Guest viewing is limited

ntdung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin cho mình hỏi, Chào Mào của mình được 3 mùa lồng,ở xóm thì chỗ nào chơi cũng được. Nhưng mình không biết tại sao nó chỉ chơi được khoảng 15 phút đầu còn sau thời gian này thi giọng đấu của nó mình có cảm giác giống như bị đứt hơi, giọng sổ ngắn cụt ngủn rồi sau đó rỉa lông rồi thỉnh thoảng lại đổ giọng rồi lại rỉa lông. Vậy có phải chim của mình bị xuống sức không?hay là do nết chơi của nó?hay do tuổi cao sức yếu? có cách nào khắc phụ không các bác. Nếu nước nó chơi như thế này thì chán quá. Xin sự giúp đỡ của các bạn và các anh.

Chỉnh sửa lần cuối:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Chào anh,

Theo những biểu hiện trên, thì con chim đang thiếu lửa. Có nhiều khả năng : đang thay lông, hoặc chế độ dinh dưỡng thấp...Chim 3 mùa thì chơi đã cứng, nhưng chưa tới tuổi lão :D. Anh xem lại chế độ chăm sóc : bột, mồi tươi, tắm và tập dợt thường xuyên. Cũng có trường hợp chim chơi bỏ nước, nhưng theo em do người chủ chưa tìm hiểu hết nết con chim, nhiều lúc thiếu cũng hại, thừa quá cũng hại. Hy vọng em nó sẽ lấy lại phong độ.

Thân chào,
CADN

Chỉnh sửa lần cuối:

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0
Theo mình nghĩ, có lẽ chim này của người khác nuôi đã 3 mùa, rồi giờ bạn tiếp tục nuôi nó. Nếu bạn nuôi nó 3 năm nay thì chắc bạn sẽ là người biết rõ nhất lý do.
Mình xin phép tiếp lời anh CADN:
Ngoài những lý do như anh CADN đã nói (lý do chính), bạn cũng nên xem xét thêm:
- Bạn có thay đổi đột ngột chế độ chăm sóc của nó hay không: thức ăn, chế độ tắm nắng, tắm nước, môi trường xung quanh nó ...
- Chim bị bệnh: vấn đề này rộng lắm, bạn phải miêu tả kỹ thể trạng bệnh nhơn, từ màu lông, tình trạng lông, thế đứng thường xuyên, phân tro, thay đổi về sắc, giọng ... thì mới có cơ may giúp ku chim được - nếu nó bị mắc một trong các chứng thông thường.
- Chim xả lửa do chuẩn bị thay lông: nó không chơi căng nữa mà chỉ kêu, hót lấy lệ rồi thôi - còn lại tất thảy đều bình thường - bạn yên tâm chăm nó đều đặn bình thường. Chim thì năm nào nó cũng có một thời gian như vậy, nhanh thì 10-15 ngày, lâu thì 2-3 tháng rồi bắt đầu rớt lông, thay lông xong lại căng chơi phừn phựt.
Trên đây là vài ý góp vui, nếu còn thiếu sót mong được ACE khác đính chính hộ - thanks!

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
bác Hoàng tận tình quá..hi hi

Đi đâu cũng gặp bác .

Chúc bác vui khỏe

thân
centimet

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
bác Hoàng tận tình quá..hi hi

Đi đâu cũng gặp bác .

Chúc bác vui khỏe

thân
centimet

Đúng đấy cụ cent, cụ Hoàng là ng đam mê Chào Mào bậc nhất,( đối với mình thôi nhé), theo dõi cách chơi của cụ ấy em thầm nghĩ ko biết bà nhà có ghen với mấy chú chim của cụ ấy ko nữa?:a04::a43:
Thank những ý kiến xác đáng của cụ Hoàng và chúc cụ luôn vui vẻ, có sức khoẻ để phục vụ nhân dân đam mê Chào Mào.

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0
Vợ mình không ghen với chim (chắc chỉ ghen với ... côn trùng thôi - nếu mình dây vào :a16:). Chỉ đôi khi hắn khó chịu do phải chăm bầy chim của chồng khi chồng đi vắng vài ngày, nào là móc chim ra, cất chim vào, cho chim tắm, cho ăn uống ... ui giời, đi xa về chưa kịp nghe chim sổ đã nghe vợ thủ thỉ hót chuyện rồi (kể công áh :a29:).

ntdung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn các anh. Chào mào của minh đã nuôi 3 mùa lồng do mình chăm lên, nó bị sù lông hoảng 1tháng nay . Đúng là mình có thay đổi chế độ cám mùa lạnh, nhưng mọi năm không sao không hiểu năm nay nó lại bị vậy. Sáng nay ra cội thi nó vừa rỉa lông vừa đấu mình chẳng hiểu ra làm sao. chất thải của chim thì khô, bình thường

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom