Guest viewing is limited

nguyen van nam

SVC - Đam Mê
SVC$
0
đây là chú than e mới mua, nó nhỏ con, biết múa, các bác xem giúp e xem chú than này có phải là chòe cau kô?thân

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Tên gọi theo địa phương?

CHIP vừa biết thêm 1 cai tên lạ"chòe cau" mà mọi người dạo gần đây hay nhắc đến,xin cho CHIP hỏi thực ra loại này có điểm gì khác biệt?
Thân!

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Chòe cau tức là con chòe có vóc dáng nhỏ ,dài ,cao , đầu mặt nhọn bay giống tiêu chuẩn về vóc dáng của chòe hót mà MT nói đấy

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Hihi!
Thì ra là vậy!Hay nhỉ!Chỉ có vậy mà CHIP cứ nghĩ là 1 giống chòe Than khác sông ở miền Bắc chứ!
Hèn chi hôm trước CHIP post hình con Than thì có Bác vào bảo đây là "Chòe Cau",làm cứ thắc mắc hoài thôi!
Nếu vậy sẵn tiện CHIP xin góp ý về Than của Bác Nam!Con này theo tiêu chi của Chào Mào về "Chòe Cau" thì không phải là "Chòe Cau" rồi!Hihi!
Lý do:chân chim ngắn,dáng thấp,đầu có ngấn trán,không liền mỏ!
Thanks Chao Mao!
Thân!

đức hậu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em hỏi đầu liền mỏ là chòe cau ah?? thía nào là đầu liền mỏ nhỉ???

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
sặc cái này là miền Nam gọi chòe than miền Bắc gọi là Chìa Vôi chứ làm jì có chòe câu hả bác. Em chỉ có nghe các lòai chích như chích chòe than, chích Chòe Lửa ,chích chòe đất , chim chích bông ( chim sâu)

xalung

Thành viên tích cực
SVC$
0
sặc cái này là miền Nam gọi chòe than miền Bắc gọi là Chìa Vôi chứ làm jì có chòe câu hả bác. Em chỉ có nghe các lòai chích như chích chòe than, chích chòe lửa ,chích chòe đất , chim chích bông ( chim sâu)

Miền Bắc gọi là chìa vôi à??? Tôi không biết, thấy nhiều người gọi nó là "Quýt xoè", "chích choè". Còn Choè cau thì nghe có người nói nó làm tổ trên cây cau và vóc dáng khá "còi cọc" không được to cho lắm(chắc thiếu ăn:a01:)

lethanhnghi1234

"...bay về phương Nam..."
SVC$
0
Chòe cau tức là con chòe có vóc dáng nhỏ ,dài ,cao , đầu mặt nhọn bay giống tiêu chuẩn về vóc dáng của chòe hót mà MT nói đấy

Bạn Chaomao nói rất đúng đó, chòe than cứ có được 1 đặc điểm và chỉ cần 1 thôi: thật nhỏ con là nhiều người Bắc gọi là chòe cau. Các yếu tố khác như người dài, chân cao, mỏng lông, ốp sát, đầu - mỏ liền, đuôi dài, múa đuôi, cánh... nếu có được là để hoàn chỉnh cho 1 em chòe cau quá đẹp thôi!!! Nhìn chung nuôi chim Than người ta chuộng chim thật nhỏ vì ngoài Bắc rất ít người nuôi đá, hihi, Họa My hàng đàn nên chắc các bác chơi chim chọi thích hơn! Nghe người ta nói sở dĩ gọi là chòe cau vì hay thấy nó làm tổ trên cây cau rất cao do giống này tuy cũng là Chòe than nhưng nhanh nhẹn, mau mỏ hơn! Tóm lại là CHÒA CAU cũng là Chòe than mà thôi!!!
Bởi lẽ nhìn qua ảnh nên không rõ MTCHIP post những con THAN lên ngoài thực tế to nhỏ như thế nào nên không dám kết luận đó có phải là CAU theo quan niệm của người Bắc không, nhưng chỉ dám nói là CỰC ĐẸP !!!

sặc cái này là miền Nam gọi chòe than miền Bắc gọi là Chìa Vôi chứ làm jì có chòe câu hả bác. Em chỉ có nghe các lòai chích như chích chòe than, chích chòe lửa ,chích chòe đất , chim chích bông ( chim sâu)

Cũng có 1 số vùng ở ngoài Bắc gọi chim CHÍCH CHÒE THAN (Oriental magpie robin - tên khoa học [FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Copsychus saularis[/FONT][/FONT][/FONT][/FONT][/FONT][/FONT][/FONT][/FONT][/FONT][/FONT][/FONT][/FONT][/FONT]) là Chìa vôi, tuy nhiên đó chỉ là số ít bạn ạ. Đại đa số người Bắc vẫn dùng tên gọi CHÍCH CHÒE THAN, CHÒE THAN, QUÝT CHÒE, HUÝT CHÒE... còn khi nói đến con Chìa vôi (thuộc họ Chìa vôi tên khoa học là Motacillidae - bạn có thể search hình trên Google là thấy ngay) là nói đến giống chim di cư từ phương Bắc (thường là từ Trung Quốc) sang VN khoảng mùa thu, ở đến xuân là... biến.
Theo quan sát của mình, một người hoàn toàn nghiệp dư về sinh vật học, ngoài Bắc chỉ thấy Chìa vôi ở vùng có núi đá như Ninh Bình, Hà Tây (cũ)... và cũng chỉ thấy từ khoảng tháng 9-10 đến tháng 3-4 Dương lịch là không thấy nữa. Nhưng có nghe nói (lại nghe nói thì không chắc rồi) có giống Chìa vôi của VN ta???
Ngoài ra, ngoài Bắc cũng có CHÍCH Chòe Lửa, CHÍCH BÔNG... nhưng không có CHÍCH CHÒE ĐẤT (trong điều kiện tự nhiên) mà thôi.

Vài điều nghe "người ta nói" và tự quan sát, mong các bạn có kiến thức nhiều hơn "biên tập" và bổ sung để cùng nhau tăng sự hiểu biết, cảm ơn nhiều!

Chỉnh sửa lần cuối:

choè_hn

Thành viên mới
SVC$
0
vâng, bác lethanhnghi1234 nói rất đúng, choè cau cũng là chèo thường thui, nhưng thân hình nó nhỏ hơn choè than bình thường nhìu. kiếm được 1 em choè cau đặc thì thật là rất khó. em thấy 1 số nơi ngta bảo giá 1 em cau mộc chỉ cần chim trống chua cần bít hót hay chưa, hay dở thế nào,giá cũng khoảng 7-800k, tinh' ra thi` cũng rẻ hơn 1 em choè đất non bán tại Trương Định đã 500k rùi. hom nọ em đi xem thì nhà đó có 4 em choè đất non, hwa ra xem còn có 2 em.

kimcoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Có vài lời trao đổi với anh em: mình cũng nuôi choè than lâu rồi, thường là anh em bắt và đút cho, biết mổ thì chuyển cho; mình cũng đi bẫy và bắt ổ non cùng anh em nên thấy rằng choè than thường làm tổ ở các loại cây cao: cau, dừa.., cũng có khi ở bụi chuối, hồng, thậm chí cả các hốc ở mái nhà nữa, thế nên việc gọi choè cau là làm tổ ở cây cau mình nghĩ không chuẩn, vì cùng con chim ấy có thể làm tổ ở nhiều nơi khác nhau trong một vùng. Còn nếu phân biệt theo vóc dáng thì không hiểu tên gọi choè cau là từ đâu ra. Theo mình cứ con nào hót hay thì anh em mình nuôi, đâu cứ phải là "cau". Mỗi mùa mình thường nuôi 4, 5 con sau khi hót lên thì loại bớt, giữ lại 1,2 con hay nhất để nuôi, mình chỉ nuôi choè than hót nên không quá cầu kỳ về vóc dáng. Tiêu chí là chọn những con chân cao, ức nở, mỏ thẳng, không lộn cầu,mau mỏ. Có vài ý kiến trao đổi với anh em cho vui diễn đàn.

Picachu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đây là chú than e mới mua, nó nhỏ con, biết múa, các bác xem giúp e xem chú than này có phải là chòe cau kô?thân
đây có phải là con choẻ than hơn 5 năm hôm gì em xem phải ko anh nam. Hôm đó em thấy nó đẹp hơn cơ!

cuong_thaibinh

Thành viên mới
SVC$
0
các bác nói đều đúng cả! nhưng nói thế cũng khó để phân biệtlawms!giả sử một con chòe than noi nhỏ thì nói đó là chòe cau sao? ở miền bắc chòe than người ta phân làm 2 loại chòe than! chòe than bông và chòe than cau! chòe bông thì nhìn hình dáng bên ngoài to hơn chòe cau nhưng đặc điểm phân biệt rõ nhất là bộ lông! chòe bông thì lông bụng,đặc biệt la phần lông trắngng ở hai bên sườn xù raveernhr lên trên và bao lấy 2 cánh! hai tìm,so sánh các bác sẽ thấy được điều đó!

0vernight

Thành viên mới
SVC$
0
choè cau bây giờ làm còn nhiều nữa đâu, dòng choe cau là dòng sống ở trên cao, như núi, hoặc rừng, cũng như Chào Mào, có chào mào vườn và chào mào rừng thôi, mình có ông bạn có 1 chú choè cau 100% luôn, người to hơn chim sẻ, còn chân thì chưa đến 2 que tăm chập lại, tuy hót ko to như choè BT nhưng được cái hót rất dài và dai, giọng hót như kiểu ziczac lú to lúc nhỏ, ko bao giờ cố định, rảnh có thời gian sang nhà ông bạn mình sẽ quay clip post lên cho anh em thưởng thức! thân

hovanquang2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chích chòe là tên chung của loài chim này. nhưng mỗi nơi có tên gọi khác nhau như miền bắc có nơi gọi chích chòe là chìa vôi,QUÝT CHÒE, HUÝT CHÒE, miền nam gọi chích chòe than.... mỗi nơi gọi một kiểu nhưng nó đều là một loài chim có tên gọi chung là CHÍCH CHÒE.
Chích chòe cau: (theo cách nhìn của người miền bắc) hình dáng chim nhỏ, gọn, lông bó sát thân, khi đậu trên cành nhất là vào buổi sáng đầu nó gật gật, cánh xệ xuống, đuôi chớp xòe và giật liên tục sau hột hồi huýt gió rồi cất tiếng hót lanh lảnh thật dài. khi bay khẽ chớp hai cánh và lao đi như phi tiêu vậy. Tổ chim thường làm trong các hốc cây cau và dừa (do thân cây bị sâu tạo thành hốc trên thân). Mọi sinh hoạt tập quán đều giống chòe than không có gì khác lắm. trước đây miền bắc ít nuôi chích chòe vì nó ăn tạp và bẩn hơn nữa điều kiện khí hậu miền bắc khắc nghiệt. chia làm 4 mùa trong đó có mùa đông rét đến tím cả da thịt, con người chưa đủ cái ăn để chống rét là gì có thời gian và tìm đâu ra cào cào, châu chấu, dế cơm cung cấp đủ mồi tươi cho chim dẫn đến chim hay bị chết, nên rất ít người nuôi. theo nhận biết của tôi là như vậy, nếu có gì không phải mong quý vị thông cảm nhé.

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
xin chào anh em .vấn đề chòe cau và chòe dừa thì quả thật chưa có một tài liệu nào công bố chính xác hết.còn tiêu chí để phân biệt trong giới buôn chim và nuôi chim cảnh cũng không có tiêu chuẩn nào cụ thể.sau đây mình xin đưa ra ý kiến mà mình đã tham khảo được từ những người nuôi chim lâu năm,và cả dân chuyên buôn chim chích chòe than .chòe cau hay chòe dừa thật ra cũng chỉ là chòe than mà thôi.trong môi trường sống,có nơi thuận lợi có nơi thì khắc nghiệt nên để thích nghi với môi trường sống nên chim tự tiến hóa để thích nghi,hoặc do sự biến đổi gen,chẳng hạn như hoàng khuyên,Chào Mào trắng,cu gáy điieemr mực v..vvv.cho nên ở những vùng núi đá miền bắc hay có 1 loại chích chòe THAN thường sinh sống và làm tổ ở trông các hốc đá.loài này đặc biệt nhỏ chỉ bằng con chim sẻ,mỏ ngắn như gai bưởi .lông đen ở ức rất lông chỉ kéo ngang trên ngực và đặc biệt là vệt đen này thẳng chứ không lượn vòng như chích chòe than bình thường.hai vệt trắng trên cánh nhỏ và kéo không hết cánh,khi hót thì tiếng rất nhỏ nhưng lại có tiếng rít đặc trưng chỉ loài này mới có.vì hình giáng nó hơi khác so với chòe than và nó chỉ to như quả cau cưới nên mọi người thường gọi là chòe cau mà thôi.viif mật độ phân bố của loài chim này rất ít,môi trường sống bị hủy hoại nghiêm trọng nên loài chim này vài năm trở về đây hầu như không có bán.cho nên bây giờ thỉnh thoảng có con chòe than châm lớn,dị dạng một chút là mọi người lại bảo là chòe cau,thực ra chỉ là chòe than mà thôi.đây là những điều mình tham khảo được nên góp vui cùng ae trên diễn đàn.nếu có điều gì còn sai xót,mong anh em bổ xung thêm nhé.mình xin trân trọng cảm ơn!!!

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
ở quê mình thì chòe than thương phân hai loại chòe cau và chòe bộp. chòe cau thường nhỏ con cái gì cũng dài đặc biệt là chân và đuôi đứng rất cao, đầu nhọn, mỏ cũng nhon luôn. chòe cau bây giờ thấy ít và rất hiếm, những người chơi lâu năm họ thích chòe cau hơn hót dài và hay hơn.
còn chòe bộp thì to đùng ngắn ngủn ngực nở, mỏ cũng dầy to bản.
chơi cũng hay lắm nhưng không bằng chờ cau.

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
nơi nào là nơi ở của chòe cau?

xin chào các anh chi em của diễn đàn và của mục chuyên về chòe than này nhé.mình tìm rất nhiều bài viết trên diễn đàn về chòe cau rồi mà chưa có kết quả nào khả quan hết.toàn những là trung trung thôi chứ không có bài nào chi tiết về loại chòe cau là như thế nào cả.nay qua mục nhỏ này mình muốn mọi người cùng vào tham gia và bình luận,trao đổi,chia sẻ những kinh nghiêm và những cảm nhận của mọi người về một giống trong loài chòe than này nhé.bởi cũng chính vì vậy mà mình rất muón có moọt thông tin chính thống là có chòe CAU hay không,nó có tồn tại trong thiên nhiên hay không,hay chỉ có trong câu chuyện của mọi người.nếu có thì chúng sống ra sao,vùng phân bố,đặc tính sinh sống và sinh sản của chúng nữa.đại khái là tổng thể như là các loài chim khác.vậy mọi người hãy cùng nhau đóng góp ý kiếnvaf chia sẻ kinh nghiệm nhé.chắc chắn là mọi người sẽ đánh giá rất cao về đóng góp của các bạn đối với một giống chim hiếm của việt nam mình đấy nhé.hãy vì những đam mê mà sẵn sàng chia sẻ với nhau,biết ddens đâu nói đến đó thôi mà.mình xin thay mặt cho những người thích sưu tầm loại chòe hiếm này xin được cảm ơn các bạn rất nhiều.mong rằng các bạn hãy vì mọi người nhé.rất hi vọng vào sự thông rhais và hiểu biết của các bạn đấy.xin cảm ơn rất nhiều!!!!!

bocautrang

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: nơi nào là nơi ở của chòe cau?

chào mọi người em cũng là người nuôi rất nhiều than và gặp nhiều chim hay và không hay. theo em biết và cũng đã từng nuôi. em than cau thực ra không phải là một dòng chim than mà đó thực tế đó là nhưng con chim co hình dáng nhỏ,chân tay cao dáo.mỏ mỏng dài.lông mỏng ôm sát người.hót thì giọng nó đanh,và kéo dài,nhiều giọng. mau mỏ đấu đá thì ác liệt nhưng chỉ đấu hót còn đá thì off. em chỉ biết vậy có gì các anh bỏ qua khinh nghiệm ít hiiii:a14: . rất vui được giao lưu than với mọi người. thân

zzlossangel

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: nơi nào là nơi ở của chòe cau?

chòe cau theo em được biết nó cũng giống chòe than nhưng thân hình bé nhỏ hơn và hót hay hơn, em có 1 ah cũng chơi chim sơ hưu 1 con chòe cau(là nghe nói vậy) hôm nào em hỏi tahm được tình hình có gì em post lên để ae cùng chiêm ngưỡng nha":a01::a01::a01:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom