Guest viewing is limited

tuancodoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em chào các bác, em mới bắt một chú cu mộc. chim gáy lạng sơn. nhưng về cả tuần nay chú ta không ăn thóc, em không biết phải làm thế nào cả. các pro giúp em với

boyvipprokute

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thử cho nó ăn cái khác xem sao!Cho nó ăn bắp đậu hay cám cò gì đó chắc nó ngán thóc nên không ăn.:a01:

hoahongvang_tn

"không giận không hờn không oán trách"
Thành viên BQT
SVC$
0
em chào các bác, em mới bắt một chú cu mộc. chim gáy lạng sơn. nhưng về cả tuần nay chú ta không ăn thóc, em không biết phải làm thế nào cả. các pro giúp em với
Chào bạn!
Bạn nói là cả tuần nay chim của bạn không ăn thóc vậy nó ăn gì?Nếu bạn muốn cho chim của mình biết ăn thóc thì có 2 cách để bạn tập cho chim ăn:
-1/ bạn hãy thả chú chim đó vào 1 chiếc lồng rộng cùng với 1 hoặc 2 con đã biết ăn thóc để chú ta ăn theo
-2/ bạn cho thóc vào cối giã rồi thổi hết phần vỏ trấu đi sau đó cho lẫn vào giỏ đựng thức ăn cho chú ta vẫn thường ăn và mỗi ngày khi giã bạn để lại thóc nhiều dần lên

chúc bạn thành công!

thân

Longkucku

Thành viên tích cực
SVC$
0
Có một cách khácnnwuuax bạn có thể áp dung: Bạn hãy thả em nó vào cái lồng tương đối rộng và đặt bệt xuống đất (lồng ko có đáy thì càng tốt) sau đó bác rắc thóc và 1 số loại ngũ cốc như ngô, lạc, đậu xanh hoặc vừng, kê dưới nên đất cho em nó ăn và để em nó ở nơi yên tĩnh. Bạn nên rắc thức ăn theo hướng dẫn dụ nó vào cóng để thức ăn cho nó quen. Dần dần bạn bỏ bớt lượng thức ăn dưới đất đi, buộc em nó quen ăn rồi sẽ ăn thức ăn trong cóng.

ngoctiendba

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chú ý thử coi phân của nó nhé. Xanh+lõng nghĩa là chim đang sợ. Ban nên dùng 1 tấm vãi che hết 3/4 lồng đi. Và để chỗ vắng người. Sợ nó còn sợ hãi thôi. Hạn chế duy chuyển, tới nó mà làm cho nó sợ.
Nếu phân của nó k xanh+lõng thì chắc cu con quá! Cái này hiếm xảy ra khi sống được cả tuần mà k biết ăn. Vậy bạn làm theo cách trên đi nhé!

Big bird

"Đam mê chinh phục Thiên Nhiên"
SVC$
0
Nếu bác có con gáy nào ở nhà Mái càng tốt thì thả chung vào cho nó ăn theo con kia, còn đực thì con nào chưa gù nhé chứ ko thả vào nó đánh cho tèo đấy.

tuancodoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu bác có con gáy nào ở nhà Mái càng tốt thì thả chung vào cho nó ăn theo con kia, còn đực thì con nào chưa gù nhé chứ ko thả vào nó đánh cho tèo đấy.
hĩ! em cảm ơn các bác nhé. người nó còn toàn sương thôi các bác ạ! em đã làm theo cách của bác locct rồi, thả chung nó vào với con cu nữa. hôm nay em về bắt ra thấy nó toàn sương thôi. em thả ngô vào thì thấy nó ăn một ít. chắc tại trên lạng sơn người ta nuôi vây. gáy đã không ra gì thì vừa nãy lại sổng mất con my, đen đến thế là cùng:a36:

giomuathu_x452

Thành viên mới
SVC$
0
bác hãy dùng lồng đất (bội) úp chim vào dưới đất trong đó đặt một cóng nước . con thức ăn cho chim thì bác vãi ra đất cả thóc và thức ăn mà bác vẫn cho ăn trước đây. em cũng đang sở hữu 2 em cu mồi. mùa này em bắt được 20 bổi trong đó cũng có 1 em không ăn thóc như bác nói em đã thử làm như trên và bây giờ thì ok rồi. bác hãy thử xem .chúc bác thành công. thân :a35:

cunbong68

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim không ăn thóc thì cũng không sợ bác ạ!
Bác làm như sau:
- Cho vào một coong đầy thóc, một coóng nước uống. và tuyệt đối không cho cái gì khác nữa vào lồng nuôi.
- Hàng ngày bác đút cho nó ăn (ngô, lạc) lấy mỗi thứ dăm bảy hạt rồi đến sáng mai lại quan sát phân của nó xem nó ăn thóc chưa.
Mỗi ngày chỉ đút lạc, ngô (cho dễ đút) một lần vào buổi sớm để chim không chết và có sức khoẻ (đủ dinh dưỡng nhưng vẫn đói bụng). Lâu ngày nó sẽ tự mổ thêm thóc để ăn, lúc đó nhìn phân chim sẽ biết vì nó có cả vỏ trấu.
Thực tế, tôi thấy rằng có những con chim hay, bản thân tôi phải đút cho nó đúng nửa tháng nó mới tự ăn thóc đấy và đảm bảo nó vẫn khoẻ mạnh bình thường!
Chúc bác thành công!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom