Guest viewing is limited

Boom

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo em biết thì dân chơi Chào Mào rất mê cái dáng chữ " C " của chào mào khi nó đứng hót. Nhưng có phải con chào mào nào khi căng lửa cũng sẽ có dáng đứng ấy hay cái dáng ấy chỉ tuỳ con hay mới có. Xin các bác chỉ giáo.^-^!

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Theo như mình biết thì Cm khi căng lửa thì đa phần đều có dáng đứng chữ C khi đổ giọng. Tuy nhiên cũng tùy từng con mà Có Con có dáng chữ C nhiều hơn và trông oai vệ , hùng dũng hơn ( đặc biệt có những chú Họng Bò kết hợp vơí cái dáng đó khi chơi và đổ giọng thì nhìn quá ư hùng dũng và mê mẩn ) không ngoại lệ có những chú CM khi chơi và đổ giọng thì cũng chỉ có thể có cái dáng hơi C một chút.

VINACHIM

"yêu người ... yêu đời..."
SVC$
0
đúng là con Chào Mào khi hót mà đứng theo dáng chữ " C " thì tuyệt á !:a44:
thường con CM chỉ " thể hiện " khi căng lửa bởi vì lúc đó là thời kì sung sức nhất của nó nên nó mới đủ " tự tin " để " hiên ngang " như vậy đó !
tuy nhiên ko phải con CM nào khi căng lửa cũng đứng được như vậy đâu !
mỗi con có mỗi " tuyệt chiêu " mà !:a01:

Boom

Thành viên tích cực
SVC$
0
Gặp anh Đại Linh , fan mê Chào Mào ở đây hay wa'.Cảm ơn anh đã chỉ giáo và tiện thể đây em xin chúc mừng đám cưới anh,chúc anh trăm năm hạnh phúc nhưng mà nhớ đừng quên thường xuyên góp những ý kiến hay cho anh em mê chào mào nhé :a04:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Nói tới dáng chữ C thì ta phải xem coi con chim vào giai đoạn nào?
Như một chú bổi trời một mùa, thường sẽ có dáng C nhưng nước đấu chỉ nhấp cánh, gừ, hót nhỏ giọng,
nhấp cánh với rất chi là chậm, tức là không có liên tục bằng con chim sung.

Dáng C của chim sung thì lại khác, khi kê vào nó sẽ bung cánh và hót, ché v.v.. và rồi cánh con chim sẽ liên tục nhấp cánh, có thể gọi là thế đấu liên hoàn, bởi cánh của nó không ngừng nhấp, có thể nói là nó nhấp cánh liên tục theo như giây phút đồng hồ, và ra giọng đấu. <<===thế đấu này cũng thật hấp dẫn!
Vì thế mà mà ta sẽ ít nhìn thấy dáng C của con chim lúc sung, bởi nó bận bay nhảy đấu mãi rồi còn đầu mà đứng ra dáng? Chỉ trừ khi nó đứng một mình buổi trưa thì mới ra dáng nhiều.

Chim dáng C thì tuỳ em, có em mới một mùa như bài trên một mùa ra dáng C rất đẹp, nhưng qua hè một khi sung lên nó lại ra dáng như bài thứ nhì.

Bởi chú mồi chiến của mình, 8 tháng thì nó ra dáng C rất đẹp, nhưng qua và tháng đi đánh, thì nó lại
bung cánh đấu ráo riết chứ không đứng dáng C mà đấu nữa. Cho nên từng giải đoạn phát triển của chú chim mà nó ra dáng.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Đúng như bác Bạch Đề nói, em đồng ý rằng, chim chỉ cần qua một thời gian ngắn từ bổi, thậm chí qua có 3, 4 tháng , hơi dạn tí cũng đứng dáng chữ C rồi, tuy nhiên nước đấu chưa ác được.

Với những em mồi khi đủ độ căng lửa rồi, khi kè nó đứng chữ C hầu như ít, cứ re cánh, bung 2 cánh như 2 cái quạt ra 2 bên nhấp nhấp tùy con mồi, re re, khi sung quá hoặc kè gặp đối thủ ngang tầm nó đấu liên hồi, sàn qua sàn về, đậu bạ lồng, nhảy xuống cầu, có khi nhảy xuống cả sàn đáy lồng kè đòi đá...hứng quá nổi chét luôn á ...v...v.

Nói về dáng chữ C lẫn cái nét chơi của từng em CM, cũng tùy và cái nết của từng chú...Nói tóm lại cũng là tùy vào cái chất của em CM và cách mà chủ của nó nuôi chăm, dợt luyện.:a35:

chuatebongtoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cái dáng chữ C cộng thêm họng bò và mào lân thì khỏi chê.:a32::a32:
Nhưng cái dáng chữ C chúng ta chỉ thường thấy khi chú CM đang đứng hót 1 mình chứ khi đem đi dợt thì cái dáng chữ C ấy ít đc biểu hiện ra ngoài hơn vì lúc đó chim bay nhảy để thể hiện khả năng của mình như ( nhấp cánh liên tục như khuyên ấy, bay nhảy để đòi đc ra trân, múa ...)
Nên cái dáng chữ C thì dân chơi CM ai cũng ghiền hết, nhưng khi căng lửa thì ít thấy cái dáng chữ C này lém...:a12:

mechimchaomao0122

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con CM nhà em mào của nó dựng thẳng lên hình nhữ C vậy là con của em đang căng hả các bác

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
CM thì thường mũ phải dựng chứ bạn. Chim không dựng là chim đang hoảng sợ gì đó, hoặc yếu, mệt mỏi.

Bạn nên xem lại các bài về cách nhìn nhận như thế nào là chú CM sung nhé! Tranh hỏi vào không đúng chủ đề gây loãng bài viết.

leducthangls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đúng như bài của BĐề và Hoàngvpb mình cũng ít thấy nó đứng chữ C ,trừ khi nó đứng kéo 1 mình.còn khi kè đấu thì chúng nhấp cánh nhảy loạn nhìn cứ tưởng là muốn nuốt sống đối thủ hihihi:a01::a01:

maluong

Thành viên mới
SVC$
0
chim của em có dáng C choi8 có đã nu không các bác

BảoCamry

Thành viên mới
SVC$
0
Nếu mà bạn nói về dáng của CM thì dánh đứng chơi chữ C thì quá tuyệt rồi mà còn chim phải lăng xăng nữa mới đẹp chim đó bạn:a04::a04:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom