Guest viewing is limited

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin kính chào các chuyên gia và ae đam mê Choè lửa của chuyên mục.Hiện nay mình đang nuôi một chú Choè lửa bổi,đến giờ cũng suýt soát 2 năm rồi.Thế lên chim cũng tương đối thuần rồi,thay lông từ năm ngoái lên lông lá bây giờ rất đẹp.Có điều là nó chỉ hót sổng vào tầm trưa và nắng,nếu trời âm u thì lại chỉ hót chuyện.Đặc biệt là chuyện rất to,cả ngày luôn.Trong khi cám và mồi tươi rất đầy đủ,tắm nắng,nước theo như phương pháp mà trên các diễn đàn phổ biến.Như vậy thì có phải là con Choè lửa của mình vẫn chưa đủ lửa lên chưa xung có phải không.bởi mình hoàn toàn chưa có kn về lĩnh vực này,hầu như là tham khảo trên diễn đàn mà thôi.Nay qua chuyên mục mình xin được mọi người tư vấn và chỉ dẫn thêm một số phương pháp cho phù hợp với chú chim của mình.để làm sao chăm sóc,nuôi dưỡng nó đạt được độ xung mãn như mong muốn.Có như vậy thì chim mới căng và hót sổng được,sẽ thoả lòng khi được thưởng thức thành quả của chính tay mình chăm sóc lên.Rất mong mọi người hãy giúp mình với nhé,xin được cảm ơn rất nhiều.

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
theo bạn nói thì chim bạn đã đủ sức khỏe nhưng chưa lên lửa đc, vấn đề bạn nói là cám và mồi tươi đầy đủ. ko biết đầy đủ là thế nào, nếu đã đủ dinh dưỡng cho chúng, thì giờ bạn mua ít sâu quy sấy khô về cáng nhuyễn rồi trộn vô, 1 cóng thức ăn trộn chừng 1/3 muỗng cafe, và hằng ngày cho nó ăn chừng 1/2 muỗng sâu tươi, khi nó đã có lửa thì ko nên cho ăn sâu khô nữa, cho ăn nhiều tới thời kỳ thay lông rất khó. khi con chim bắt đầu lên lửa, bạn tắm nắng mới có tác dụng kích thích, nếu nó còn yếu thì phơi nó cũng ôm lông. nhưng chỉ ôm lông trong lúc phơi và vài phút sau đó, sau này vẫn đâu vào đó, khi nào con chim bắt đầu lên lửa thì mới kích thích cho nó lên, khi có lửa thì nên cắt sâu khô và dữ lửa cho nó, căng lửa quá, khi dợt con chim sinh ra chụp đòi đá
thân mến

minhduc2606

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo bạn nói thì chim bạn đã đủ sức khỏe nhưng chưa lên lửa đc, vấn đề bạn nói là cám và mồi tươi đầy đủ. ko biết đầy đủ là thế nào, nếu đã đủ dinh dưỡng cho chúng, thì giờ bạn mua ít sâu quy sấy khô về cáng nhuyễn rồi trộn vô, 1 cóng thức ăn trộn chừng 1/3 muỗng cafe, và hằng ngày cho nó ăn chừng 1/2 muỗng sâu tươi, khi nó đã có lửa thì ko nên cho ăn sâu khô nữa, cho ăn nhiều tới thời kỳ thay lông rất khó. khi con chim bắt đầu lên lửa, bạn tắm nắng mới có tác dụng kích thích, nếu nó còn yếu thì phơi nó cũng ôm lông. nhưng chỉ ôm lông trong lúc phơi và vài phút sau đó, sau này vẫn đâu vào đó, khi nào con chim bắt đầu lên lửa thì mới kích thích cho nó lên, khi có lửa thì nên cắt sâu khô và dữ lửa cho nó, căng lửa quá, khi dợt con chim sinh ra chụp đòi đá
thân mến
Bác nói đúng quá, con chim mình bắt về đang lên lửa hót quá trời, về mình tẩm cho quá trời dinh dưỡng , ra cội chơi hay gặp chim khác toàn chụp lồng đòi đá, lúc trước chưa căng hót ngon lành.

aiyeuanh_anhyeuai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy sẳn mình xin AE cho mình hỏi về con chim CCL của mình , Chòe Lửa bổi của mình nuôi đc 4 tháng rồi , 2 tháng đầu thì mình thỉnh thoảng nghe hót sổng còn hot chuyện thì suốt ngày , nhưng 2 tháng nay thì hễ sáng sớm mình đi làm mở áo lồng ra là nó chơi liền đến gần trưa , rồi di chuyện hót sổng đến hơn 4h chiều thì thôi , mà mình nuôi lồng 60 đuôi nó' tưa hết rồi , không biết nếu mình đổi lồng 80 thì rộng rãi hơn chim thoải mái hơn căng hơn nữa không vậy , mình củng chưa đem đi dợt bao giờ , xin hỏi AE chim mình có thể đem đi dợt đc chưa vậy , chim mình nuôi cám và cào cào hằng ngày với tắm nước còn tắm nắng thì ít lắm vì mình treo chim mình ngay mái hiên nhà , mà mái hiên nhà mình bằng nhựa màu xanh sáng nắng gọi xuống mình thấy củng xuyên qua như vậy mình có cần phải tắm nắng nữa ko vậy . Xin mấy AE cho mình tí y kiến kinh nghiệm , cám ơn toàn thể AE gần xa

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
[/COLOR]
Xin kính chào các chuyên gia và ae đam mê Choè lửa của chuyên mục.Hiện nay mình đang nuôi một chú Choè lửa bổi,đến giờ cũng suýt soát 2 năm rồi.Thế lên chim cũng tương đối thuần rồi,thay lông từ năm ngoái lên lông lá bây giờ rất đẹp.Có điều là nó chỉ hót sổng vào tầm trưa và nắng,nếu trời âm u thì lại chỉ hót chuyện.Đặc biệt là chuyện rất to,cả ngày luôn.Trong khi cám và mồi tươi rất đầy đủ,tắm nắng,nước theo như phương pháp mà trên các diễn đàn phổ biến.Như vậy thì có phải là con Choè lửa của mình vẫn chưa đủ lửa lên chưa xung có phải không.bởi mình hoàn toàn chưa có kn về lĩnh vực này,hầu như là tham khảo trên diễn đàn mà thôi.Nay qua chuyên mục mình xin được mọi người tư vấn và chỉ dẫn thêm một số phương pháp cho phù hợp với chú chim của mình.để làm sao chăm sóc,nuôi dưỡng nó đạt được độ xung mãn như mong muốn.Có như vậy thì chim mới căng và hót sổng được,sẽ thoả lòng khi được thưởng thức thành quả của chính tay mình chăm sóc lên.Rất mong mọi người hãy giúp mình với nhé,xin được cảm ơn rất nhiều.

Chòe nói chung vào mùa lạnh hoặc mưa thường con nào cũng thế anh ạ.
Mồi tươi anh bổ sung nếu em đoán không lầm thì ngoài ấy mùa này vẫn chưa có cào cào và sâu superworm là chủ đạo. Loại sâu này anh nên lưu ý là đạm rất cao nên dễ làm chim mập trong điều kiện ít vận động rồi lại càng lười vận động hơn.
Thêm nhiều yếu tố nữa để có một con chim hay theo ý mình, dinh dưỡng, cách chăm dù tốt thế nào vẫn không qua được phẩm chất trời phú của từng con chim, đời nó như thế, có chăm chút cầu kì thì cũng thêm được tí nữa thôi chứ khó mà mỹ mãn. Nhưng cũng có khi bản chất nó hay lại bị thui chột vì chế độ chăm sóc kém, em nhận thấy anh đã rất cố gắng với chú chim của mình. Không biết ngoài ấy anh được mấy con, vì chim thường một mình mãi nó cũng sinh lười.

Nếu có loại sâu qui(sâu nhỏ), anh thử cho sâu này ăn thịt bò tươi, sau 1 giờ thì bắt sâu cho chim ăn trong 1 tuần xem tình hình thế nào nhé.

Vài dòng cùng anh.

vậy sẳn mình xin AE cho mình hỏi về con chim CCL của mình , chòe lửa bổi của mình nuôi đc 4 tháng rồi , 2 tháng đầu thì mình thỉnh thoảng nghe hót sổng còn hot chuyện thì suốt ngày , nhưng 2 tháng nay thì hễ sáng sớm mình đi làm mở áo lồng ra là nó chơi liền đến gần trưa , rồi di chuyện hót sổng đến hơn 4h chiều thì thôi , mà mình nuôi lồng 60 đuôi nó' tưa hết rồi , không biết nếu mình đổi lồng 80 thì rộng rãi hơn chim thoải mái hơn căng hơn nữa không vậy , mình củng chưa đem đi dợt bao giờ , xin hỏi AE chim mình có thể đem đi dợt đc chưa vậy , chim mình nuôi cám và cào cào hằng ngày với tắm nước còn tắm nắng thì ít lắm vì mình treo chim mình ngay mái hiên nhà , mà mái hiên nhà mình bằng nhựa màu xanh sáng nắng gọi xuống mình thấy củng xuyên qua như vậy mình có cần phải tắm nắng nữa ko vậy . Xin mấy AE cho mình tí y kiến kinh nghiệm , cám ơn toàn thể AE gần xa

Bạn nên đổi chim sang lồng mới rộng hơn rồi hãy tính chuyện đi chơi cội.
Tránh xa cái mái tôn nhựa ấy ra càng xa càng tốt, phơi nắng nóng, tôn nhựa cũng nóng, nhưng nóng kiểu của tôn nhựa là nóng hầm, làm hốc chim, xơ lông.

Thân.

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Vấn đề chim của bạn đang thiếu một động cơ để kích thích hót. Có phải bạn nuôi mỗi một con lửa hoặc bạn chưa bao giờ đi dợt phải không nè. Không liên quan đến việc đủ lửa hay chưa. Vì có khi nuôi ở nhà buồn chim cũng ít chơi.
.
Thân

minhhoang245

Thành viên tích cực
SVC$
0
đúng có thể bạn nuôi có một con lửa thôi, nhà mình có nuôi một con than thuần, và một con lửa thuần, mang ra cội chơi rất hay, và nhìn mặt nó như sung sướng lắm hạnh phúc lắm, như lâu lâu được hót đã miệng luôn. tuy nhiên thời gian gần đây. do đi làm ko còn thời gian đi cội, thấy e nó lười hẳn, ko còn hót nh giọng nữa, mà hót chẳng qua là hót chơi cho vui, em mua con bổi về treo lồng kế bên nó cho nó thây ... ôi thôi nó hót điên cuồng ...... anh thử xem

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom