Guest viewing is limited

vanthanh911

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bác! em là thành viên mới của svc, bữa nay em xin các bác tư vấn giùm em con cu non này, em bắt nó trong tổ trên cây bàng vào ngày 29-04-2013 đến nay cũng được 1 tháng rùi, em này em cho ăn cám nhiều, cộng với vitamin nên mập mạp lắm các bác àh, chỉ có điều nó không chịu tự mổ ăn nên e cứ phải đút hoài cho em nó.

Cách đây 1 tuần e có cho vào lồng của nó thóc và hạt kê ruid em thử bỏ đói chỉ cho ăn 1 bửa/ ngày thui kết quả cuối ngày em sờ diều nó trống không chỉ có 1 vài hạt thóc bên trong, em này e đã quan sát nó mổ thóc mà không ăn toàn bỏ ra ngoài không àh.
Àh thêm chi tiết nữa là em đã cắt cánh nó cho chạy trong nhà liệu có ảnh hưởng gì không các bác!

Đây hình em nó lúc mới bắt về: http://www.mediafire.com/view/g2gu8wdghqs8r6k/DSCN0226.jpg

Đây là hình em chụp bửa rồi: http://www.mediafire.com/view/av5973iuxod3p26/DSCN0450.jpg

Thank các bác!

vanthanh911

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thêm hình đay các bác:

Tuấn_Hn

"Để nhớ 1 thời ta đã yêu"
SVC$
0
Theo mình nghĩ bạn nên tập dần cho em nó ăn thóc thì em nó sẽ dần quen và tự mổ ăn thôi..với lại theo như mình từng nuôi cu gáy thì tầm độ nửa tháng nữa em ấy sẽ tự mổ thôi.Bạn không có gì phải lo lắng đâu..tuy nhiên việc chim cu gáy mổ thóc ra ngoài cũng có con ăn hết cũng có con vẩy thóc ra ngoài ( Đa số chim non nuôi lên mình thấy đều mắc tật này )..bạn muốn hạn chế việc em ấy vẩy thóc ra ngoài có thể thiết kế lại cóng thóc hình phễu ..Như thế khi mổ em ấy ấy sẽ không vẩy thóc ra ngoài được nữa.Việc cắt cánh chỉ nhằm cho em ấy không thể bay được thôi bạn à..nếu bạn muốn nuôi thả em ấy hãy chăm sóc em ấy kỹ hơn để em ấy có thể thuần tới mức không cần cắt cánh mà vẫn ở bên mình:a35: còn như mình thấy bạn nuôi cho em ấy đứng cầu ở ngoài thì việc cắt cánh cũng không cần thiết lắm..Bạn có thể mua 1 sợi xích nhỏ dạng cho vẹt ấy..xích em ấy vào cầu là oki rồi..Mình có đôi lời vậy bạn thử xem nhé :a35::a35: !!!

fm2love0ne

Thành viên mới
SVC$
0
Tròng mắt nó đã có màu vàng rồi kìa. Con này đáng ra đã phải biết mổ lâu rồi chứ. Theo mình bạn trộn cả thóc vs cám hột vòng cóng cho nó xem. Thóc thì chọn lại tròn ngắn hạt nhé. Giống cu gáy k ăn loại hạt dài đâu

vanthanh911

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình nghĩ bạn nên tập dần cho em nó ăn thóc thì em nó sẽ dần quen và tự mổ ăn thôi..với lại theo như mình từng nuôi cu gáy thì tầm độ nửa tháng nữa em ấy sẽ tự mổ thôi.Bạn không có gì phải lo lắng đâu..tuy nhiên việc chim cu gáy mổ thóc ra ngoài cũng có con ăn hết cũng có con vẩy thóc ra ngoài ( Đa số chim non nuôi lên mình thấy đều mắc tật này )..bạn muốn hạn chế việc em ấy vẩy thóc ra ngoài có thể thiết kế lại cóng thóc hình phễu ..Như thế khi mổ em ấy ấy sẽ không vẩy thóc ra ngoài được nữa.Việc cắt cánh chỉ nhằm cho em ấy không thể bay được thôi bạn à..nếu bạn muốn nuôi thả em ấy hãy chăm sóc em ấy kỹ hơn để em ấy có thể thuần tới mức không cần cắt cánh mà vẫn ở bên mình:a35: còn như mình thấy bạn nuôi cho em ấy đứng cầu ở ngoài thì việc cắt cánh cũng không cần thiết lắm..Bạn có thể mua 1 sợi xích nhỏ dạng cho vẹt ấy..xích em ấy vào cầu là oki rồi..Mình có đôi lời vậy bạn thử xem nhé :a35::a35: !!!

Tiện cho mình hỏi cái này, trên hình mình post có 2 em cu trong đó e mà mình nuôi là em nhỏ hơn trong ổ, có lẽ vì thế mà em này chưa mổ được. Cho mình hỏi liệu em này có phải con trống không bạn, chứ em sợ lại là HOT GIRL lắm!

fm2love0ne

Thành viên mới
SVC$
0
Tớ k dám chắc 100% là mái nhưng 90% thì tớ đoán vậy. Xin mạn phép bạn như vậy

vanthanh911

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tớ k dám chắc 100% là mái nhưng 90% thì tớ đoán vậy. Xin mạn phép bạn như vậy
Mình cũng không rành trống mái về chim cu, nhưng theo tài liệu đọc được thì trong 1 ổ con nào lớn hơn là đực, tiếc là đã cho con kia đi rùi, giờ hối hận không kịp nữa rùi, thôi đành nuốt đắng nuôi nàng HOT GIRL! Cảm ơn fm2loveone!

vinhphuong12

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
muôn nó an thật đơn giản.mới đầu chim chỉ ăn vừng và kê thôi mà bạn không cân bón thêm đâu nó đói nó tự ăn,sau 2 tuần thì no sẽ ăn thì chim của bạn sẽ ăn thóc thôi,mình đã chăm rất nhiều gáy non rôi

vanthanh911

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
muôn nó an thật đơn giản.mới đầu chim chỉ ăn vừng và kê thôi mà bạn không cân bón thêm đâu nó đói nó tự ăn,sau 2 tuần thì no sẽ ăn thì chim của bạn sẽ ăn thóc thôi,mình đã chăm rất nhiều gáy non rôi
Mà mình để 1 hũ thóc và 1 kê, chỉ thấy em ấy ăn chút ít thóc thôi, cũng thấy vơi hũ thóc nhưng mà cứ chiều tối mỗi khi cất em nó đi ngủ thì mình sờ diều lại chẳng có gì, có chăng 1 vài hột thóc lạo xạo trong diều, sợ nó đói mình lại đút thóc cho nó ăn!

Khổ với em gáy này quá! thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom