Guest viewing is limited

tungkhongyeu09

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình đưa ra chủ đề này để anh em trong diễn đàn cần bàn luận để có thể giúp những người mới nuôi.để không phải ủn phí tài năng của những chú cim yêu quý.mình mong sẽ có những bài hay,

Longkucku

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình chưa hiểu bạn muốn hỏi chăm theo cách nào: Chim nổi dợt làm mồi hay cho đi dợt đấu cội.
Bạn có thể tham khảo thêm nhé: Nếu chim đã nổi (gáy trận và gù nhiều hơn, phân to đóng khô) thì bắt đầu mang đi tập dợt đựơc rồi.
- Nếu chơi làm mồi thì bạn sắm cho em nó cái lồng bẫy, nhốt vào vài hôm cho quen lồng (có con chim nổi rồi, cho vào lồng khác lại mất vài tháng em nó mới quen lại đấy) rồi mang ra rừng hay vườn cây có chim trời cho em nó đấu đá với chim trời (nhằm đánh giá tố chất làm mồi của chim - chim gọi có tốt không, có chịu đấu với chim trời không .... ). Nên tập từng bứơc một: từ di chuyển bằng xe, treo lên cây bằng sào .... cho chim quen dần.
- Nếu bạn chơi cội thì cứ vậy vác lồng đi dợt đấu cùng các chim khác ngoài cội. Mới lần đầu đem đi thì treo xa, cảm thấy chim chịu đấu lại thì dần đần sáp lại gần các chú chim khác.

Vài lời chưa đầy đủ, bạn có thể tham khảo thêm ở các topic trong mục cu gáy nhé.

tungkhongyeu09

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình đang nuôi 1 con bổi ở nhà nghe cu gay khác gáy(mình có nuôi thêm con bổi bạch đề)là nó thúc gù.mình không biết có nên đi tập hay chờ xà cầu mới đi.mình sợ nổi chưa mùi thì dễ bể mồi con bổi mình nuôi khthổá hay giọng thổ đồng thúc gù giọng thổ.thúc giằng mình chưa đem đấu với bổi nên chưa biết nước gù nữa.mình muốn hỏi nên nuôi như thế nào.có đêm treo ở ngoài nhiều hay treo trên cây nhiều.nên cho ăn như thế nào.

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
theo ý kiến của mình thì cu của bạn xắp nổi bạn không nên thay đổi cách nuôi cứ dữ đúng cách bạn đang nuôi khi cu đã nổi hẳn bạn mới tính đến chuyện huấn luyện để cu theo ý thích của mình ví dụ bạn chỉ cho cu ăn thóc mà thôi thì bạn cứ dữ đúng chế độ ấy đến khi cu đã nổi rồi bạn hẵng bồi bổ chất này chất khác chứ cu chưa nổi hẳn bạn thay đổi chế đôi nuôi sẽ đứng chim không nổi được kể cả chỗ treo lồng cũng không nên thay đổi khi đã nổi lúc ấy bạn treo đâu để đâu cu cũng gù gáy bạn ạ bạn nào có ý kiến khác không nhỉ
thân chào

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom