Guest viewing is limited

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
mới được cho con này nhờ mấy bác xem hộ nó là chim gì, hót hét ra sao, bác nào có clip cho em xin nó hót luôn. chim này bẫy vành khuyên nó bay vô ăn cà chua. chim này là chim chuyền mép còn vàng. mình pha nước mật ong cho em nó uống. ko biết em nó có vô bột được ko và ăn những thứ gì, cho em hỏi luôn nó là trống hay mái luôn nhá. con này nhìn sơ thì tưởng vàng nghệ. nhìn kĩ thì ko phải. hỏi ông bán chim ông nói chim hút mật lớn. hình em nó đây mấy bác xem dùm em nha

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
đúng rồi đó bạn!mấy con này hình như không có hót gì thì phải!nuôi tốn cám thôi

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đó chính xác là chim hút mật rồi đó bạn. Theo như mình học được kinh nghiệm của cụ TRÂN NGOẠN thì có thể vào bột bằng cám vành khuyên nhưng bạn cho thêm đường vào cám. Chim hút mật cũng có thể ăn dế. Còn chim hút mật cũng có tiếng hót khá là hay. Bạn vào chuyên mục chim hút mật để xem thêm các bài viết nhé.
Sau đây là clip về chim hút mật và tiếng hít của nó.

<EMBED height=344 type=application/x-shockwave-flash width=425 src=http://www.youtube.com/v/A6wDsFaTJ0U?hl=en&fs=1 allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true">

Chim hút mật hót:

<EMBED height=344 type=application/x-shockwave-flash width=425 src=http://www.youtube.com/v/a-NVJoXotBg?hl=en&fs=1 allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always"></EMBED>

Chúc bạn nuôi thành công nhé. Vào cám bằng cám khuyên xay thành bột với đường nhé. Bạn cho ăn mật ong cũng đúng rồi nhưng không đủ đâu. Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

KsQ

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào các bác,
Đêm qua được người bạn cho 1 con chim con và bảo là hút mật. E nó mới ra lông ống thôi nhưng nhìn giống e này. Từ sáng đến giờ cho ăn sâu lớn không biết có được k nữa. Bác nào có kinh nghiệm vào chỉ giúp tên chính xác của e nó là gì, chăm sóc con non như thế nào và nhớn lên em nó có hót hét gì không. Cám ơn các bác.

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Căn cứ vào khoang lông quanh mắt thì theo mình thì đây là Hút mật họng nâu (Anthreptes malacensis/ Brown-throated sunbird or Plain-throated sunbird), còn có tên là Hút mật vườn, hút mật lớn...do kích thước của loài này vượt trội hơn so với các loài Hút mật khác, chim dài khoảng 14cm tức là lớn hơn chim Vành khuyên (11cm), do kích thước chim lớn nên việc nuôi, chăm sóc và vào cám cũng tương đối dễ hơn, có thể nuôi chim bằng mật ong, nước đường, sâu qui, trứng kiến, cám bột, trái cây chín có vị ngọt.
Do ảnh chụp nhỏ và không rõ nên không dám chắc đây là chim mái hay chim non chưa trổ, bạn căn cứ vào ảnh dưới để phân biệt nhé.

Chim non, mép vàng, chưa phân biệt được trống mái.

Chim chuyền trống, đã bắt đầu trổ - hai bên cằm bắt đầu trổ hai vệt lông đen kéo dài đến vai.

Mái chuyền không có hai vạch lông đen dưới cằm, mái trưởng thành cũng như vậy.

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
thank bác tdp để nuôi ít bữa nữa xem sao. mái/ thì phóng sinh thôi

thickduthu

Thành viên tích cực
SVC$
0
hôm bửa bẩy CM củng dính 1 con như vậy. thế bạn TDP có hình chim trống đã trổ hết không bạn? nuôi lâu nó có hót như ở ngoài đồng ko?

nguyenthe_82

Thành viên mới
SVC$
0
Dung la hut mat roi, hinh nhu la hut mat hong tim, con nay a chim chuyen nen kg biet dc trong mai, chim trong hot cuc hay, minh co nuoi 1 cap trng mai, chi uong nuoc mat ong cung trung kien gia nhuyen thoi, kg an can dc dau. Chhuc ban may man

atinhyeula_1+1=?

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hút mật họng nâu (còn đc gọi là chim quyên), chim bổi già nuôi khó sống, khi mới bẫy về cho ăn sâu gạo và mật ong, sau một thời gian tập ăn cám khuyên trộn đường, chim cần khoảng 1h/ngày nắng, tắm đều đặn sẽ giúp chim có bộ lông óng mượt và sung sức, thân.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom