Guest viewing is limited

vuadinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vô tình được một anh bạn người Đà nẵng đi theo tàu vận tải ra HP trả hàng,vì anh bạn này rất mê chòe than lên có nhờ mình dẫn đi tìm mua .Có điều là mình rất thắc mắc là anh ta lại phát biểu xanh rờn là chòe than miền bắc chơi mới thích,còn chòe miền Trung chỉ to nhưng ít hót..riêng chòe mieền Nam lại càng kém hơn lên dân miền tây hay gọi là chim chìa vôi.Thế mà lại có một số người chuyên buôn bán chim lại nói chòe than miền Trung mới là số 1..nhất là chòe Bình định hay quảng ngãi là vẫn có thương hiệu.vì thế lên mình rất khó hiểu lên xin được nhờ đến các tiền bối và ae cao thủ về chòe than của diễn đàn.Đành rằng thì ở đâu chim cũng có con hay con dở,điều mình hỏi là tiêu chí đánh giá chung mà thôi...kiểu như họa my là Lạng sơn vẫn là chim hay nhất chẳng hạn.Vậy mọi người hãy cho mình xin câu trả lời với nhé...rất cảm ơn mọi người đã quan tâm và cho ý kiến.Xin tạm biệt và hẹn gặp lại......

voconghung

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn bạn đã đưa ra chủ đề rất lí thú . Cũng có người cho rằng chòe than ở miền trung vừa hay lại vừa dữ .Theo quan điểm cá nhân tôi thì nhận xét như thế cũng đúng thôi ! Vì địa lí ở miền trung có rất nhiều rừng núi , môi trường rất phù hợp giống chòe than vi chim than chịu được cái nắng và nóng ở xứ sở có ảnh hưởng gió mùa hạ Lào , và môi trường < rừng thiêng nước độc > đó đã tạo cho chim nhiều < bản lãnh > hơn theo qui luật sinh tồn và phát triệ̉n .< Địa linh sinh nhân kiệt > mà ! Trong khi đó địa li ở miền bắc nhiều đồng bằng và đồi trung du hơn , khí hậu thì có mùa giá rét . chim cũng bay về hướng nam đề trú đông ...Còn chim < chì vôi > ở miền nam thì có vẻ < yếu cơ > hơn so với đàn anh đàn chị ở miền ngoài . vì miền nam đa số là đồng bằng, chỉ có những vùng có tiếp giáp với rừng như là ĐỨC HÒA- ĐỨC HUỆ ( LONG AN) BÌNH PHƯỚC , TÂY NINH ,SÔNG BÉ .v.v...thì có giống chim hay và đẹp , điều này thì ai cũng biết ! Nó đã minh chứnh cho thấy rắng chim ở miền trung sẽ hay hơn ! Nói là nói như thế thôi chớ chưa hẳn là tuyệt đối vì < Nơi nào cũng có nhân tài , thời nào cũng có anh hùng mà thôi ! > Vài lời ngu ý xin được mạn phép trình bày, nếu có điều chi chưa được tỏ tường mong các anh các bác bỏ qua cho và chỉ giáo thêm . Mến

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
ACE ai rành than vùng miền Tây nam bộ xin cho em một vài nhận xét về dòng cim ở đây được không ạ?

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Riêng mình thì thích chơi chim niềm tây hơn, tuy nhỏ nhưng mình thấy giọng nó hay hơn các niềm khác. Theo mình thì chim chòe than niềm tây siêng hót, tình trên đa số nha, chứ không phải còn nào cũng vậy! Và mình cũng thấy các anh em chơi chim hót chuộng than niềm tây hơn! Chim niền trung to con thường được nuôi để đá. Còn việc gọi là " chìa vôi" thì tên gọi do vùng niềm thôi! Chứ không phải chìa vôi là dở mà "chòe than" gọi là hay! Với mình thấy thông thường chim niềm tây giá lúc nào cũng cao 2 đến 2,5 lần nếu hai con tương đương nhau. Nói tóm lại, mỗi người thích một cái, vậy mới có chim mà chơi chứ, mọi người đều thích một niêm nào đó thì làm sao có chim mà chơi vậy mà dưới niềm tây mình họ săn chim chòe than gần tuyệt chủng luôn!

Chỉnh sửa lần cuối:

saudauden

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn biết không? ở đâu cũng có chim hay chim dở hết.nhưng có nơi chim đặc biệt hay. chòe than là giống bắt chước từ con già hơn. mình ở Bình Dương và than hay nhất là Than ở An Sơn một xã nhỏ thuộc huyện Thuận An. hiện Giống than này gần như bị xóa sổ chỉ còn lại vài cá thể. nếu có dịp xem than An Sơn biểu diễn bạn sẽ phải suýt xoa ngay. hi

quangthinhtb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thế theo các bác thì chòe than ở vùng tây bắc bộ( Điện Biên, Sơn La) có hay không? hôm vừa em đi công trình vào mường nhé, và cùng một bác kiểm lâm ở đó đi vào rừng bẫy và đã dduocj một em, giờ vào cám được rồi nhưng chưa dduocj nghe em nó hót, nhưng con chòe mồi của bác áy thì tuyệt luôn, rất nhiều giai điệu

tien-mi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
oh yeah...chính xác là Than An sơn là đệ nhất thiên hạ nhé...mình gần An sơn từ nhỏ giờ nên hiểu An sơn chơi rất hay dữ...nhưng hiện giờ chỉ còn lại giọng An sơn thôi chứ cả con thì mất gốc rồi ,cũng như Chào Mào ta (hay còn gọi là chớp ta) cũng zậy...về Bình Dương hỏi 2 thứ này tay chơi nào cũng biết....hiện giờ ở đây Than Bù Đăng, Bù Đốp là số một ,thân to + giọng dài...tuyển 1 con cỡ 400K bổi nhé...hiện khu vực phường Phú Thọ giáp ranh An sơn của mỉnh đang ở, có dịp lên đây thì hỏi anh Phong chòe Than rồi zô nhà ảnh mà nge giọng An Sơn nha mọi người....
thân...........

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...tôi xin ghi nhận chòe than bịnh định hót dài đảo giọng tốt...chất giọng mượt mà...

tien-mi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Than Bù đăng , Bù Đốp ở Bình Dương mình không tìm ra bổi ngoài các vựa đâu...các ngệ nhân dưới tỉnh lên ấy bẫy zìa rồi chủ yếu bán sang tay tại nhà cho ae quen biết thui..ấy vậy đủ thấy giống than này ở Bình Dương mình rất quý vì nge các cao lão nói là chỉ có than nơi Bù đăng+ đốp mới đủ chất học lại giọng An Sơn..nên chủ yếu ngệ nhân nơi mình đem về chơi là để cho chúng nó học và lưu lại cái giọng quý báu ấy...nói chung thì ở đâu cũng có chim hay , nhưng hiện nơi mình thì giới chơi Than chuận 2 giống này hơn...hehe:a12:

Thân..!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom