Guest viewing is limited

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: nơi nào là nơi ở của chòe cau?

Rất cảm ơn về những chia sẻ của ae,vì vấn đề này có khá nhiều ae tìm hiểu.có điều là đến bây giờ cũng chưa có được kết quả nào đáng tin cậy hết,ngay cả những tài liệu của các giáo sư điểu học nước nhà cũng ko thấy nhắc tới.Vì vậy rất mong toàn thể mọi người hãy cùng nhau tham khảo và chia sẻ kn của mình,để những ae đam mê Choè than nói chung,choè cau nói riêng.Có được những thông tin chính xác về nguồn gốc của những chú choè cau,như vậy sẽ yên tâm và tránh được những điều đáng tiếc.Thế lên mọi người có kn và kiến thức về vấn đề này hãy cho ý kiến nhé.Xin chân thành cảm ơn mọi người rất nhiều.

choethan-namdinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Vụ năm ngoái ông chú em có mua được một ổ chòe non do bọn tre trâu bắt bán lại cho, từ bé nhìn nó dã khác rôi bác ạ,trông nó bé quắt vào ấy, cái gì cũng bé luôn, làm ông chú em cứ tưởng là nó nuôi bị suy nên mới đem bãn cho mình nhưng mà nhìn thì thấy ức , lườn vẫn đầy nên vẫn mua, ổ 3 con thì chết một còn trưởng thành được một trống một mái, nhìn nó bé lắm bác ạ, chắc chỉ độ bằng 2/3 con chòe bình tường, thay lông xong là mép nó đen xì luôn, chân thì từ bé đã đên lớn lên lại càng bóng, cánh lúc nào cũng xã xuống ,đuôi dài trông phê lắm các bác ạ,đặc biệt lại rất máu chiến, thợ nào đến cũng bảo là chòe cau còn em thì đúng là mới nhìn thấy con chòe như thế lần đầu, tiếc là nó mới xổng mất đợt trước tết vùa rồi, không có cái ảnh nào cho các bác thẩm, hic
Em chỉ biết có bấy nhiêu có gì sai mong các bác bỏ qua cho:a11::a11:.

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0

mình cũng chơi THAN đã hơn chục năm rồi, nuôi non cho đến bổi, chuyền và đã qua tay trên cả trăm con rồi. Theo hiểu biết của mình thì chòe than cũng như choeg lửa chỉ có một dòng là chòe than thôi. Còn việc có người gọi chòe cau hay chòe dừa... thì đều là chích chòe cả. Chỉ có điều nó cũng như con người và mọi con vật khác đó là có những em to con và những em nhỏ con, có em yếm ngắn có em yếm trễ, có em hót hay có em hót đởvv.v...Thông thường với chòe thì những em nhỏ con, thon dài, mỏng mỏ thì siêng hót hơn những em to con. Bởi vì có người gọi là choeg cau vì họ bắt được tổ trên cây cau và đúng phải nhỏ con nên gọi là chòe cau. Thực ra chòe than làm tổ ở mọi nơi như cau, dừa, phi lau, lỗ ở thân cây, mái nhà mà có cây tre mét làm mái, tổ con người tự làm cho nó đẻ.....Thực tế thì chòe làm ttoortreen cây cau không chỉ có giống nhỏ con mà cũng có những em rất to con, ở các nơi làm tổ khác cũng vậy. Chỗ nào thích hợp và đến thời kỳ sinh đẻ thì chúng chon bất cứ nơi nào mà con khác chưa làm để sinh đẻ. Vì vậy theo mình chẳng có chòe CAU hay chòe Dừa gì cả mà tất cả chỉ là CHÒE THAN. Chỉ có em to em nhỏ...mà thôi. Trên đây là kinh nghiệm của riêng mình theo dõi đúc rút được từ khi nuôi than, thực tế mình cũng đã nuôi tất cả các em làm tổ ở những nơi mình kể trên. Có em mình bắt tổ cây cau nhưng xác vẫn to đù, có em bắt trên hốc cây phi lau, dừa thì nhỏ con V.v...Hiện tai mình có một em xác rất to 3 mùa bắt tổ trên lỗ thân cây mít giọng hót thì chim trời còn thua, đi đá thì chưa thua em nào chỉ có điều là em nó không được dạn người lắm.

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Ác các bác nhần rồi .Choè cau khác với choè kia là nó làm tổ ở cây cau.con nào chả giống nhau mà.

Đâu cứ phải chòe cau là làm tổ trên cây cau là chòe cau đâu, nhà mình có khoảng 30 cây cao cao trồng quanh nhà, năm nào chả dc vài tổ chòe than, nó cũng bình thường thôi, chứ có thấy nó nhỏ con hơn bt đâu.
Chòe thường làm tổ ở các cây có bẹ lá như cau, dừa, cọ hay hốc mái nhà ngói, hốc cột điện, cột đèn hỏng ...

Còn chòe cau là một thuật ngữ ở miền bắc muốn nói đến hình dáng nhỏ con, nhơ hơn bình thường so với chim chòe bình thường khác, chúng ta ko thể biết thuật ngữ này xuất xứ từ đâu, từ bao giờ và tại sao lại gọi là chòe cau? đó chỉ là một cách gọi địa phương chỉ một kiểu dáng chòe.

tinhyeudamme_bh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Oc, mấy bác này nói chi mà dài dòng phức tạp rứa :D, theo e thấy như mấy bác nói thì con than cau nó cũng như con lửa sẻ đó thôi, cũng dáng nhỏ, dài, còn cái từ cau chắc là do ng` nào đó đặt ra nên nó ko thông dụng lắm đó thôi:D

chithien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy phân biệt như thế nào các bác. và choè cau sống vùng nào?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom