Guest viewing is limited

calongnhan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào các bạn.!
Hôm nay mở thêm chủ đề này vì mình muốn giao lưu với các bạn về vấn đề mà mình nghĩ mọi người chơi chim đều quan tâm
Làm thế nào để có một chú chào mào ưng ý:
*Thứ nhất: Phải lựa chim bổi để nuôi ban đầu ,mình nghĩ đối với các bạn mới nuôi ,lựa chim còn ko rành nên các bạn cứ lựa chim mình dài mũ cao là đã tạm ổn rồi .Nếu bạn có người quen rành nuôi chim thì nhờ họ lựa cho như vậy là hay nhất :a04:.Để có một con chim hoàn hảo thì phải cấu lại nhiều yếu tố lắm như mũ phải cao gốc đầy, thân hình phải cân đối thon dài, yếm phải đều cả hai bên càng đậm càng tốt nhưng yếm còng cung thì hay hơn hoặc yếm bông cũng đẹp ko kém và còn rất nhiều nữa
*Thứ hai ;theo mình thì chế độ cho ăn phải hợp lý (đối với mình thì một tuần 3 ngày có trái cây tươi như chuối ,ổi, cam ......và một điều cực kỳ quan trọng là bột)
Bột của mình thì mình tự làm hơi mất công nhưng bù lại mình chim của mình rất căng lửa hiiiiii Sau đây là cách làm bột của mình :
Thành phần bột " Cám con cò loại dành cho chim cút đẻ 1/2kg, bột bắp, bột đậu phụng ,bột gạo lức ,ba loại này trộn lại tỉ lệ như nhau làm sao cho đủ 1/2 kg nữa là được . ta rang hỗn hợp trên cho nóng cỡ 60 độ rồi cho trứng gà vào trộn đều sấy khô .Cách làm trứng : Trứng gà 12 quả đập ra lấy lòng đỏ cộng với 3 lòng trắng đánh đều và lấy 3 vỏ trứng nghiền cho mịn trộn vào vậy thui nhưng mà rất hiệu quả
*Thứ ba là cách nuôi :nuôi chim thì phải chịu khó phải ko các bạn và phải có cả đam mê nữa ,phải thường cho chim tắm và đem chim đi dợt "Điều này rất quan trọng vì chim sẻ nhanh dạn hơn bản lĩnh của chim sẻ đuợc nân cao hơn và cũng mau có lửa hơn. Ít nhất một tuần bạn phải cho chim tắm một lần, tắm thì có cả tắm nắng và tắm nước.....
Trên đây là một vài ý kiến nhỏ của cá nhân mình ,mình mong các bạn góp ý để chúng ta có cách nuôi chim tốt nhất
(mình mong các bạn góp thêm ý kiến để giúp đỡ các bạn mới chơi)
attachment.php

Chỉnh sửa lần cuối:

calongnhan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: cùng nhau trao đổi kinh nghiệm để có một chú chim hay

Bài trên đây mình viết có gì ko đúng mình mong các bạn thông cảm và mình cũng mong rằng các bậc tiền bối đóng góp thêm nhiều ý kiến cho chuyên mục này ngày càng phong phú hơn cũng như diễn đàn của chung ta ngày càng phát triển hơn
thân calongnhan :a12:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom