Guest viewing is limited

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh em chuyên gia đá cảnh hãy làm ơn cho mình thỉnh giáo về đá với nhé.trong tự nhiên thì đá granis dùng đẻ xây lăng mộ thì mình biết rồi.nhưng có một loại dùng trong xây dựng để lát tiền sảnh,nền,cầu thang.loại này cũng gọi là granis.mình nhìn vào vết cắt của cưa máy thì thấy không có thớ đá mà toàn bột mịn được ép lại với nhau bằng một loại keo nào đó.riêng về mặt đá cũng vậy một bên rất nhẵn và bóng,còn bêb kia thì ngược lại.đá thường có 2 màu đen sẫm và hồng nhạt hầu hết là xuất sứ từ Trung quốc.vậy anh em cho mình hỏi loại đá như thế có phải là do con người làm ra chứ không phải là đá tự nhiên có đúng không.nếu là đá nhân tạo thì ở VN mình có cơ sở nào chế tạo không.công thức chế tạo như thế nào,guyên liệu và phụ gia lấy từ đâu.như vậy lên mọi người hãy giúp mình với nhé,mình rất cần thông tin này nhưng chưa tìm thấy tài liệu nào nói về nó cả.nay qua mục này mình muốn nhờ mọi người hhayx giúp mình,để mình có kết quả cũng như câu trả lời chính xác về nó..oke.xin tạm biệt các bạn và xin cảm ơn rất nhiều,hẹn gặp lại vào những ngày gần nhất trên diễn đàn..???

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

lulu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình biết thì đá granite là đá tự nhiên, làm sao nhân tạo được bạn. Bạn mô tả như trên thì đúng là đá granite tự nhiên đấy, mặt nhẵn là do mài (bằng máy), còn mặt nhám là do dấu cưa chứ không mài. Còn vân đá thì có những loại granite có tinh thể nhìn như bột vụn ép lại (giống như vân đá cẩm thạch) chứ nó không đồng chất như đá thạch anh hay các loại đá quý (đá mắt hổ, mắt mèo, thiên thạch...).
Cũng nên tránh nhầm lẫn với gạch đá, nó là một loại gạch lác nền cao cấp có người cũng gọi là "gạch granite" loại này được làm từ vật liệu giống như clanhke, xi măng... độ bóng đẹp không thua gì đá tự nhiên, nhưng nó là một viên gạch được đúc từ trong lò, một bên mài nhẵn bằng công nghệ mài nước và một bên có thớ carô hoặc các rãnh để đễ bắt hồ (vữa). Gạch đá mỏng như gạch ceramic chứ không dày như đá tự nhiên đâu.

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
anh em chuyên gia đá cảnh hãy làm ơn cho mình thỉnh giáo về đá với nhé.trong tự nhiên thì đá granis dùng đẻ xây lăng mộ thì mình biết rồi.nhưng có một loại dùng trong xây dựng để lát tiền sảnh,nền,cầu thang.loại này cũng gọi là granis.mình nhìn vào vết cắt của cưa máy thì thấy không có thớ đá mà toàn bột mịn được ép lại với nhau bằng một loại keo nào đó.riêng về mặt đá cũng vậy một bên rất nhẵn và bóng,còn bêb kia thì ngược lại.đá thường có 2 màu đen sẫm và hồng nhạt hầu hết là xuất sứ từ Trung quốc.vậy anh em cho mình hỏi loại đá như thế có phải là do con người làm ra chứ không phải là đá tự nhiên có đúng không.nếu là đá nhân tạo thì ở VN mình có cơ sở nào chế tạo không.công thức chế tạo như thế nào,guyên liệu và phụ gia lấy từ đâu.như vậy lên mọi người hãy giúp mình với nhé,mình rất cần thông tin này nhưng chưa tìm thấy tài liệu nào nói về nó cả.nay qua mục này mình muốn nhờ mọi người hhayx giúp mình,để mình có kết quả cũng như câu trả lời chính xác về nó..oke.xin tạm biệt các bạn và xin cảm ơn rất nhiều,hẹn gặp lại vào những ngày gần nhất trên diweenx đàn.....?????????:a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32::a32:

Thân.

Granite là danh từ chỉ chung cho một loại đá rất phổ thông trong tự nhiên. Từ granite xuất phát từ tiếng Latin là granum có nghĩa là các "hạt đá" kết cấu lại với nhau và được hình thành bởi các macma, macma là danh từ kỹ thuật để chỉ một hỗn hợp đá nóng chảy được tạo ra từ các nguồn núi lửa (hay còn gọi là nham thạch/nhum nham), khi nóng chảy chúng sẽ nhận những hạt đá hoặc những tinh thể đá và rồi ép lại thành một loại đá có tên là granite. Do đó, granite không phải là loài đá nhân tạo.

Granite có chứa Fenspat kali, plagiocla fenspat, và thạch anh.

Do nham thạch hoặc macma nóng chảy chảy qua, cuốn theo một lượng tinh thể đá loại khác nên trên mặt đá có cảm giác như từng hạt đá kết dính vậy. Và nham thạch này sẽ quyết định màu sắc của đá granite bởi chất nóng chảy có trong nham thạch và do đó, chúng sẽ có những tên gọi (về mặt kỹ thuật) khác nhau chỉ cho từng loại đá với các chất chất hóa học và khoáng vật học theo tỉ lệ khác nhau. Có thể màu sắc đá granit từ màu hồng đến màu xám, tùy thuộc vào chất hóa học và khoáng vật học. Theo định nghĩa, đá granit có một chỉ số màu sắc (tức là tỷ lệ phần trăm của đá tạo thành từ khoáng chất tối) ít hơn 25%. Và được tìm thấy hầu hết ở các phần thuộc vỏ của trái đất.

Thân.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom