Guest viewing is limited

vanhkhuyen1983

Thành viên tích cực
SVC$
0
em mới mua 2 con được 1 tháng rồi. Hôm qua đi làm về bố mẹ bảo sao 2 con nó cứ gáy suốt cả ngày thế, đến sáng nay thì được biết 1 con nó Gáy suốt từ tinh mơ đến khi em đi làm 7h( 2 cụ nói nó còn gáy thế đến tận tối), cho em hỏi bác sao nó cứ gáy ( em cho là kêu như Cm gọi bày vì nó chỉ Cuc cù cu...Cúc cù cu..) nhiều thế không biết . hết lượt gáy gọi ấy là đến lượt bổ 4 Cúc cù cu..cu....liên hồi và bổ 5 Cúc cù cu..cu..cu, liên hồi . nghe buồn lắm bác ạ ( chắc 1 phần vì giọng thổ của nó). Còn con thứ 2 như chỉ là Gáy phụ họa thôi, cũng bổ 4 nhưng ít vì bị con kia át mất rồi. Các bị giải thích cho em nhé

huanpham

Vô thường
SVC$
0
Ðề: Cho em hỏi 1 chút về cu gáy

ha ha, cái này để mấy sư phụ ra tay thì hay hơn, Mình thì chỉ biết chúc mừng Chú thôi. Lần đầu tiên Mình thấy có người nuôi gáy mà khi nó gáy lại thấy buồn mới chết chứ.

Còn về cách gáy thì:
Lúc đầu nó gáy 3 tiếng gọi là gáy trận, sau khi gáy trận không thấy EM nào trả lời nó chuyển sang gáy gọi, còn gọi 05 hay gọi 04 là tuỳ vào từng con bạn ạ.
Nói chung chim mới nuôi có 1 tháng mà được vậy thì không còn gì bằng.
Nhưng nếu bác thấy ... quá thì chuyển vào Nam cho Mình, rồi thỉnh thoảng Mình gởi hình cho Bác xem.............. he he...
Thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

manhthang2610

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cho em hỏi 1 chút về cu gáy

haha,thế thid 1 con của ông anh là mái rồi,con kia nó thấy mái nên gáy nhiều là phải...nếu sai bỏ qua nhé anh.

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Tời ạ...Gáy gì mà gáy từ sáng đến tối?thế thì ai mà chịu đc X(
Thanh lý nó đi vanhkhuyen ơi.Mà lởm thế cũng khó thanh lý đấy.Hay là...miến!?:D
Đấy các bác xem.Mua đc con chim hay quá cũng khổ:p

vanhkhuyen1983

Thành viên tích cực
SVC$
0
hic hic tại em thấy nó gay thế ...đứt cả hơi mà chết mất, đêm qua em về muộn thấy có động nó ở ngoài hành lang...lại gáy . may ma giọng gáy chứ giọng My thì chắc em thả luôn. 2 con đều trống mới khổ chứ, nếu mái nó đẻ rồi.....
hic hic hic đến sáng nay nó lại gáy từ 4h sáng...pó tay

huuviethn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Vanh Khuyen 1983 thấy nó gáy dữ quá thì chuyển em nuôi cho !

h04u28y

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mùa này đang mùa căng của chim gáy mà! Mấy con ở nhà mình cũng thế gáy suốt ngày. Chuyện này cũng bình thường thôi bạn đừng lo. Chim không gáy thì sốt ruột, chim gáy nhiều quá cũng kêu! Thật là . . . :a44:

vanhkhuyen1983

Thành viên tích cực
SVC$
0
hiiii ngày xưa nuôi gáy ...mấy chục con có thấy nó gáy đâu, giờ nó gáy cả ngày... mà con Vk nhà em mùa căng hót cả ngày em cũng...sốt hết ruột (hót như thể chưa bao giờ được hót ý):D:D:D:D

canh_cut

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
to bác vanhkhuyen, em thì buồn muốn chết vì ra đây làm ko còn được nghe cu gáy nữa. Nếu khi nào bác ko thích thì để lại cho em nhá. Thanks bác,

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Như vậy là có nhiều điều để lo lắm đó:
Thứ 1: sợ người khác thích quá rồi chuyển sở hửu
Thứ 2: gáy nhiều thì làm thức giấc mấy chú mèo hàng xóm.
Thử 3: Gáy nhiều khi phơi nắng phải cẩn thận
Thứ 4 : Sợ hôm nào cúp nước thì toi ngay đấy.( nhớ để nước uống nhiều vào , vì chú nào gáy gù nhiều thì hao nước lắm...)
Thứ 5: Lo 4 thứ trên sợ chưa đủ... hihi phải lo thêm...

vanhkhuyen1983

Thành viên tích cực
SVC$
0
hiiiiii.... toi nay về em nó ngoan lắm rồi ạ. không thấy gáy hăng nữa. Bố mẹ em thì lại bảo "nó vừa ngưng đấy"... thế cũng tốt , đỡ xót ruột hơn, em chỉ thích thỉnh thoảng gáy thôi...gáy thế em...sợ lém hiiiii. Mai em chụp mấy pô em nó lên cho các bác coi nhá

bonchan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nếu bạn thấy gáy nhiều tôi đổi cho bạn con gáy giờ .vì con của tớ nó chỉ gáy theo giờ thôi hiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

ruacon80

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu con này là gáy nuôi non lên thì cũng chẳng có gì là lạ
Nhưng phần lớn gáy nuôi từ nhỏ nên chủ yếu gù hay cục cù cu thôi
Chứ ko lèo lá gì.
Nhiều con gáy nuôi từ nhỏ lên còn gáy quanh năm suốt tháng cơ,,,nhưng tiếng gáy của bọn này đơn điệu lắm. Nghe hoài vừa nhàm vừa buồn buồn đến mệt

bluto

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh "vanhkhuyen1983" àh . Anh mua 2 con cu ở đâu vậy? Nó gáy nhiều vậy sao anh. Nhà em cũng đang nuôi cu gáy đấy, nhưng mà gáy ít lắm. Thế nếu anh không muốn nghe nó gáy nhiều như vậy thì chuyển nhượng cho em đi. Chẳng là bố em thích nuôi cu gáy mà. Em sắp phải đi xe nên muốn mua cho ông cụ mấy con chim để chơi ở nhà cho đỡ buồn ...!

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ở ngoài rừng nò chịu gáy không người anh em nếu mà chịu gáy thì được đó xem kĩ lại coi nò hay chuyểnn giọng không. ma bác nuôi chim non lên phải không

Bình Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim nổi như vậy mà bác phải lo nhỉ, vui không hết nữa là...Em nghĩ là bác tập cho chú gáy đó làm chim mồi đi được rồi. Chim của bác bổ 2 nhưng chưa ổn định.
Có chút hiểu biết học hỏi trên diễn đàn trao đổi với bác:
- Gáy rao: Cục cù cu…cu (Cục cù cu...cu....cu - bổ đôi)
- Thúc: Cục cù cu, Cục cù cu
- Lợ: Cục cù cu, Cục cù cù (tiếng thúc nghe tiếng cao tiếng thấp và nhanh)
- Dặm: Cục cù cu Cục cù, Cục cù cu Cục cù
- Gù: Cục cù, Cục cù… (Chim trống gù khi thấy chim mái hoặc đánh nhau. Có những con chim gù ngắt ra thành 2 nhịp: grù..cù. Gù kiểu này gọi là gù chồng đấu.)

- Gù rước: Nước gù được thực hiện ngay xen lẫn với thúc
- Vấp: Khi gáy tiếng trận đột nhiên con chim ngừng như bị ai đó chặn ngang cổ họng sau đó lại lên tiếng trận bình thường. Vd: Cúc cu cu, cúc…….,cúc cu cu

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0
em mới mua 2 con được 1 tháng rồi. Hôm qua đi làm về bố mẹ bảo sao 2 con nó cứ gáy suốt cả ngày thế, đến sáng nay thì được biết 1 con nó Gáy suốt từ tinh mơ đến khi em đi làm 7h( 2 cụ nói nó còn gáy thế đến tận tối), cho em hỏi bác sao nó cứ gáy ( em cho là kêu như Cm gọi bày vì nó chỉ Cuc cù cu...Cúc cù cu..) nhiều thế không biết . hết lượt gáy gọi ấy là đến lượt bổ 4 Cúc cù cu..cu....liên hồi và bổ 5 Cúc cù cu..cu..cu, liên hồi . nghe buồn lắm bác ạ ( chắc 1 phần vì giọng thổ của nó). Còn con thứ 2 như chỉ là Gáy phụ họa thôi, cũng bổ 4 nhưng ít vì bị con kia át mất rồi. Các bị giải thích cho em nhé

''Cu LA''
------------

Chim cu gáy của bạn là chim Chào khách, nuôi từ chim con lên rất siêng gáy khi gặp người hay tiếng ồn, hoặc ra dấu ra hiệu cho chim thấy. Chim có thể gáy suốt ngày, cả ban đêm nếu để đèn sáng, nếu muốn chim nghỉ bạn trùm áo lồng hay tắt đèn.
Chim bạn là chim gáy trơn '' hục cù cu...hục cù cu'', khi gáy thúc thì gáy thúc lợi cốt '' hục cù cu...cu'' và thúc liên hồi '' hục cù cu...cu...cu...cu...cu'' gọi là cu la, giông chim này rất hiếm, nhưng người chơi không thích vì gáy sượng thiếu mạch lạc.[anhnam]

CUGAYBINHDINH

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hic hic tại em thấy nó gay thế ...đứt cả hơi mà chết mất, đêm qua em về muộn thấy có động nó ở ngoài hành lang...lại gáy . may ma giọng gáy chứ giọng My thì chắc em thả luôn. 2 con đều trống mới khổ chứ, nếu mái nó đẻ rồi.....
hic hic hic đến sáng nay nó lại gáy từ 4h sáng...pó tay

Thì cũng nhiều người đem về nuôi sau đó không chiệu nổi mang đi cho.nếu bạn như thế thì cho mình nha.mình đặt giữ chỗ trước đó...hiii

cugayquangngai

Thành viên tích cực
SVC$
0
chơi chim cugay thì đừng sợ nó gáy nhiều , càng gáy nhiều càng tốt . chứ sợ nó không gáy tiếng nào mới khổ !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom