Guest viewing is limited

hangduongngoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình vừa tậu được một chú Cu Gáy mới fát lở (tập sự). Người chủ rất quý , nge "nước non" ở nhà khá hay nhưng ra cây chỉ giống trơn vài hồi thôi vì mới fát. Mình rất thích vì ngoài chất giọng khá tốt chú còn có hai đặc điểm là mỏ ba lá và chân giao long (nhân tự chí gối). Các chú bác ai đã từng có kinh ngiệm với những chú chim mồi như vậy có thể tư vấn ,nhận xét cho mình với, rất mong được chỉ bảo

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Chào bạn :)
Rất mong đc thấy hình ảnh về e Gáy này của bạn để đc biết thêm mỏ ba lá là gì?,chân giao long là gì? :D
Mà chân vảy giao long đâu như chỉ nghe nói ở Gà chọi thôi chứ nhể :-?

hangduongngoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào TThung
Thật ra các đặc điểm và giọng điệu của cu gáy mổi vùng mổi địa phương có một cách gọi khác nhau. Mình mới tập lên diễn đàn nên chưa có kinh nghiệm trao đổi. Mỏ ba lá là giống đầu dũa ba lá, theo mình chân nhân tự chí gối là dễ hình dung nhất .Mình tìm cách post hình lên mà o được.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
mỏ ba lá ở cu gáy là sao em hok bít nhưng ở gà chọi là cái mỏ trên hông phải là một đường cong tròn mà một phần ba mỏ thì có một rãnh hơi sâu làm cho mỏ chim hông tròn như bình thường vậy mà

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Từ mỏ ba lá,chân đóng giao long là dùng chung của gà nòi và chim.Mỏ ba lá là loại mỏ có rãnh hơi sâu như bạn thanhbonsai9x nói đặc điểm là mỏ chắn chắn riêng chim mình nghe nói có mỏ này siêng hót lắm,còn chân giao long là loại vảy đóng hình chử Nhân nhưng k phải nhân tự mà là 1 hình thức giống nhân tự nhưng nó đóng khít từ bên này qua hàng bên kia,nói dể hiểu là đầu bên này mình bên kia khít vảy,chim có vảy này nhất là cu gáy thường cũng là đặc điểm chim hay.vảy này thường thấy là gà nòi và chim gáy.Còn về chim cu gáy thì ngoài những đặc điểm đấy ra thì còn có nhiều điểm khác để nhận xét như giọng gì,gù thế nào,quy,chân cao hay thấp....để có thể nhận biết được chú gáy đấy hay như thế nào chơi đc hoặc thả.bạn nên post hình ảnh cụ thể chụp từ đằng sau thì các cao thủ cu gáy mới nói rõ hơn bạn àh.

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom