Guest viewing is limited

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
Bài này là của 1 thành viên bên thegioicacanh.com viết sau đây là nguyên văn bái áy mời mọi người xem.:a06::a06:
Tìm tòi học hỏi được từ mẹ và chức năng tác dụng của các loại thức ăn và có thực hành hơn 1 tháng đã cho kết quả như sau:
CÔNG THỨC 1 :
+ TIM+ tim bò + thịt bò + tỏi ít tảo + atemi+ tôm.
CHo vào máy xay nhuyễn và cán dẹp cho vào tủ lạnh , ngăn đá ....sau đó cho bồ câu hồng ăn sau 1 tháng em thấy cá tăng vọt về kích thước , bay gần hết nhưng tàn nhang đen trên thân , đêm xuống thì cá trở nên lột xác ....gần như là ko còn tán nhang ....đến sáng thì có dần lại ....
CÔNG THỨC 2:
Atemi+ trùn + gan +thịt bò + tảo + dầu cá + tỏi.
Cũng cho vào máy xay nhuyễn ...ở công thức này thì em lại thí nghiệm trên cá dĩa bồ câu và lam , sau 1 time cá ăn thấy màu da của cá sáng lên hẳng và mau lớn , đặc biệt là ở bồ câu .
CÔNG THỨC 3:
TRùn + cung quăng + tảo + tim bò + thịt bò +dầu cá + gan + tỏi .
Cho cá da rắn , cá trắng và cá lam ăn thì sau 1 time thì thấy da cá sáng tươi ,vây kì óng lên đặc biết là ở cá trắng , cá mau lớn em có thể thấy được sự thây đổi trong 15-16 ngayva2 cá cũng hoạt bát năng nổ hơn .
Trong 3 công thức trên , trong time thử nghiệm thì cá ko hề có triệu chứng bệnh ( nhiệt độ và nước ko nói đến ở đây mà em chỉ nói đến thức ăn cho cá mà thui )
Có 1 đều bất ngờ là em cho cá bột 1 tháng tuổi ăn thức ăn ở công thức 2 thì cá bột bồ câu phấn thân hình sáng trong hơn , nhưng lại có phần cực là cho ăn theo 3 công thức trên cho dù ở con lớn hay nhỏ đền có 1 điểm đồng quy là cực trong thay nước ....cá tiêu mau hơn .
Em cũng có học được từ mẹ em về các chất dinh dưỡng của thực phẩm , người xưa có câu ''ăn gì bổ nấy ''nên em đã áp dụng phương thức này cho tụi ''con nhỏ''của em xem có thật chính xác như thế ko nhưng em cũng cần lưu ý là : ăn tim thì bổ tim vì trong tim có chất CO_ENZYM Q10 tham gia đến 90% năng lượng cơ thể háng ngày ăn dương bổ dương , ăn sao bổ vậy .....nhưng ăn gan thì ko hề bổ gan mà lại bổ mắt vì trong gan có nhiều vitamin A( gan có nhi6eu2 vita min a nhất trong các loại thực phẩm ) bảo vệ mắt giúp cá nhìn xa hơn ( ở trong nước mắt cá nhìn ko rõ lắm ....theo em thì cá chỉ có thể nhận ra được sự vật chuyển động sung quanh thôi ....chứng minh cho thấy là cá ăn cả phân rồi phun ra ngoài ...nếu là thức ăn ....nuốt luôn ).Nhưng theo công thức trên thì em chỉ cho 1 lượng vừa đủ vào hỗn hợp vì gan ăn nhiều thì sẽ khó tiêu hóa ( ngay cả ở người ) có khi tác dụng lại ngược lại .em cũng cần phải nói thêm là dầu cá có tác dụng làm bóng da và sáng mắt, hạn chế sự nhiễm trùn và tạo kháng thể cho mắt
Em dịnh cho mấy cập cá đẻ nhà em ăn thức ăn theo công thức :
atemia+ gan +trùn + dương(dê) + tỏi _ tôm (tép) .nhưng khổ noio3 là ko biết kiếm ''dương ''ở đâu em thiết nghĩ trong dương có nhiều chất LYCOPEN nếu cho cá trống ăn thì cá sẽ tốt hơn trong time sinh sản giúp cá tăng lượng t/tr và sự thoái hóa ( ngay cả người cũng có cùng điểm) ...cho cá mái ăn thì em ko chắc có thể nói rõ.....nhưng có lẻ cơ hội ko cao lắm .
Và chế độ cá nhà em ăn là :
Cho cá ăn ngày 3 lần : sáng _ trưa_chiều tối.
Một tuần cho cá ăn 6 ngày , ngày chủ nhật cho cá treo mỏ , riêng ngày thứ 5 em cho cá ăn cá lóc nhí hay cá trăm nếu ko có thì cho tren tiếp ngày nữa ( tức tuần 2 lần ) ....nhưng từ trước đến nay cá mới bị treo như thế vài lần ....chủ yếu là nhưng con ở kích thước 10-12 cm ......lịch nuôi cá dĩa này của em là những con nằm ngoải vùng thử nghiệm ...còn những con nào trong vúng thử nghiệm và thực hành của em thì chỉ cho cá ăn theo công thức trên và cho bỏ đói ngày chủ nhật .
ANH em nào thấy chổ nào chưa ổn thì chó ý kiến liền ...hay có công thức nào thì post lên cho anh em cùng tham khảo ....

Koi59

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@ Theo kinh nghiệm, từ bột cho đến size 7-8, cho ăn trùng.. cá sẽ mỏng và kỳ cao, size 7-8 trở lên, cho ăn tim bò có pha trộn như công thức vừa rồi, mình cá sẽ dầy và màu sắc phát triển tuyệt vời luôn. Vài lời theo kinh nghiệm riêng - Thân Chào.

hodalh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào anh Koi59,chào Vinhbe...
tôi nuôi cá đĩa được một năm nay,học hỏi trên 4rum nhiều cách chế biến các món ăn hợp khẩu cho cá : tôm biển ,trùng chi,tim,gan bò...cũng xay rồi bỏ tủ lạnh cho ăn dần .những cách trên tuy tôt cho cá, nhưng có cái hơi phiền là mau dơ nước.
Nay có cách nầy đã làm thử thấy cũng tốt,muốn chia sẽ cùng anh em: tim bò mua vể lọc sạch gân,mở,song sắc thành lát mõng bỏ vào tủ lanh.khi cho cá ăn lấy ra vừa đủ, thái nhỏ ra bằng hột đậu xanh,bỏ vào cho ăn,nước lâu dơ mà cá vẩn sống khỏe.
thân!

hodalh.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào anh Hodalh!

Việc cho cá Đĩa ăn thức ăn hổn hợp tim bò và một số phụ liệu khác như: gan bò, trùng chỉ, tảo, tỏi, atemia .... chắc chắn là về độ dinh dưỡng sẽ rất cao, tuy nhiên nước sẽ mau dơ, chính vì vậy, cần bổ sung thêm chất kết dính CMC hoặc chất kết dính nào đấy có tác dụng tương đương vào thức ăn hổn hợp tim bò, ngòai ra, khi cho cá ăn, thì cũng chỉ cho 1 lượng thức ăn vừa đủ, kết hợp với việc thay nước định kỳ hàng ngày thì cá phát triển tốt, nước vẫn trong sạch.

Nếu sắt tim bò nhỏ bằng hạt đâu xanh thì sẽ gặp một số vấn đề: Cá đĩa khi sức khỏe không tốt, hơi yếu ăn phải dẫn đến khó tiêu, bị bệnh sình bụng, nếu nặng thì cá sẽ chết, thêm vào đó, sắt tim bò bằng hạt đâu xanh, chỉ có cá Đĩa lọai to con mới ăn được, cá nhỏ không ăn được.

Thân chào anh!

Ut9

hodalh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào ut9!
do nuôi vài cặp để chơi cho vui,đồng thời học hỏi thêm kinh nghiệm.có sao nói vậy.thú thật,với cách nuôi như trên đến nay mình vẫn chưa gặp trục trật gì,có điều chưa cho sinh sản được[ cá ăn trứng hoài ].Riêng về thức ăn ut9 nói vậy làm mình lo lo .thà điếc khỏi sợ súng .dẩu sao mình cũng rất rất cảm ơn bạn.

thân !
hodalh .

nhockute

Thành viên mới
SVC$
0
:a04:em co dan ca dia 3-4 ca bi thieu co co cach khac phuc khong anh

Nhắc nhở: bạn cần phải viết bài có dấu. Bài viết không dấu sẽ bị xoá.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
:a04:em co dan ca dia 3-4 ca bi thieu co co cach khac phuc khong anh

Nhắc nhở: bạn cần phải viết bài có dấu. Bài viết không dấu sẽ bị xoá.

Ý bạn nói: cá size 3-4 bị thiếu cờ?

Cá ở kích thước nhỏ này, cũng rất khó nói chính xác là cờ cao hay không?
Vì ở kích thước này, cá hãy còn rất nhỏ, chưa nói đầy đủ là cá có bị thiếu cờ hay không?
Tuy nhiên, mình cũng góp ý là đối với cá kích thước nhỏ, thông thường thì cho ăn trùn chỉ, phải chú ý rửa sạch, nuôi cho đến 6 -8 tháng, lúc đó mới biết được kết quả là có thiếu cờ hay không? lúc đó bạn chụp hình gởi lên anh em xem thử nó thế nào?

Một điểm mà mình lưu ý: Bạn muốn tham gia thi đấu cá thì hãy chọn tất cá các ưu điểm, không chỉ riêng phần cờ của cá không thì không nói lên điều gì đâu. Nói vậy để bạn biết thêm chứ nếu tìm được cá đĩa có cờ cao rất khó, chỉ có ở nhà những cao thủ thôi. Nếu mua ở tiệm, mình đảm bảo chỉ khi bạn gặp may thôi.

Chúc cá bạn đẹp như ý bạn nhé!

Ut9

KingNguyen959

Thành viên mới
SVC$
0
cờ cao hay thấp, hình như còn tùy thuộc cá giống nữa đó, nhưng cũng xin cảm ơn ut9 nhiều.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
cờ cao hay thấp, hình như còn tùy thuộc cá giống nữa đó, nhưng cũng xin cảm ơn ut9 nhiều.

Vâng anh!

Chắc chắn là phụ thuộc rất nhiều vào giống (đa số là vậy).
Theo em thấy nó phù hợp cho một số cá thể trong đàn cá con, nếu chúng thừa hưởng được gen từ cá bố mẹ, trong thực tế thì tỉ lệ đám con thừa hưởng được các yếu tố trội từ cá bố mẹ là việc rất khó nói chính xác tỷ lệ bao nhiêu %? Nhưng chắc chắn một điều là không có việc tỷ lệ đàn con sẽ giống cá cha mẹ trên 30%.

Thân chào anh!

Ut9

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom