Guest viewing is limited

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Thưa Quí Vị, Trước đây DTH có vài bài nói về cu gáy, nhưng cu gáy là loại chim rất dễ chơi nhưng chơi cho hay thì cũng rất khó. Vì nó muôn hình vạn trạng không thể khẳng định dứt khoát theo sách vở được, mà phải thực tế kinh nghiệm là rất quan trong. Cũng như trong y khoa có những tình huống mà y pháp cho là lạ hay là hiếm đó.
Có một chú cu gáy mà dân chơi cu khi nhìn là mê tít luôn, và ao ước được sở hửu nó là một điều hành diện.... Nó được mua lại của 1 cậu bé trong huyện cách đây 25 năm. Nó đẹp đến độ ô cụ nhà mình thấy rồi không muốn về ,và sai người chạy về nhà mang tiến sang trả rồi đem cu về luôn... Tiểng gáy của nó thì tuyệt DTH đã nghe và rất nhiều cao thủ có chung cảm giác là: Khi nó gáy thì ngườinghe giống như có luồn điện chạy trong người vậy. Giọng thổ đặt sệt luôn, kg phải đồng cũng chẳng phải sấm , rền lại không phải bầu... nó lạ đến nổi khó phân biệt lắm.Và mọi người chỉ nói nó là thổ đặc biệt.

Nhưng điều mà mọi người nói rất đúng vì nó quá ĐB . Đặc biết về hình tướng cũng như tiếng gáy và cả sự nối tiếng của nó.
Mình thì to, màu lông sậm hơi đỏ, hai chóp vai cánh thì sáng trắng như giáng cánh vậy nhưng kg phải.
Cưởm cao qua khỏi đầu, một hat lửa một hạt trắng, một hạt đen xếp thành tam giác ngược chiều nhau từ trên đầu lõa xuống vai và liên hoàn luôn. Cườm rất to. Khi nó mở miệng thì gù trước ,( có khi nó gù chứ không gáy ) rồi sau đó mới gáy. Nhưng nó thúc một tiếng gù một đạt, có khi hai thúc một gù, cứ như thế mà làm. Vậy thì nó hay quá còn gì ? Đúng vậy nó hay thì ai cũng công nhận rồi, nhưng cái ĐẶC BIỆT mà DTH muốn nói đến quí vị là 1 năm nó chỉ chơi vài lần như vậy thôi. Một lần có khi là một tuần, có khi cả tháng. Khi còn ở quê thì Ô cụ cưng nó lắm , ô dưỡng nó khũng khiếp luôn.Vì nó ít gáy nên chế độ dinh dưỡng , cách chăm đều ĐB cả nhưng vẫn không có gì thay đổi....

Sau này khi chuyển vào SG sinh sống đưa lại cho một cao thủ chăm, nó vẫn như thế.... Vào SG 8 năm sau thì chuyển nó vào để chăm sóc.... và cũng như thế không thay đổi..... Một khi nó chơi thì mình mời các cao thủ đến uống trà và thưởng thức giọng. Có khi cả buổi nó chỉ gù 2 hồi hoặc làm vài tiếng thúc tiếng gù là xong....nhưng khi nghe thì không uổng công chờ đợi và ai cũng cho là quá đã....Người này thì kết luận con này bị bể ,bị chim bồ két tấn công nên khiếp chim, cũng có người cho là cu mái.... nhưng nếu là cu mái thì nó vẫn gáy bình thường... chứ không chứng như vậy...và ô cụ nhà mình vẫn nuôi để ngắm cho đã..cách đây 5 năm thì nó được gởi lên Bình Phước cho một cao thủ khác chăm hy vọng gần núi rừng thỉ nó thay đổi nhưng VẪN VẬY!!!!

Đây là tình huống mà theo sách vỡ thì hỏng bét vì nó đẹp như vẽ mà.( Rất tiếc mình không chụp và lưu hình ) DTH nêu ra mong có vị "giáo sư" nào chỉ giáo cho chú cu chứng này với!
(Cách đây vài năm, lúc mà voi dữ về tàn phá ở Suối Kiết, DTH có đi bẫy cu ở đó, khi chiều về có nghe 1 con rừng gáy có giọng gần giống như vậy 8,90%, những người đi quyết định theo cho bằng được nhưng dân địa phương cản vì tối và khu vực voi đang về phá nguy hiểm... sau này không đi nũa và hỏi thăm thì khu đó không còn nghe con đó gáy nữa.)
Rất mong nhận được những cao kiến của các bác.
Cảm ơn nhiều!

nightmare

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con chim đó nhiều khi nó chưa nổi mạnh đó anh Huy ơi! anh đem lên Bình Phước rồi à? uổng thế! hôm nào anh đi bẩy thử mang nó lên rừng xem thế nào, biết đâu con chim đã muốn xung trận nhưng chủ không biết nên lờn luôn rồi. chứ muốn có 1 con liên hoàn đâu phải dễ. Tập nó lại từ đầu đi anh. chúc anh thành công.

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
con chim đó nhiều khi nó chưa nổi mạnh đó anh Huy ơi! anh đem lên Bình Phước rồi à? uổng thế! hôm nào anh đi bẩy thử mang nó lên rừng xem thế nào, biết đâu con chim đã muốn xung trận nhưng chủ không biết nên lờn luôn rồi. chứ muốn có 1 con liên hoàn đâu phải dễ. Tập nó lại từ đầu đi anh. chúc anh thành công.

Hi!!!
Mình định chưa bật mí về nó bạn à, nhưng mục này lâu quá hổng ai lên tiếng... nay bạn nói mình mới ....
Thực tình rất nhiều cao thủ thử đủ thứ .....thậm chí có người ở trên núi ( Nhà gần rừng) cũng đem về và tỉm mọi cách để phát huy nhưng ...... số mệnh đã định rồi.Thân phụ nhà mình kết luận cu cậu chỉ có một "trứng dái" thôi. Sau khi nghe phán xét thì ai cũng đồng tình... hihihi và đem đi siêu âm..... thì đích thị !!!!!!!!!!!!!!!!!!!:a03::a03::a03::a02::a02::a02:
Trời ơi em bị lưỡng mà bắt em làm....sao được!
Chính vì nhiều những tình huống như vậy mà rất nhiều cao thủ tôn thân phụ mình là.....hihihi.

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đây là lần đầu tiên em nghe chuyện gáy bị ''pede'' mà trước đây thân phụ bác có găp trường hợp này bao giờ chưa hay là kinh nghiệm truyền lại chứ không có sách vở nào đề cập vấn đề này hết .thân phụ DTH năm nay bao nhiêu rồi

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hi!!!
Mình định chưa bật mí về nó bạn à, nhưng mục này lâu quá hổng ai lên tiếng... nay bạn nói mình mới ....
Thực tình rất nhiều cao thủ thử đủ thứ .....thậm chí có người ở trên núi ( Nhà gần rừng) cũng đem về và tỉm mọi cách để phát huy nhưng ...... số mệnh đã định rồi.Thân phụ nhà mình kết luận cu cậu chỉ có một "trứng dái" thôi. Sau khi nghe phán xét thì ai cũng đồng tình... hihihi và đem đi siêu âm..... thì đích thị !!!!!!!!!!!!!!!!!!!:a03::a03::a03::a02::a02::a02:
Trời ơi em bị lưỡng mà bắt em làm....sao được!
Chính vì nhiều những tình huống như vậy mà rất nhiều cao thủ tôn thân phụ mình là.....hihihi.

Bác DTH ơi!
Ở mỗi loài động vật đẳng nhiệt, khi mà các tính trạng thứ cấp (tính trạng giới tính) được biểu hiện là lúc mà hoocmon sinh dục nam (tesstocteron) và hoocmon sinh dục nữ (Ơtrogén) tương tác với nhau rồi biểu hiện ra ngoài thành giới đực hay giới cái. Ví dụ như ở người nam mà không may bị thiến đi ( quan hoạn ngày xưa) thì có giọng the thé, dáng đi uyển chuyển,... còn người nữ không may thừa hoocmon sinh dục nam thì sẽ mọc lông tay và chân nhiều, giọng nói ồm ồm, dáng đi mạnh mẽ mà không còn vẻ yểu điệu thục nữ nữa.
Ở lớp chim, trong loài gà có một ví dụ như sau: gà trống thiến mất khả năng gáy thì phải ( cái này mình không rõ lắm),gà trống thiến không máu đánh nhau,... mình cũng đã thấy gà trống thiến dẫn con (của con gà trống khác) đi kiếm ăn cứ hệt như là anh ta làm tròn thiên chức của "mẹ" gà ấy! còn những con gà mái gáy là do thừa hoocmon sinh dục nam vậy!
Việc con chim của gia đình bác đã từng sở hữu cũng vậy! nếu nó vừa có 1 tinh hoàn và lại có cả buồng trứng nữa,... hoặc chỉ có một tinh hoàn không thôi thì việc tiết ra hoocmon sinh dục nam không đủ nhiều để lấn át hoocmon SD nữ nên nó không căng lửa được,...!
Đây cũng chính là cơ sở của việc các chủ hàng bán chim hót chế ra một loại cám mà công thức làm có cả tinh hoàn của gà và bột tắc kè để khi chim mộc ăn vào thì hót căng lửa, báo hại những người mua không biết điều này cứ thắc mắc tại sao ở ngoài hàng nó hót như vậy mà khi mang về nuôi một thời gian sau lại kém lửa dần dần đi!
Vài suy nghĩ nhỏ xin được đưa ra trao đổi cùng bác!
Trân trọng!

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng, Thưa Bạn !

Thân phụ mình đã về nơi cửa Phật gần 3 năm rồi. Nếu còn Ô đã 80 xuân hơn. Cảm ơn Bác Namnhi đã giải thích rất khoa học và tận tường.( Chú này 1 hòn thôi còn hòn kia gần như không thấy khi siêu âm nên..)

Nói về cu gáy thì Ô như một kho tàng bí ẩn, rất thú vị. Bản thân ông cũng có những chiến tích để đời. Có dịp mình sẽ kể lên ae trao đổi cho vui.
Một đơn cử nho nhỏ nhé: Khi còn là SV năm thứ 3 ...thứ bẩy CN về SG Ô bắt mình chở ra chợ chim xem cho đỡ ghiền...hihi Vì lúc đó điều kiện kinh tế khó khăn nên gần như không nuôi chú nào mà chỉ đi xem cho đỡ........vậy thôi. Hôm đó là sáng CN mình đèo Ô cụ ra Khu Thuận Kiều , lúc đó chợ chim nhộn nhịp lắm....... Đi dạo một số tiệm rồi dừng lại 1 cửa hàng có bán rất nhiều cu gáy. Ô nhìn mãi 1chú và cứ khen lấy khen để là quá đẹp......chú này được bà chủ cho vào lồng nhốt riêng , tuy là chim bổi nhưng mình thấy nó đằm chim lắm... bà ta ra gạ và bảo mua đi ,con này ô xã tui lựa ra đó , ô khỏi lo. Ổng chơi cu lâu rồi.v.v.v
Ông cụ nhà mình mới nói : Chơi lâu rồi mà sao lừa người khác !? :a31::a31:Bà ta nổi khùng lên và chửi quá trời ...nào là chổ tui làm ăn mà sáng sớm Ô nói tui lừa à...mình hỏang quá và xin lỗi nhưng bã cứ ..... Tức quá Ô cụ nhà mình nói nó mái rồi bán cho ta ta nuôi sao được? Thế là như dầu thêm vào lửa...khiếp thật.... Và 1 cuộc thách đố xảy ra, Ô cụ nhà mình OK ngay, còn mình thỉ sợ vì hổng có tiền rủi... thì toi. Bà ta nói nếu nó trống thì Ô phải trả tiền gấp đôi( Tức là 12 ngàn đồng, bình thường chim bổi là 7ngàn ) còn mái thì tui chịu. Nói xong bà ta bắt chú ... ra và mổ bụng ..... trời ơi hên quá thấy trứng không à! Thế là bà chủ im lặng đi vào. :a43::a43:
Hú vía cho tôi :a04::a04:nếu không thì:a03::a03:

Vâng, sau sự kiện đó mình có thêm 1 kinh nghiệm quý giá và....:a44::a44::a44:
.....................................
DTH

Chỉnh sửa lần cuối:

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chia bùn với bác DTH nha .thân phụ bác chắc là chơi chim lâu lém phải không ,có một ngươi cha như vậy thik quá ha .tính ông cụ cũng bộc trực thẳng thắn quá ha .bữa nào bác kể chuyện về Ông cụ cho anh em bít nha

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
chia bùn với bác DTH nha .thân phụ bác chắc là chơi chim lâu lém phải không ,có một ngươi cha như vậy thik quá ha .tính ông cụ cũng bộc trực thẳng thắn quá ha .bữa nào bác kể chuyện về Ông cụ cho anh em bít nha

Cảm ơn bạn!

Rất nhiều kỷ niệm bạn à.... còn thời gian chơi thì mình không xác định được chỉ biết là Ông nội của thân phụ mình cũng chơi cu gáy rồi.
Bản thân ô hay nói ngày xưa theo mấy ô đi bẩy , lúc đó không treo nỗi cái lồng lên cây vì còn quá nhỏ mà cây sào bằng tre + cộng thêm lồng nặng quá với sức ông. Nhưng bắt chim thì không thua.... hihihi
Một lần không nhờ người treo lồng được vì những người đi chung cách xa.... Ông móc lồng vào sào ...một đầu sào kẹp vào háng và kéo lên giống như người ta kéo vó cá vậy.... thế là chim lồng +sào + và người đều xuống vực. Hậu quả là về nhà Ô nội thưởng cho một trận đòn khủng khiếp vì tiêu chú chim mồi mất rồi.

Vậy đó bạn à, thú chơi đã thấm vào rồi thì không phân biệt tuổi tác , nghề nghiệp và.v.v.

DTH

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy là nhà bác DTH có truyền thống chơi cu gáy ,nhà em ông nội cũng chơi gáy nhưng thân phụ em không chơi ,mà bác DTH giờ đang ở sài gòn phải không ,ngày xưa thân phụ bác còn sống có bác gáy nào độc đáo không, ahh có viết di trúc để lại bác gáy nào cho bác không

nowhy............

Binh Nhì

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy là nhà bác DTH có truyền thống chơi cu gáy, ngày xưa thân phụ bác còn sống có bác gáy nào độc đáo không, nowhy............
Bác không đọc ở trên hay quên thế? Thân phụ bác DTH có con gáy 1 tinh hoàn nhưng vẻ đẹp bên ngoài thì khỏi chê đó thôi. Con như vậy đã được gọi là độc đáo chưa? Độc quá chứ lại phải không bác???

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhân ngày Quốc Khánh 2/9 Nguyên kính chúc đại gia đình Cu gáy của chúng ta gặt hái được nhiều thắng lợi- chúc Các Bác 1 ngày Lễ với thật nhiều Beer- rượu, thật nhiều những tiếng cười và niềm vui!!!!:a16::a16::a16:

thewallfire

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con gáy quai chiêu à móc xào lên gù một lèo vang cả núi rồi chơi không chê vào đâu được, nếu bạn là một fan chơi chim gáy thì nhìn vào chú chỉ suy nghĩ, đó là một tác phẩm nghệ thuật, rồi đến chơi sân nhà thì không chê vào đâu được, có một buổi mình chở một cao thủ năm đó đã 80 tuổi rồi, lên nhà chơi vừa tới nhà ông lão nghe tiếng chú nó gáy thúc một tiếng gù mấy lèo liền, ông ta liền nói lấy xào khèo nó xuống bác xem nhìn vào ông ta nối tướng tá như thế này ra rưng bắt chim khá nhưng thực tế ra rừng rút sào lên nó gù mấy lèo khi chim về cây gù mấy lèo thì im ru; đến lượt mình nói với mấy cao thủ rước nó về tận biên giới Campuchia cho nó bắt những con chim hăn hy vọng nó sẽ nổi nước nhưng cuối cùng chứng nào tật đó

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom