Guest viewing is limited

HaiPhongDiscus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hiện tại em có mấy con cá bị bệnh như sau: đầu tiên là trên mặt (phía bên trên của mắt) xuất hiện vài cái u nhỏ, sau đó cái u này vỡ ra và có một con gì (không biết có phải là con gì hay là cái gì nữa) dài khoảng 2mm một đầu cắm vào cái lỗ do cái u vỡ ra tạo thành còn đầu kia thì thả tự do.
Cá thì vẫn ăn, cây kỳ vẫn căng và bị bệnh cũng đã lâu mà không.... chết
Em đã tiến hành ngâm thuốc tím với liều lượng cao hơn một chút so với độc môn của bác cốc chủ... nhưng có vẻ như không ăn thua.
Cái của nợ ấy cứ rụng ngắn bớt đi rồi lại mọc dài trở lại.
Em tham khảo một số thông tin thì có vẻ giống như mô tả của con trùng mỏ neo... tuy nhiên không chắc có đúng không....
rất mong các bác tư vấn và cho em giải pháp xử lý :a44:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn để ý thật kỹ, xem "cái đầu" tự do đó có đôi sừng giống mỏ neo không nhá, kích thước dài của trùng mỏ neo là 6 - 12 mm?

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Hiện tại em có mấy con cá bị bệnh như sau: đầu tiên là trên mặt (phía bên trên của mắt) xuất hiện vài cái u nhỏ, sau đó cái u này vỡ ra và có một con gì (không biết có phải là con gì hay là cái gì nữa) dài khoảng 2mm một đầu cắm vào cái lỗ do cái u vỡ ra tạo thành còn đầu kia thì thả tự do.
Cá thì vẫn ăn, cây kỳ vẫn căng và bị bệnh cũng đã lâu mà không.... chết
Em đã tiến hành ngâm thuốc tím với liều lượng cao hơn một chút so với độc môn của bác cốc chủ... nhưng có vẻ như không ăn thua.
Cái của nợ ấy cứ rụng ngắn bớt đi rồi lại mọc dài trở lại.
Em tham khảo một số thông tin thì có vẻ giống như mô tả của con trùng mỏ neo... tuy nhiên không chắc có đúng không....
rất mong các bác tư vấn và cho em giải pháp xử lý :a44:

Độc môn không dùng để trị ung nhọt!

Thiệt tình là tui không biết và cũng không quan tâm có bao nhiêu loại ký sinh, tên nó là gì, hình dáng nó ra sao, tui nuôi và trị bệnh cá dĩa theo kiểu "kinh nghiệm nhà nông"

Cứ:

- Nấm mốc thì dùng độc môn;

- Sình bụng, đường ruột thì formol, tini, metro

- Ung nhọt, lổ hang thì ra tiệm thuốc tây mua chai thuốc tím, mua tuýt tetra dạng mỡ (thứ dùng bôi lên mắt) tổng cộng không quá 10k; thuốc tím thì chấm gòn "ngoái" vào lổ hang, ung nhọt đó (nếu phần thịt thì mạnh tay xíu, nếu phần đầu, sọ thì chỉ chấm lên, không thôi vỡ sọ,vỡ xương cá chết ngay) xong rồi thì lấy tetra bôi trét lên, thả lại vào hồ. Cẩn thận thì quính thêm tetra vàng, không thì cũng không sao, Hình như chưa con nào chết

-------------------------------------------

Chưa phải chính vụ của mùa dịch bệnh, nhưng quê tui lại có người giũ trại...Sảng rước ông thầy này đến trị, chiều mời ông thầy kia đến kê thuốc, 2 ông chuẩn đoán khác nhau, thuốc trị khác nhau.... kết quả sau 03 ngày hội chẩn = cá die ráo (= mười mấy "chai" là vốn bán từ bầy heo), vợ nhăn quá trời! đến kiếm tui uống cà phê + hồ than thở mà chủ yếu là oán trách 2 ông kia)

Trường hợp này, tui thấy:

1. Cá chết vì thuốc chớ không phải vì bệnh;

2. Chưa rành thì đừng mở rộng

3. Nếu tự ngâm cứu điều trị chưa chắc đã giũ trại, tổn thất có thể là nhiều nhưng chắc là còn 1 mớ, quan trọng là tự rút ra bài học cho mình về điều trị cá dĩa

4. Không nên trách 2 ông thầy chỉ nên tự trách mình rước 2 ông thầy (một lúc)

..........

Tui nói vậy, hỏng hiểu sao "cha" te te đi về một nước (chắc là oán trách luôn tui rồi)

Là chuyện thiệt mới xảy ra, viết để anh em đọc cho vui!

(Dứt khoát là không có ý " *** chĩa" gì hết à nghen!)

Thân !

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom