Guest viewing is limited

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Xin mượn bài báo này để nói nên cảnh đời của Cụ !
Lặn Lội chợ Đời !
Đôi mắt đã mờ , đôi tai không còn nghe rõ , đôi tay run rẩy, nhưng Cụ vẫn cố mưu sinh để tự nuôi sống mình và phụ giúp con. Cả đời Cụ cơ cực !

Dòng nguời ngược xuôi cạnh bờ hồ Hoàn Kiếm , những chiếc xe đắt tiền dựng ngay lối vào con phố . Dường như tất cả đều không để ý giữa hai cột điện trên đường, đối diện những khách sạn cao cấp là một cái lều dựng tạm bằng ni lông, rách nát .
Dưới "Túp lều ni lông" ấy là một cụ già da nhăn nheo, mắt mờ tóc bạc , lưng còng .Cụ ngồi giữa những ấm nước chè, thuốc lá và vài gói hướng dương. Đó là cuộc sống, bát cơm và những gì Cụ còn bám víu ở cuộc đời.
Cụ ngồi đó giữa cái vẻ hào hoa của Hà Nội, giữa phố xá ngược xuôi xe cộ , giữa dòng người tấp nập qua lại , cô độc và nghèo khó .

Thân già vẫn phải mưu sinh !
"tôi chỉ mong mỗi người đi qua ghé vào uống ngụm nước chè để kiếm vài đồng lẻ mua gạo thổi cơm nuôi con và thân mình " Cụ nguyễn thị YẾN tâm sự .
Cụ Yến bóc gói hạt hướng dương mời tôi . Hạt đắng và có mùi khét vì rang quá tay. cốc nước Cụ rót mời tôi cũng đổ hơn một nửa xuống đất vì mắt Cụ đã mờ, tay lại run.
Được biết Cụ Yến bán nước ở đầu phố Bảo Khánh gần 50 năm . Ban đầu, cụ bán vì mưu sinh, nuôi con . Cụ chỉ mong con cái khôn lớn thành tài . Vậy nhưng cuộc đời Cụ chưa có giây phút nào thanh thản .
Cụ Yến có 4 người con . con gái lớn năm nay đã 60 tuổi, tính tình không bình thường lại thêm dị tật ở tay chân nên đi lại khó khăn . cô ít khi ra ngoài , chỉ quanh quẩn trong căn nhà thuê ở gần bãi giữa sông Hồng . Người phụ nữ dở người này chỉ biết ở nhà nấu cơm và chờ mẹ về. thế nhưng , vì sức khỏe yếu nên cô không nấu nổi. Lắm khi cụ Yến về nhà không có cơm ăn.
Người con trai thứ hai năm nay cũng đã 50 tuổi , anh cũng bị tật nguyền. cũng may anh gặp được cô gái tốt bụng . họ đã đến với nhau.
Tuy nhiên Vợ anh lại mắc bệnh tim. chỉ riêng việc chăm lo cho Vợ và hai đứa con đã là cả một gánh nặng đối với anh . chính vì vậy hai vợ chồng nuôi con khá chật vật, cả gia đình sống ngoài bãi giữa. cuộc sống vô cùng vất vả .
Bao nhiêu kì vọng Cụ Yến đặt hết vào người con thứ 3. Anh là niềm tự hào , chỗ dựa của Cụ sau khi chồng qua đời .
"Hồi xưa nó học giỏi lắm. Khi chồng tôi mất , không ai bảo , nó tự cố gắng học, xin đi làm thêm để phụ giúp MẸ. Vừa ra trường, nó đã xin được vào làm việc tại một công ty lớn , tôi mừng lắm. Nhưng hạnh phúc chưa được bao lâu, nó lại bị bệnh và qua đời ..."Cụ yến nhớ lại , đôi mắt đục ngầu của Cụ lại ngấn nước . Nối đau lại ùa về .
Thương con, thương dâu Cụ đã khóc quá nhiều.
Còn người con út cũng đã có gia đình . Tuy nhiên công việc bảo vệ của anh mỗi tháng chỉ kiếm vài trăm nghìn, lại nuôi hai con ăn học. Anh cũng khó khăn , làm sao đỡ đần được cho Cụ .

Những ước mơ nhỏ nhoi !
Lẽ ra với cái tuổi hiện nay , cụ phải được nghỉ ngơi , dưỡng già bên con cháu . thế nhưng , hàng ngày Cụ Yến phải dậy từ tờ mờ sáng để dọn hàng . Tối , khi mọi người đi ngủ , cụ lại mệt nhọc quay về căn nhà ở bãi sông .
"Hôm nào may mắn, kiếm được 30 nghìn cả gốc lẫn lãi. thế nhưng, có những hôm tôi chẳng được đồng nào , đành ôm bụng đói đi ngủ ...", cụ Yến cười buồn kể .
Anh Trần xuân Đằng , một người chạy xe ôm kể" Cuộc sống hiện nay của Cụ Yến vô cùng khó khăn. mong rằng ai có dịp qua phố Bảo Khánh có thể vào cái quán rách nát , uống cho cụ cốc nước . chỉ cần như vậy là giúp cụ nhiều lắm rồi .
Trích nguồn từ Báo TT&GĐ 2-3-2009/
Và rồi trong một buổi chiều Hà Nội âm u, với những cơn gió lạnh vần vũ . Đại linh đã có dịp qua con phố Bảo Khánh ấy . Vẫn ở đó hình ảnh cụ trong túp lều mỏng manh hứng chịu từng cơn gió lạnh.

Vất vả và khó khăn là những gì Đại linh cảm nhận thấy đầu tiên . Gọi cốc trà mà sao không thấy ! hết nước mất rồi ! cụ ngồi đây với mấy phích nước nóng để pha trà chứ đâu có thể để bếp đun ở đây !
Lấy một phong kẹo singgum ngồi chơi với Cụ !... đành ngồi xổm vậy ... bởi nào có ghế chi đâu .... "Người ta đã cho cụ ngồi đây với túp lều này giữa con phố hào hoa với khách sạn , nhà hàng cao cấp đã là tốt lắm rồi.... Để ghế ngồi lan ra vỉa hè nhiều người ta đuổi không cho .." Nghe cụ tâm sự mà xót xa .... với quán nước chè ít ỏi đó ... khách không có chỗ ngồi thưởng thức cốc trà nóng đã , nghỉ ngơi với điếu thuốc... thì mấy ai có thể ngồi Xổm như Đại linh lúc này để thưởng thúc cái vị ngọt dai của Sing Gum ...
..... cụ cũng chỉ cười buồn khi Đại linh thắc mắc ....
Chỉ còn quán hàng nhỏ nhoi này để kiếm kế sinh nhai nốt quãng đời ngắn ngủi còn lại mà sao Đại linh thấy Cụ còn quá khó khăn và thiếu thốn trong công việc của mình thì sao có thể.....

Mắt ngân ngấn kể lại cuộc đời mình .... mà thấy thương cho Cụ ... mong rằng những vị khách khi dừng chân đừng ngại đứng hay ngồi Xổm .... thì đỡ khổ cho cụ ... Mong sao Cụ có được chỗ tốt hơn để khách hàng có thể lui tới đông hơn chứ không phải ..." hôm nào nhiều nhất là được 30 nghìn Ông ạ !( Mắt cụ mờ quá rồi mà ..) có hôm chỉ được 5-10nghìn cả gốc lãn lãi .... về phải nhịn ăn để lấy vốn bán hàng ..."

Trả tiền và gửi giúp thêm cho Cụ , Đại linh chào từ biệt Cụ , mong rằng có dịp qua đây cháu sẽ ghé thăm uống nước với cụ...

Rất mong những ai đọc bài viết này hãy cùng chung tay giúp đỡ ... Mong cho cụ có được ít nhất 1 ngày vui vẻ và thanh thản trong lúc tuổi già sức yếu !

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
Đọc xong bài này của anh Đại sao mà cay cay thế. Hình ảnh cụ Yến làm em nhớ tới bà nội...Người đã nuôi em từ lúc 6 tháng tuổi đến khi cắp sách tới trường...Em xin ủng hộ 200k mong cho cụ có được 1 ngày bình thản vui vẻ.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Vâng ! một hoàn cảnh , một số phận con người ! một Cụ già gặp rất nhiều khó khăn ! Ở cái tuổi chân yếu , lưng còng này vẫn còn phải lặn lội kiếm sống . Không chỉ để nuôi sống bản thân mà còn nuôi thêm người con lớn không có khả năng lao động ! cái nghèo , cái khó đổ xuống tấm thân già yếu mòn mỏi của Cụ.
".. Cám ơn các Ông các Bà đã cứu lấy tôi ..."... câu nói của Cụ khi Đại linh đưa giúp thêm cho cụ sao mà xé lòng đến vậy !...
Rất mong các anh , chị, em thành viên bớt chút cafe, thuốc lá..vv..v... giúp đỡ cho Cụ đỡ khốn khó hơn !
Đại linh cũng xin được góp phần cùng anh chị em giúp đỡ thêm cho Cụ 200k. mong Cụ có được niềm vui mới trong cuộc sống khó khăn này !

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Bớt caffe, thuốc lá mình xin đóng 100K , dù không là bao nhưng cũng muốn góp phần nào đó vào giúp được phần nhỏ nhoi đến với cụ bà ở tuổi xế chiều, gần đất xa trời được nghỉ ngơi hoặc chí ít cũng được có nơi buôn bán được đàng hoàng, có áo ấm mặc lúc hứng chịu cơn rét của miền Bắc, có nơi bán được che chắn tốt đẹp hơn, ước gì anh em ta ngoài đóng góp tài chính phần nào đó, có thể hội họp và tiến hành nghĩ ra phương án nào đó cho cụ trong việc kiếm sống hàng ngày cụ đỡ vất vả thì hay quá.... "Hãy làm cuộc sống tốt đẹp hơn" anh em SVC nhỉ.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Mền cũng nhịn cafe ăn vật ủng hộ cụ bà 400K, hôm cụ Lạc cụ Dê có góp một số tiền cho quỹ từ thiện.
Do hai anh ấy đã gửi cho mền bảo là nếu có việc gì cần thì làm. Nay việc như thế thì quá cần làm, nên mền xin trích luôn số tiền đó cho anh em Hội quán HN nếu được thì CN nào đó làm một chuyến thì hay biết bao.

Thân mến,

Bạch Đề

nguyen van nam

SVC - Đam Mê
SVC$
0
đọc xong bài của bác Đại mà mắt e cũng thấy cay cay, cũng giống như bác Thangbugi, hình đó lại gợi cho e nhớ lại những kỷ niệm ko bao giờ quên với bà nội, 1 người e thương nhớ nhất và mỗi khi nhớ đến bà nội là 2 mắt e lại cay xè( không hiểu sao e lại mau nước mắt vậy), e cũng xin đóng góp 1 chút nhỏ 100k để góp phần làm bớt đi nỗi vất vả của bà, hy vọng thành viên trong đại gia đình SVC sẽ góp phần "HÃY LÀM CUỘC SỐNG TỐT ĐẸP HƠN", thân

davang

"rồi mọi thứ cũng qua"
SVC$
0
Mình thì cũng ít uống cafe nên chi ko nhịn được. Còn thuốc lá, . . hic sao cũng khó nhịn quá! Hihi nên chi, nếu ở HN, mình xin ghé cụ uống nước và thuốc lá một tháng: 150K.

Vànhkhuyênxanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em nhà xa và lại còn là học sinh còn phụ thuộc vào bố mẹ .
Em kô có tiền nên chỉ chúc cụ sống hạnh phúc và bán đ.c nhiều hàng hơn

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0
em thì nghe anh CADN GIỚI THIỆU VÀO ĐÂY em xin nhịn 1 chút bánh chứ thuốc và rượu thì anh bạch
đề
biết rồi ở mỹ mà anh với lịa em còn nhỏ mới có 15 tuổi mà bác cadn kêu bằng bạn
XIN MỌI NGƯỜI CÙNG GÓP SỨC GIÚP ĐỠ NGƯỜI KHI GẶP KHÓ KHĂN "HÃY LÀM CUỘC SỐNG TỐT ĐẸP VÀ BÌNH UYÊN " VÀ EM XIN HỘI QUÁN HN LÀM 1 QUỸ TỪ THIỆN TUỲ NGƯỜI CÓ LỒNG HẢO TÂM MÀ GÓP KHI GẶP NHỮNH HOÀN CẢNH NHƯ THẾ NÀY THÌ CHI RA ĐÚNG KHÔNG CÁC BÁC "TỪ 1 ĐỒNG MỚI CÓ 10 ĐỒNG" NẾU EM VỀVIECJ NAM ĐƯỢC THÌ XIN LIỀU 1 CHUYẾN RA ĐÀ NẴNG VÀ GHÉ NHÀ BÁC CÔNG AN ĐÀ NẴNG THƯỞNG THỨC CÁC CHÚ CHIM VÀ THĂM HỘI QUÁN

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ối giời! Sao tin từ tháng 3 tới giờ mà tui lại bỏ sót bài này thế nhỉ? :a43::a43::a43:
Chắc chắn tuần này và khi nào có điều kiện sẽ ghé qua thăm và an ủi Cụ đôi chút. Không bao giờ muộn cả!

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ối giời! Sao tin từ tháng 3 tới giờ mà tui lại bỏ sót bài này thế nhỉ? :a43::a43::a43:
Chắc chắn tuần này và khi nào có điều kiện sẽ ghé qua thăm và an ủi Cụ đôi chút. Không bao giờ muộn cả!
Bài viết này cũng đã được một thời gian ! Có lẽ đã tới lúc Chúng Ta tập chung lại và chuẩn bị xúc tiến công việc giúp đỡ cho Cụ .
Kính mời quý Anh_Chị_Em ! có lòng với Cụ xin tiếp tục ủng hộ giúp đỡ cho Cụ ạ . Em sẽ bàn với BCS Hội SVC_HAN để chuẩn bị xúc tiến công việc ạ !

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bài viết này cũng đã được một thời gian ! Có lẽ đã tới lúc Chúng Ta tập chung lại và chuẩn bị xúc tiến công việc giúp đỡ cho Cụ .
Kính mời quý Anh_Chị_Em ! có lòng với Cụ xin tiếp tục ủng hộ giúp đỡ cho Cụ ạ . Em sẽ bàn với BCS Hội SVC_HAN để chuẩn bị xúc tiến công việc ạ !
anh ơi khoan đã vì nhà em tuy ở xa thật nhưng khi nghe tin này thì ba em có xin địa chỉ bác cadn để gửi quà về cho cụ PHẠM ĐOAN và anh cadn đã nói tới cái chủ đề này ba em và em đã đọc qua và chưa có thời gian gửi quà về vì ở mỹ đi làm từ thứ hai đến thứ bảy chỉ có 1 ngày nghỉ ah nên nhà em chưa có thời gian mong anh hồi lại đôi bữa để ba em gửi quà về và xuất tiến luôn

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
anh ơi khoan đã vì nhà em tuy ở xa thật nhưng khi nghe tin này thì ba em có xin địa chỉ bác cadn để gửi quà về cho cụ PHẠM ĐOAN và anh cadn đã nói tới cái chủ đề này ba em và em đã đọc qua và chưa có thời gian gửi quà về vì ở mỹ đi làm từ thứ hai đến thứ bảy chỉ có 1 ngày nghỉ ah nên nhà em chưa có thời gian mong anh hồi lại đôi bữa để ba em gửi quà về và xuất tiến luôn
hÍc híc... nói thì nói vậy thôi vẫn phải độ 1-2 tuần lễ nữa anh chị em HAN mới có thể tiến hành được . Thứ nhất là tập chung quà của moị người , thứ nữa là anh chị em phải ngồi lại bàn bạc với nhau xem tổ chức tặng quà thế nào cho tốt . Rất cảm ơn tấm lòng của bạn . Chúc bạn và gia đình mạnh khỏe và hạnh phúc !

bocautrang

Thành viên tích cực
SVC$
0
xin cảm ơn anh vì đã cho em thấy thế nào là cuộc sông vất vả.hình ảnh của cụ Yến làm em nhớ tới người cụ của em. em ko thể nào kiêm chế được khi thấy hình ảnh moot người già mà vẫn phải bán hàng nước mưu sinh.em không có nhiều k để ủng hộ bà hôm nao em phải wa quán nước của bà để thăm cụ và chúc cụ sông lâu chăm tuổi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom