Guest viewing is limited

ducdk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sáng nay tỉnh giấc ko nghe thấy tiếng cm yêu quí của mình hót, em thấy lạ thì phi ra luôn kiểm tra xem sao -->:a36: . Em ý lông lá te tua ( gẫy mấy cái lông đuôi) , cuối mỏ thì bị sứt rơm rớm máu ( vì húc vào nan lồng ), nẳm xù lông trên cầu, nhìn thật là chua sót :a09: mình nuôi nó nâng niu từng tí một, đến nhấc cái lồng lên cũng phải nhẹ nhàng ko sợ nó lại giật mình, thế mà..... Em ngẫm nghĩ 1 lúc thì đã tìm ra được nguyên nhân. Chả là cách đây vài hôm ( cũng vào giữa đêm ) em đang ngủ thì giật mình vì tiếng cm bay loạn xạ trong lồng, bật điện lên kiểm tra thì thấy trong nhà có mấy con gián bò loạn xạ, híc. Thế là em bắt tay làm dũng sỹ diệt gián luôn, xong thì cả người và chim ngủ ngon lành. Còn hôm qua...híc híc do thời tiết chuyển gió bắc mát quá em ngủ ko biết trời đất ra sao... và sáng nay thì hậu quả :a09::a09::a09:, em hối hận và căm thù bọn gián quá! Em viết bài này để chia sẻ với ACE yêu chim hãy cảnh giác và đề phòng với bọn gián khốn kiếp ấy. Thân!

ax1900

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
èo. àhh cho hõi cái chim bạn vẫn là bỗi còn nhát hay thuần rồi... mốt khi treo chim nên trùm cái áo lồng lại cho em nó thì sẽ tránh dc việc gián bò vào quấy rối thôi:a33:

ducdk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
èo. àhh cho hõi cái chim bạn vẫn là bỗi còn nhát hay thuần rồi... mốt khi treo chim nên trùm cái áo lồng lại cho em nó thì sẽ tránh dc việc gián bò vào quấy rối thôi:a33:

Chim mình là chim bổi nhưng mà cũng đã dạn rồi, Ngồi xát và xách lồng nhẹ nhàng cũng ko giẫy.Chùm áo lồng bọn gián nó cũng mò vào đc bạn ạ. Mà mình ngày nào cũng vệ sinh lồng sạch sẽ chứ, chắc tại khu nhà mình nhiều gián mà cái bọn gián nó lại thích cái mùi của cám ý. Ghét thật :a22:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn,
.
Lồng chim không sạch sẽ dễ lên mùi dẫn gián đến. Bạn nhớ thay bố lồng thường xuyên, tối ngủ lấy hết thức ăn ra, dùng thuốc diệt gián dạng sinh học bố trí các nơi ẩm thấp. Trên siêu thị Coopmark hay Metro có bán loại vĩ hộp nhỏ, trong đó chứa thức ăn sinh học dụ gián. Một con ăn vào về ổ nấp sẽ bị gây nôn, các con khác ăn chất nôn này đều bị truyền bệnh và chết đồng loạt theo cấp số nhân, kg ảnh hưởng loài khác. Mình quên hiệu nhưng vĩ màu đen, dẹp. Hộp hơn 50k
.
Thân

quangr.xy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hix,xin chia buồn,nếu cm của mình mà bị vậy thì thật là xót xa. minh chưa biết là cm lại sợ gián đó,từ trước tới giờ chỉ cảnh giác với lũ chuột và miu miu thôi. thành thật chia buồn,chúc chú cm của bạn mau ấy lại tinh thần hjhj

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
Sáng nay tỉnh giấc ko nghe thấy tiếng cm yêu quí của mình hót, em thấy lạ thì phi ra luôn kiểm tra xem sao -->:a36: . Em ý lông lá te tua ( gẫy mấy cái lông đuôi) , cuối mỏ thì bị sứt rơm rớm máu ( vì húc vào nan lồng ), nẳm xù lông trên cầu, nhìn thật là chua sót :a09: mình nuôi nó nâng niu từng tí một, đến nhấc cái lồng lên cũng phải nhẹ nhàng ko sợ nó lại giật mình, thế mà..... Em ngẫm nghĩ 1 lúc thì đã tìm ra được nguyên nhân. Chả là cách đây vài hôm ( cũng vào giữa đêm ) em đang ngủ thì giật mình vì tiếng cm bay loạn xạ trong lồng, bật điện lên kiểm tra thì thấy trong nhà có mấy con gián bò loạn xạ, híc. Thế là em bắt tay làm dũng sỹ diệt gián luôn, xong thì cả người và chim ngủ ngon lành. Còn hôm qua...híc híc do thời tiết chuyển gió bắc mát quá em ngủ ko biết trời đất ra sao... và sáng nay thì hậu quả :a09::a09::a09:, em hối hận và căm thù bọn gián quá! Em viết bài này để chia sẻ với ACE yêu chim hãy cảnh giác và đề phòng với bọn gián khốn kiếp ấy. Thân!

Mình thì không sợ lũ gián, vì chưa bao giờ mình bị trường hợp gián chui vào lồng chim cả, vì đầu móc mình có treo chén nhớt mà, thì làm sao kiến và gián có thể mò vào được. Điều mình quan ngại nhất chính là chuột, giống này khỏi nó, kinh khủng vô cùng, nếu tính về tổng số chim mình bị thiệt hại là 7 con các loại, còn về Chào Mào thì đầu mùa đến giờ đã bị 4 chú rồi. Khổ tâm và thù hận chất chồng. Nuôi mèo thì mèo bắt chuột, hết chuột rồi thì mèo bắt chim. không nuôi mèo thì chuột xơi chim. Thôi thì không cách nào khác là đề cao cảnh giác, nâng cao canh phòng để tự bảo vệ chim thôi, chứ làm sao tiêu diệt tuyệt chủng bọn này được.

DUNG_NHI

Dĩ Hoà Vi Quý!
SVC$
0
Cách đây nửa tháng mình có 1 em Chào Mào của nhà ai bay vào chiếc lồng mình để không . May quá , tự dưng lại có chim chơi . Thế rồi vào 1 sáng đẹp trời , khi mở áo lồng cho em nó ăn . Thì nhìn thấy em nó nằm đó , chân đưa lên trời ....trời ơi sao lại thế này . Cám còn , nước còn , hoa quả vẫn có , tại sao ...?? tại sao ??? Đến bây giờ mình vẫn không biết là tại sao ????
Hic ... của thiên thì trả địa , tình đến rồi lại đi ...không mất tiền mua có khác ....của không đọng...híc ..híc...

__Aky__

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Read more: http://chaomao.vn/forum/newreply.php?do=newreply&noquote=1&p=158963#ixzz10SkUBh1U

Có vẻ như CM của bạn hơi bị hiền nhỉ, có vài con gián mà cũng nhảy sứt đầu mẻ trán...mình nói thế bạn đừng giận vì thực tế ở nhà mình gián, chuột nhắt với thằng lằng bò vào lồng chim ăn thức ăn của chim là chuyện quá bình thường, chim mình ko con nào nhảy nhót lung tung như chim bạn cả thậm chí có 1 con má trắng mình vừa mới nuôi còn mổ mấy em chuột nhắt dám bén mảng vào lồng nó nữa kìa.

Nếu bạn ko muốn chuyện đó sảy ra 1 lần nữa thì nên có những biện pháp đề phòng hợp lý, chẳng hạn như dùng một cây tre ngang wa làm xà để treo chim, 2 đầu của cây tre bạn quấn dây gai hoặc treo vài nhánh cây xương rồng, nói chung là phải chông gai tua tủa để chuột ko vào lồng chim được. Còn việc đề phòng gián bạn chỉ việc dùng một miếng giẻ thấm nhớt xe máy rồi quấn quanh móc treo chim, đảm bảo ko con gián nào dám vào + vói việc tiêu diệt gián từ xa thì bài của bác Diệp Đại Thành đả nói = thế là ok có thể ngủ ngon mà ko sợ chim iu wi' của mình bị xâm hại nữa. Thân

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Trước đây ình còn bị nguyên 1 con chuột nó chui vào lồng Mi cơ , nó cắm gãy 1 nan rồi chui vào , lúc cho chim ăn thì hết hồn ko lẽ con chim biên thành con chuột :a43: , sau đi tìm thi thấy chú chim yêu quý thoi thóp ở gâm giường, sợ quá ép mìnhchui dc qua cây kiếm lồng , còn chú chuột thì chui vào dc mà ko biết đuòng ra :a02:
Dở khóc dở cười luôn

ducdk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn,
.
Lồng chim không sạch sẽ dễ lên mùi dẫn gián đến. Bạn nhớ thay bố lồng thường xuyên, tối ngủ lấy hết thức ăn ra, dùng thuốc diệt gián dạng sinh học bố trí các nơi ẩm thấp. Trên siêu thị Coopmark hay Metro có bán loại vĩ hộp nhỏ, trong đó chứa thức ăn sinh học dụ gián. Một con ăn vào về ổ nấp sẽ bị gây nôn, các con khác ăn chất nôn này đều bị truyền bệnh và chết đồng loạt theo cấp số nhân, kg ảnh hưởng loài khác. Mình quên hiệu nhưng vĩ màu đen, dẹp. Hộp hơn 50k
.
Thân
Cảm ơn bác, như em đã nói ở trên là ngày nào em cũng vệ sinh lồng sạch sẽ và nhà em cũng luôn khô ráo sạch sẽ, ban ngày thì lục tìm cả nhà cũng ko có nổi 1 con gián thế mà ko hiểu sao cứ đêm đến là bọn nó lại bay ở đâu vào :a22:. Nói thật với các bác là em ghét cay ghét đáng cái bọn gián bọn chuột vì nhìn bọn nó bẩn và lại còn phá phách nữa, cho nên nhà em luôn vệ sinh sạch sẽ để cho bọn nó khỏi vào nhà làm ổ. Bác Diệp Đại Thành hỏi giúp em cái tên thuốc diệt gián mà bác dùng nhé, em nghe thấy khả quan quá. Cứ nhìn thấy con chim là lại thấy căm thù bọn gián :a10:

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
vấn đề về gián,chác chắn ko phải nguyên nhân chim của bạn bị gián đâu,bạn lên xem lại,tôi nghĩ thạch thùng hoặc chuột thì chim mới bị hoảng sợ như vậy thôi,:a20:

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng bị như thế nhưng không phải do gián mà là do... thằn lằn. Thằn lằn chờ khi mình tắt đèn đi ngủ bu vào lồng, ăn thức ăn chim, làm chim hoãng, bay loạn xạ, kiệt sức mà ... chết !
Tốt nhất là dọn dẹp vệ sinh lồng chim, lấy cóng thức ăn, móc trái cây và nước uống ra khỏi lồng như bạn Diệp Đại Thanh nói, mặc áo lồng lại. Như thế hơi mất công tí nhưng an toàn, hơn nữa chim được ngủ ngon giấc

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
em thì hận mấy con ong vàng đáng ghét
nó cứ thấy hoa quả là bâu vào. làm mấy con khuyên + Chào Mào cứ bay loạn hết cả lên
bực quá

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: đau xót => kinh nghiệm

Cảm ơn bác, như em đã nói ở trên là ngày nào em cũng vệ sinh lồng sạch sẽ và nhà em cũng luôn khô ráo sạch sẽ, ban ngày thì lục tìm cả nhà cũng ko có nổi 1 con gián thế mà ko hiểu sao cứ đêm đến là bọn nó lại bay ở đâu vào :a22:. Nói thật với các bác là em ghét cay ghét đáng cái bọn gián bọn chuột vì nhìn bọn nó bẩn và lại còn phá phách nữa, cho nên nhà em luôn vệ sinh sạch sẽ để cho bọn nó khỏi vào nhà làm ổ. Bác Diệp Đại Thành hỏi giúp em cái tên thuốc diệt gián mà bác dùng nhé, em nghe thấy khả quan quá. Cứ nhìn thấy con chim là lại thấy căm thù bọn gián :a10:
.
Thật không nhớ tên. Bạn vào siêu thị hỏi thuốc diệt gián là có. Bán toàn quốc mà. Hình như 55k một hộp 3 lốc, mổi lốc 3 cục. Rất hiệu quả nhé. Để tối về mình chụp hình post cho bạn xem nhé. Gián hay lắm, chúng nó đánh mùi được là bay qua cho dù treo có cao hay kín thế nào.
.
Thân

dragon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào Mào mình thì không biết sợ gì hết. Cách đây mấy ngày mình còn bắt gặp chuột đang ở trong lồng vậy mà nó vẫn đứng trên cầu ngó xuống.

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0

sao kỳ vậy nhỉ, nhà mình cũng là một ổ gián, đang ở chung cư k300 , mình ở tầng trệt, trung bình 1 tháng mình xịt gián dọn dẹp vệ sinh nhà bao giờ cũng ra đi từ 40 đến 60 con dủ thể loại lớn bé (tầm >30 con lớn), tối thỉnh thoảng nóng wa' mình cũng không trùm lồng, trời lạnh chỉ tủ thôi chứ không kéo khuy. bạn xem lại tình hình ra sao chứ gián thì khó cắn chim lắm , có thể là chuột nhắt đó bạn

ducdk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: đau xót => kinh nghiệm

.
Thật không nhớ tên. Bạn vào siêu thị hỏi thuốc diệt gián là có. Bán toàn quốc mà. Hình như 55k một hộp 3 lốc, mổi lốc 3 cục. Rất hiệu quả nhé. Để tối về mình chụp hình post cho bạn xem nhé. Gián hay lắm, chúng nó đánh mùi được là bay qua cho dù treo có cao hay kín thế nào.
.
Thân

Thuốc đó thì em chưa nghe nói đến bao giờ. Em chỉ biết mỗi cái thuốc băng phiến, gián sợ mùi này ==> thuốc này đến người ngửi còn lao đao nữa là gián, nên em ko dùng vì em sợ cái mùi này.:a36:

---------- Post added at 02:55 PM ---------- Previous post was at 02:53 PM ----------

sao kỳ vậy nhỉ, nhà mình cũng là một ổ gián, đang ở chung cư k300 , mình ở tầng trệt, trung bình 1 tháng mình xịt gián dọn dẹp vệ sinh nhà bao giờ cũng ra đi từ 40 đến 60 con dủ thể loại lớn bé (tầm >30 con lớn), tối thỉnh thoảng nóng wa' mình cũng không trùm lồng, trời lạnh chỉ tủ thôi chứ không kéo khuy. bạn xem lại tình hình ra sao chứ gián thì khó cắn chim lắm , có thể là chuột nhắt đó bạn

Chắc do tính mỗi con chim đấy bạn ạ, người cũng vậy có người ko sợ gián nhưng có người lại rất sợ gián ( điển hình tớ cũng kinh cái bọn gián :a23:). Còn chuột thì chắc chắn là ko có vì nhà mình đã chặn mọi đường của chuột rồi :a12:!

hoangnguyen_1712

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình thì không sợ lũ gián, vì chưa bao giờ mình bị trường hợp gián chui vào lồng chim cả, vì đầu móc mình có treo chén nhớt mà, thì làm sao kiến và gián có thể mò vào được. Điều mình quan ngại nhất chính là chuột, giống này khỏi nó, kinh khủng vô cùng, nếu tính về tổng số chim mình bị thiệt hại là 7 con các loại, còn về chào mào thì đầu mùa đến giờ đã bị 4 chú rồi. Khổ tâm và thù hận chất chồng. Nuôi mèo thì mèo bắt chuột, hết chuột rồi thì mèo bắt chim. không nuôi mèo thì chuột xơi chim. Thôi thì không cách nào khác là đề cao cảnh giác, nâng cao canh phòng để tự bảo vệ chim thôi, chứ làm sao tiêu diệt tuyệt chủng bọn này được.

Về trường hợp của bạn mình xin góp chút ý kiến nha, trước đây mình cũng bị như bạn vậy nhưng từ khi dc một người cũng có thâm niên chơi CM chỉ lại và làm theo thì lũ chuột ko còn con nào mò đến lồng chim của mình dc nữa. Bạn hãy ra tiệm mua vài cái ly mũ loại mà người ta hay bán trà trân châu đó hoặc là cắt một miếng tole tròn đường kính cỡ một gang tay của bạn, sau đó bạn khoét một lỗ chính giữa lọng nó vào cọng kẻm nời mà bạn treo lồng khoảng cách từ vị trí treo lồng lên mi9eng61 tole hoặc cái ly bạn làm khoảng 4 tất là dc. Bảo đảm từ đó về sau sẽ ko còn một chú chuột nào mò vào lồng chú chim cưng của bạn nữa đâu. Vài lời chia sẽ cùng bạn :a01: :a01: :a01:

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lần đầu tôi chia bùn cùng ae con nào đã ra đi..:a09::a09:
tôi chỉ cho bạn một cách này, đảm bảo hiệu quả mà không sợ gián và thạch sùng nữa. Đầu tư 20k mua một cái áo lồng dài, sau đó dùng thun cột phía trên nóc lồng < gần dưới móc, chỗ để nhớt chống kiến>, còn phía dưới cột lại thế là xong. Chẳng có con nào chui vào được cả..:a01::a01::a01:

Fishserman

"Falconry niền đam mê vô tận"
SVC$
0
Trường hợp của bạn mình cũng đã từng bị rồi . Nửa đêm CM đập cánh phành phạch như mốn phá lồng . 1 , 2 đêm đầu tưởng nó giật mình đến sáng ra thấy rụng gẫy lông đuôi :a02: . Đêm thứ 3 mình dậy , đến sát lồng vạch áo lồng ra thì mới té ngửa :a23: nguyên một con chuột nhắt dang trong âu cám chim ăn cám . Chưa kịp định thần thì nó lách qua nan lồng té mất hút :a43:
Hôm sau cấp tốc phi lên chợ mua 4 cái keo dính chuột đătf quanh lồng , kết quả sau 1 đêm con chuột nhắt Knock out trên keo dính :a09: . Giờ đã êm xuôi rồi , Chim và chủ dếu ngủ ngon chỉ tiếc 3 cái lông duôi em CM :a34: chắc phải dợi mấy tháng quá :a08:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom