Guest viewing is limited

Hieutc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em đang nuôi mấy con chim vì không có thời gian mua cào cào nên chỉ cho ăn dế.Mỗi ngày mỗi con ăn gần cả chục con dế.Nhưng hôm nay thấy thông tin dế nuôi có nhiều chất kích thích tăng trưởng cho ăn lâu dài sẽ hưởng tới vật nuôi.
Hiện tại cá rồng ăn nhiều dế đã có ảnh hưởng.Còn chim nuôi cho ăn nhiều về lâu dài có sao không các anh.
Dế nuôi bán nhiều và rẽ lắm.Các anh cho ý kiến vụ này nha.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vụ này cần phải xem coi dế đó là dế gì á.
Ai nuôi cho ăn gì v.v..

Dế các bạn nuôi chim cho ăn có sao đâu, bên phía Malai Singapore ở Mỹ đây các fans nuôi chim đều cho măm dế có sao đâu.

Squallthukhoa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Dế ăn tốt mà anh,có sao đâu.Mỗi ngày em cũng cho 10 con nè.đâu có j xảy ra đâu.Cá của anh ăn dế bị j vậy

hanguyentn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bnạ cũng có thể cho chim. cá ăn mối, loại mối cánh thường bay lên vào ngày mưa đó. chim rất thích và mối bổ lắm. Canh buổi tốt trời mưa vừa tạnh mà bắt.

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em đang nuôi mấy con chim vì không có thời gian mua cào cào nên chỉ cho ăn dế.Mỗi ngày mỗi con ăn gần cả chục con dế.Nhưng hôm nay thấy thông tin dế nuôi có nhiều chất kích thích tăng trưởng cho ăn lâu dài sẽ hưởng tới vật nuôi.
Hiện tại cá rồng ăn nhiều dế đã có ảnh hưởng.Còn chim nuôi cho ăn nhiều về lâu dài có sao không các anh.

tôi cho mấy chú mi ở nhà ăn dế hằng ngày nè, nó có vấn đề bạn ạ.. tụi nó hót kinh quá, mọi người ra đập lồng vì không cho mọi người ngủ trưa đó:a04::a37::a25:
Thân!

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình thấy dế cho chim ăn thì OK , chưa thấy hiện tượng gì xảy ra, nhưng nếu mua được dế bắt tự nhiên thì tốt hơn dế nuôi...còn cá rồng cho ăn dế thì ảnh hưởng sao vậy Mr.Hieutc ?cho ae biết gấp nhé.Vì mình cho ăn toàn dế không ah. Năm rồi mình bị một em huyết long chết ( cá l ớn rồi) chắc là lý do này quá ??????????? Đến bây giờ nhắc lại vẫn tiếc wa chừng luôn.AE nào có thông tin cho tớ biết với!!!!!!!!!
DTH

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Đây là một đoạn trích từ báo vnexpress.net
Nói về thành phần dinh dưỡng của châu chấu và dế, kiến.

Châu chấu có 20 gram thành phần là protein và chỉ có 6g chất béo, trên 100 gram. Trong khi kiến lửa có 13,9 gram protein và 3,5 gram chất béo. Dế cũng là nguồn sắt, kẽm và canxi dồi dào.

Hieutc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thấy dế cho chim ăn thì OK , chưa thấy hiện tượng gì xảy ra, nhưng nếu mua được dế bắt tự nhiên thì tốt hơn dế nuôi...còn cá rồng cho ăn dế thì ảnh hưởng sao vậy Mr.Hieutc ?cho ae biết gấp nhé.Vì mình cho ăn toàn dế không ah. Năm rồi mình bị một em huyết long chết ( cá l ớn rồi) chắc là lý do này quá ??????????? Đến bây giờ nhắc lại vẫn tiếc wa chừng luôn.AE nào có thông tin cho tớ biết với!!!!!!!!!
DTH

Dear Anh !

Hôm rồi em vừa đi tong 1con Thanh Long dài 20 cm.Tìm hiểu nguyên nhân chết thì em theo kinh nghiệm nuôi 2 năm em nghi là cho ăn dế nhiều ( dế nuôi công nghiệp ).
Sau khi cá chết em vào auqabird tìm hiểu thì thấy có mấy anh nói ăn dế nuôi nhiều không tốt ( vì có chất kích thích tăng trưởng trong dế ).Em nghĩ cũng đúng vì em nuôi con TL 1 năm rưởi không cho ăn dế nuôi cá rất khỏe mạnh.Sau khi cho ăn dế khoảng 2 tháng cá mập và lên màu thấy rõ.Nhưng khoảng 1 tuần trước là cá bơi yếu hẳn và ra đi.
Em nghĩ chắc là do dế rồi.Thanks!

chaomao_dt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hix hôm nay đọc bài viết nay thấy lo wa...mấy con cá nhà em cho an toàn dế,ko biết có sao ko đây chắc phải hạn chế lại thôi

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Mình xin góp chút ý kiến. Mình nuôi cá rồng cả hơn 6 năm nay rồi, vẫn cho ăn dế, tôm đông lạnh, cá vàng (goldfish), và super mealworm và con cá cho đến nay vẫn mạnh khoẻ và màu sắc lên khá đẹp mặc dù 6 năm trước đây con huyết long là thuộc loại hạng dzỏm chứ không phải thuộc loại quality cao như bây giờ. Theo mình nghỉ, cho dế ăn không có hại cho cá hay chim hay các loại bò sát (mình cũng nuôi và đẻ một số loại bò sát như bearded dragon) và chẳng có chết con nào cả nhưng các bạn cần nên nhớ không cho chim, cá ăn dế đang bị bịnh hay đã chết. Dế chết hay dế bị bịnh (thường có màu đen xẫm và ít hoặc không cử động) thì khi cho chim hay cá ăn rất dễ gây truyền bịnh cho cá và chim. Đó có thể là nguyên do chính làm chim và cá bị toi. Bên Mỹ này các bạn chơi cá rồng, chơi chim đều cho ăn dế cả. Mình hay các bạn khác như Raven, Andy, David trung bình mỗi 2 tuần mua cũng khoảng 2 ngàn con dế cho chim cò ăn mà có sao đâu. Cái quan trọng là nguồn mua dế ở đâu và người bán cho dế ăn gì trước khi mình mua. Sau khi mua dế về, các bạn nên cho dế ăn vài ngày trước, nếu thấy con dế nào mạnh khoẻ thì cho chim hay cá ăn. Cái này gọi là cách ly/bảo quản (quarantine) con dế để tránh tình trạng cho chim cá ăn những con dế bị bịnh gần chết có thể gây ra bịnh cho chim cá.

hoàng yếnPT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình rất tâm đắc với Lac Viet,Bản chất con dế tốt hay không tốt do có hay không những tác động khác đến với nó cũng như chúng ta ăn trái cây,thịt,gạo hằng ngày vậy ,gần gủi hơn là sữa và melamine gần đây vậy.Thôi đừng tiếc con huyết long nữa vì nó đã không còn ,chỉ làm cho DTH phiền não thôi.Hôm nay vui ngày mai sẽ vui hơn :a26::a35:.Chúc vui vẽ.Thanks

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Mình cũng giống bạn thôi, chim của mình toàn ăn dế chứ không ăn cào cào vì dế lúc nào cũng dễ mua còn cào cào châu chấu thì lúc có, lúc hiếm .
Mình cho chim khuyên , chòe đất tất cả đều ăn dế mỗi ngày từ 8 -10 con tùy lớn nhỏ , thấy cũng tốt lắm chúng chơi cũng ok . Dế có nhiều chất dinh dưỡng rất tốt cho chim, còn về chất tăng trưởng nếu có trong dế thì không ngại chút nào nếu bạn sợ thì có thể mua dế về nuôi vài ba ngày thì hãy cho chim ăn.
Chúc các bạn thành công !

ruacon80

Thành viên tích cực
SVC$
0
Có bác nào biết người ta nuôi dế = thức ăn gì ko nhỉ? Theo mình nhớ thì có khá nhiều bài báo dạy cách nuôi dế để giúp người nông dân làm giầu nhưng hầu như ko nói đến thức ăn tăng trọng trong cách nuôi dế. Vì hình như con này nó cũng ăn tạp, từ các loại rau, củ, quả đến cả chỉ cám ngô ko vẫn xơi đều. Quan trọng là môi trường sống để đảm bảo cho loài này có thể sinh sản được thôi.
Theo như nhiều anh em có kinh nghiệm trong nghề nuôi chim, để đảm bảo cho chim bền lửa thì hầu như chỉ cho ăn dế trước khi thay lông. Khi lông hoàn chỉnh thì ko cho ăn nữa mà chuyển sang cào cào để đảm bảo độ bền của lửa chim. Ko biết cá thì thế nào, nhưng có lẽ con họa mi ăn dế sẽ ko tốt bằng cào cào đâu ah. He he cào cào đúng là số 1 cho giữ lửa chim họa mi. :a24: Ơ mà các bác Hà nội mùa đông giá rét mà vớ được vài chú dế cụ thì cũng nhanh chóng cho em Mi nó xơi cho lại sức ngay ấy chứ nhỉ:a31:

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Không biết bên VN thế nào chứ bên Mỹ và các nước khác họ nuôi dế bằng thức ăn bột, cà rốt, củ khoai tây. Mình thì cứ mua loại thức ăn bột pha chế riêng cho dế ăn vì loại thức ăn này có nhiều canxi. Sang thì cho ăn luôn cả cám chim, thức ăn cho cá. Dế là loại ăn tạp nên cho gì cũng ăn nhưng cái quan trọng là những thức ăn cho dế ăn có ảnh hưởng gián tiếp đến việc nuôi chim/cá nên các bạn chọn lựa kỹ những thức ăn gì cho dế ăn giống như mình làm cám cho chim ăn vậy. Như mình đã nói lần trước, ngoài thiên nhiên khi con chim bắt mồi ăn dế và các loại côn trùng, thì con dế và các loại côn trùng tron bụng còn đầy thức ăn mà chúng đang ăn. Những thức ăn đó trong bụng con dế gián tiếp cung cấp những chất dinh dưỡng cần thiết cho chim mà chính con côn trùng (dế) không có. Cho nên tuy con chim không ăn trực tiếp những thức ăn (như trái cây, rau hoa, v..v..) mà côn trùng ăn nhưng những thức ăn đó là nguồn cung cấp chất dinh dưỡng cho chim.

Minh Hai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho chim ăn dế cũng tốt chứ có sao đâu bạn, nhưng thỉnh thoảng bổ sung thêm cào cào. Mấy con dế mập ú ụ chim ăn bổ lắm nhưng thiếu cào cào thì chim không sung được đâu.

crocodilenew

Thành viên tích cực
SVC$
0
Trước nay thật sự mình rất thích cho chim ăn dế, hình như chim cũng rất thích dế. Dế lại dễ mua, lại có thể nuôi ( mình đã nuôi thành công) vì vậy mình hoàn toàn có thể chủ động mồi tươi liên tục và tươi sống cho chim, lại rất kinh tế nếu bạn tự nuôi đẻ.
Tuy nhiên 1 số cao thủ nói dế ăn cũng rất mát, nhiều chất béo, chim ăn nhiều sẽ mập, làm biếng hót, tuột lửa nên hiện nay mình chủ yếu cho chim ăn cào cào, lâu lâu mới bổ xung dế hoặc khi thay lông thì mới cho ăn dế nhiều. Hôm nay thấy các bạn nói dế tốt vây thì mình sẽ cho ăn dế nhiều 1 chút, vừa tiết kiệm lại chủ động.

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Ăn nhiều dế chim sẽ bị ì và rất ít hót. Dế chỉ thích hợp cho chim đang thay lông thôi. Mình nuôi than hót nên không chuộng dế lắm. ai thử xem nhé : Chim đang hót căng cho ăn dế liên tục 4 ngày - mỗi lần 10 con cam đoan em nó sẽ nín ngay. Lâu lâu cho ăn một lần thì khác.,chim sẽ linh hoạt hơn đấy

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a34: theo mình thì cho ăn cũng tốt nhưng chỉ khi chim thiếu chất thì mới nên cho ăn những điển hình của việc thiếu chất là chim hay đứng cầu bằng 1 chân :a32: lúc đó bổ xung dế rất tốt :a45: còn lại thì cho ăn 1 hai con cũng tốt nhưng nếu cho chim ăn nhiều quá gây nghiện lúc có dế thì hót còn không thì im re:a08:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom