Guest viewing is limited

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
Hôm qua (17/7/08) mình mới mua 1 em cưỡng non 50k ở 121 Thuận Kiều. trong rổ có khoảng 10 em, chẳng biết em nào khoẻ hơn em nào, cứ bắt đại 1 em mà mình thấy khoẻ nhất thui (hên xui). Sau đó mua thêm 1 bịch cám ba Vì 7k về cho nó ăn. Sau 1 đêm thấy nó hình như không khoẻ lắm (có vẻ chưa lại sức do phải đi 1 quãng đường khá xa so với sức của nó - mình chạy từ thuận kiều về thủ đức). Không biết em nó có sống thêm được 1-2 ngày nữa không? Mình chỉ cho ăn cám và uống nước thôi, hôm qua cho ăn 2 miếng thịt bò nhỏ nữa (không biết có ảnh hưởng gì ko)? Mình nghĩ nếu em nó sống được 2 ngày nữa là OK, còn nếu không thì sẽ ko qua khỏi mất, hihi.

huynhhung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn cứ cố gắng chăm sóc em nó tốt đi...nhưng thường mình ít mua chim con ngoài thuận kiều chim ở đó hông rỏ nguồn gốc hay bị bệnh lắm..chúc chú chim của bạn mau ăn chóng lớn

nvhung_nhong_

SVC$
0
cám ơn bạn huynhhung. Mình sẽ cố gắng chăm sóc thôi. Mình thấy loài này sống khoẻ lắm, nhưng hổng biết em nào có ngoại lệ ko vì là chim non nên cũng khó biết. Cầu trời cho nó khoẻ mạnh ko thì sẽ làm mình nhụt ý chí để nuôi những em khác, huhu

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Hôm qua (17/7/08) mình mới mua 1 em cưỡng non 50k ở 121 Thuận Kiều. trong rổ có khoảng 10 em, chẳng biết em nào khoẻ hơn em nào, cứ bắt đại 1 em mà mình thấy khoẻ nhất thui (hên xui). Sau đó mua thêm 1 bịch cám ba Vì 7k về cho nó ăn. Sau 1 đêm thấy nó hình như không khoẻ lắm (có vẻ chưa lại sức do phải đi 1 quãng đường khá xa so với sức của nó - mình chạy từ thuận kiều về thủ đức). Không biết em nó có sống thêm được 1-2 ngày nữa không? Mình chỉ cho ăn cám và uống nước thôi, hôm qua cho ăn 2 miếng thịt bò nhỏ nữa (không biết có ảnh hưởng gì ko)? Mình nghĩ nếu em nó sống được 2 ngày nữa là OK, còn nếu không thì sẽ ko qua khỏi mất, hihi.

Những ngày mới về bạn cho nó phơi nắng nhẹ nhẹ nhé, đừng cho ăn thịt bò vội vì chim non rất khó tiêu hóa. Mua thức ăn cho chó becgie ngâm ra cho nó ăn, có cá lòng tong loại nhỏ bằng nửa ngón tay út là oke. Ăn bột cám ko đủ chất đâu. Khi nào nó khỏe lại thì hẵn cho ăn cám. 50K là rẻ so với giá cả năm nay, năm ngoái 60K.

nvhung_nhong_

SVC$
0
cám ơn bạn "linhu" đã cho mình những lời khuyên bổ ích. mà thức ăn cho chó becgie bán ở cửa hàng dành cho chó phải ko bạn? Mình chưa cho nó vào lồng nữa mà vẫn cho vào thùng giấy cho nó ấm vì nó chưa biết bay. trưa nay tranh thủ về cho nó tắm nắng mới được. Mình cho nó ăn cám nó cũng ăn ghê lắm, mình cho ăn thêm cả cà chua và cào cào nữa. Ngày trước mình cũng nuôi 1 em cưỡng, chỉ cho nó ăn cám không nên khi nó tập bay thì lông ko được mượt nhưng vẫn khoẻ mạnh, hihi. Giờ thì phải cho nó ăn khá hơn.
Mà nhồng non mình cũng mua thức ăn cho chó cho nó ăn lúc nó còn non ah bạn "linhu" ? Mình hỏi trước để đầu mùa năm sau mình sẽ mua 1 em nhồng non để nuôi

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
cám ơn bạn "linhu" đã cho mình những lời khuyên bổ ích. mà thức ăn cho chó becgie bán ở cửa hàng dành cho chó phải ko bạn? Mình chưa cho nó vào lồng nữa mà vẫn cho vào thùng giấy cho nó ấm vì nó chưa biết bay. trưa nay tranh thủ về cho nó tắm nắng mới được. Mình cho nó ăn cám nó cũng ăn ghê lắm, mình cho ăn thêm cả cà chua và cào cào nữa. Ngày trước mình cũng nuôi 1 em cưỡng, chỉ cho nó ăn cám không nên khi nó tập bay thì lông ko được mượt nhưng vẫn khoẻ mạnh, hihi. Giờ thì phải cho nó ăn khá hơn.
Mà nhồng non mình cũng mua thức ăn cho chó cho nó ăn lúc nó còn non ah bạn "linhu" ? Mình hỏi trước để đầu mùa năm sau mình sẽ mua 1 em nhồng non để nuôi

Lần đầu mình thấy cho cưỡng ăn cà chua đấy, hơi đặc biệt.
Cho tắm nắng sáng tốt hơn, nhưng chỉ rảnh buổi trưa thì cho tắm nắng qua lưới che, chứ chiếu trực tiếp nắng 12h là chim bốc khói. Thức ăn cho chó viên màu nâu cỡ bằng đầu ngón tay ấy. Nhồng non cũng cho ăn như thế lúc còn đút, ngoài ra cá lòng tong rất tốt. Tắm nắng sáng hàng ngày là hầu như bắt buộc với Nhồng. Em của mình bây giờ trời trở gió ầm ầm mình vẫn cho tắm nước, sức khỏe rất tốt. Sáng sớm dậy cho tắm nắng khoảng 1 tiếng.

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0
Chọn chim cưởng non.
----------------------
Chim cưởng còn gọi sáo sậu có hai màu đen trắng. Có 2 loại chim cưởng, một loại bông đen nhiều và một loại bông trắng nhiều.
Nên chọn chim bông trắng nhịều nhìn chim non trên đỉnh đầu tới ót màu trắng và mình có nhiều trắng hơn đen. Chim nầy lớn lên bự con, lông sáng nổi rõ da mắt vàng tươi rất đẹp.
Chim còn nhỏ không nên cho ăn thịt khó tiêu dễ chết, cho chim ăn bột ba vì nhào với nước và cho uống thêm nước chim mau lớn,có thêm cào cào hay dế càng tốt. Có thể mua cám bánh viên to bằng đầu ngón tay nhúng nước cho chim ăn rất tiện.

nvhung_nhong_

SVC$
0
vậy là em cưỡng mình mua là em cương bông đên rùi vì nhìn nó màu đen nhiều hơn trăng. Không biết loại bông trắng bán ở đâu nhỉ. Mình thấy chim non toàn laoị bông đen ko ah. Nhưng ko biết loại bông đen này nói có giỏi như bông trăng không, nếu nói ngang nhau thì mình đỡ buồn. Bạn nào biết giải thích dùm mình nhé

dinhthai152

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em nghe nói cưỡng có 1 loại thôi,đầu và mình nhiều bông trắng là trống,lông xám tro ít bông trắng là mái.

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Em nghe nói cưỡng có 1 loại thôi,đầu và mình nhiều bông trắng là trống,lông xám tro ít bông trắng là mái.

Năm ngoái nuôi 1 em cưỡng đầu xám tro đậm, ông già chăn bò đi qua bảo Cưỡng Trâu, ko phải Cưỡng Bông. Sau đó ít hôm ghé qua Thủ Đức chơi thấy 1 chỗ bán cưỡng non đầu trắng rùi. Nhiều chỗ bán chim cưỡng non nhưng toàn con xám tro không à --> Mái hết trơn ?
Theo mình có 2 loại, loại đầu trắng ít thấy hơn.

dinhthai152

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em mua ở Hóc Môn ,cả đàn mấy chục con bắt con đầu và bụng trắng nhất,hôm qua lên lại thấy mấy em nhìn khác khác,trông trắng hơn.Anh Nghĩa năm ngoái mua đầu nó xám xám à?EM có xem qua con cưỡng của anh trên diễn đàn em thấy đầu nó trắng lắm mà?Hay thay lông xong nó trắng?Cũng thấy bên ngoài người ta nuôi cưỡng nhìn đầu nó trắng toát,đầu xù vàmỏ ngắn hơn con của anh Nghĩa.vậy con đó của anh trống hay mái?

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
em mua ở Hóc Môn ,cả đàn mấy chục con bắt con đầu và bụng trắng nhất,hôm qua lên lại thấy mấy em nhìn khác khác,trông trắng hơn.Anh Nghĩa năm ngoái mua đầu nó xám xám à?EM có xem qua con cưỡng của anh trên diễn đàn em thấy đầu nó trắng lắm mà?Hay thay lông xong nó trắng?Cũng thấy bên ngoài người ta nuôi cưỡng nhìn đầu nó trắng toát,đầu xù vàmỏ ngắn hơn con của anh Nghĩa.vậy con đó của anh trống hay mái?

Con năm ngoái mình mua về lúc con non đầu xám, thay lông xong nó ra trắng muốt nhưng cổ viền đen tuyền vẫn nhiều.
Trống mái ko biết vì lúc mua ở tiệm còn vài con, mình bắt con to nhất, mang về 5 ngày sau nó biết tự mổ rồi.

nvhung_nhong_

SVC$
0
sau 18 ngày nuôi em cưỡng từ lúc còn non đến lúc bay tốt thì sáng sớm nay em đã ra đi
Nguyên nhân: lạnh quá em chịu ko nổi. Vì điều kiện nhà không thể để em cưỡng vào trong nhà được vì cưỡng ị hôi quá mà lại hay ị nữa. Mặc dù đã che chắn cẩn thận nhưng em vẫn ra đi. Qua việc em cưỡng ra đi mình rút ra kinh nghiệm là ko nên treo lồng chim ở bên ngoài cho dù có được che chắn nhưng đêm xuống trời lạnh, chim khoẻ mấy cũng tèo. May mà chưa cho em nhồng ra ở chung ko thì chắc 1-2 bữa em nhồng cũng hy sinh quá. Sáng nay nhìn em cưỡng ra đi mà ko làm gì được cho nó, hơi buồn 1 chút.

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Chim non lông lá chưa đủ để ở ngoài trời đêm sương gió dễ ra đi lắm. Cưỡng khoẻ hơn Nhồng nhiều mà sau 18 ngày mới ra đi thì Nhồng khoảng 1 đêm là đi. Rút kinh nghiệm nhé.

n70_music

Thành viên mới
SVC$
0
Tớ mới nuôi Cưỡng lần đầu tiên,lúc mua nguười ta đưa bịch cám có mùi thơm thơm giống bánh buých quy

nay vào forum thấy các bạn nói cám ba vì là cám gì? và mình có thể mua ở đâu? mình ở Q Phú Nhuận, THCM.

Cưỡng con đang đút ăn thì ngoài cho ăn cám thì mình cho nó ăn thêm gì nữa vậy?

nvhung_nhong_

SVC$
0
chào bạn "n70_music". bịch cám mà theo bạn mô tả có thể đúng là cám ba vì vì cám ba vì nó cũng có mùi thơm như thế. Bạn đọc lại trên bao bì của bịch cám sẽ thấy đó là loại cám gì. Mua cám này thì hầu hết các hàng chim cảnh đều có bán . Còn về cưỡng non đang đút ăn thì tới khi nào nó tập bay bạn vẫn cho nó ăn cám ba vì và ăn thêm cào cào. Như vậy nó sẽ khoẻ hơn và nếu rảnh thì cho nó tắm nắng vào buổi sáng. Có thể nói cám ba vì cho nó ăn suốt cuộc đời nó cũng được, chỉ cần bổ sung thêm cào cào là ổn. Nhưng nuôi cưỡng thì nó ị rất nhiều và hôi, chỉ được cái sức đề kháng của nó tốt.

n70_music

Thành viên mới
SVC$
0
chào bạn "n70_music". bịch cám mà theo bạn mô tả có thể đúng là cám ba vì vì cám ba vì nó cũng có mùi thơm như thế. Bạn đọc lại trên bao bì của bịch cám sẽ thấy đó là loại cám gì. Mua cám này thì hầu hết các hàng chim cảnh đều có bán . Còn về cưỡng non đang đút ăn thì tới khi nào nó tập bay bạn vẫn cho nó ăn cám ba vì và ăn thêm cào cào. Như vậy nó sẽ khoẻ hơn và nếu rảnh thì cho nó tắm nắng vào buổi sáng. Có thể nói cám ba vì cho nó ăn suốt cuộc đời nó cũng được, chỉ cần bổ sung thêm cào cào là ổn. Nhưng nuôi cưỡng thì nó ị rất nhiều và hôi, chỉ được cái sức đề kháng của nó tốt.

bạn ở dưới Thủ đức, chắc rất thuận tiện nuôi chim nhỉ.
Chứ mình ở trên này đi kiếm chim con, or thức ăn khó quá đi. Mình bỏ nuôi chim lâu lắm rồi, bây giờ tự nhiên lại thấy đam mê nên nuôi lại. Đúng là nuôi chim có cái hứng thú của nuôi chim:a04::a04::a04:

congtam

Thành viên tích cực
SVC$
0
nghe mấy anh nói cho cưởng ăn cá lòng tong.Xin hỏi mua cá đó ở đâu vậy,cho chim ăn thịt bò tốt không.thank

nvhung_nhong_

SVC$
0
cá lòng tong bạn có thể mua ở cửa hàng cá
đó chính là loại cá mồi đó, loại cá nhỏ gọi là lòng tong. Thân

P

phuongdaica

Guest
hix em vừa cho con nhồng của em an mieng táo to quá nó nuốt luôn rồi giờ nó cứ loay hoay với miếng táo trong cổ họng không biết có vấn đề gì xảy ra với nó không các anh giúp chỉ em cách chữa với hu hu hu

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom