Guest viewing is limited

thaidesign

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sáng hôm nay cho mấy chú chim tắm ngồi để ý thấy sao e bổi huế gần năm lồng bám lồng rồi nhảy xuống cứ bị vướng vướng,nhìn kĩ lại thì dàn móng của chú ta dài quá độ,móng giữa dài và cong quắp vào,k biết có nên bắt e nó ra cắt móng bớt đi k,nhỡ để như vậy e nó bị vướng rồi sút móng thì khổ,ae chỉ giúp giùm e thử có nên hay k va nên lam ntn nha,cảm ơn mọi người rất nhiều !

nguyenkingcom

Thành viên mới
SVC$
0
bạn bắt ra cắt móng khẩn cấp,để ý cắt vừa phải thôi ko vào tủy là chảy máu,nhát mất chim thì mệt,thay ngay mấy cái cầu đứng,đang bị to hoặc nhỏ quá nen móng bọ quặp vào trong và dài móng,chim mọc móng dài tốt hết dung cầu nứa cho nó mài móng.thân

vinhphong

Thành viên tích cực
SVC$
0
sáng hôm nay cho mấy chú chim tắm ngồi để ý thấy sao e bổi huế gần năm lồng bám lồng rồi nhảy xuống cứ bị vướng vướng,nhìn kĩ lại thì dàn móng của chú ta dài quá độ,móng giữa dài và cong quắp vào,k biết có nên bắt e nó ra cắt móng bớt đi k,nhỡ để như vậy e nó bị vướng rồi sút móng thì khổ,ae chỉ giúp giùm e thử có nên hay k va nên lam ntn nha,cảm ơn mọi người rất nhiều !
mình cũng có vài chú như vậy ,nhưng mình lấy giấy nhám loại mịn cột vào mặt dưới cầu chính làm sao để móng tiếp xúc dc với giấy nhám .thì móng sẽ từ mài mòn bớt .chứ bắt ra làm chim hoảng .cắt móng lỡ may cắt sâu vào quá thì khổ :a24:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
ra mua cái cầu mài móng là xong. Bác xem lại cái cầu đậu của chim bác nhá. Biện pháp khắc phục tốt nhất là thay cầu đậu.....

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

Chào Mào bổi thì móng mau dài lắm. mình cũng có một con cắt móng mệt mỏi luôn.
mình thấy cắt móng là biện pháp nhanh gọn và hiệu quả nhất. còn dùng cầu mài móng thì khó mà mài móng cho ngắn đc. dùng cầu mài móng khi chỉ móng mới ra dài chút thôi. nếu dài rồi thì khó lắm. cho nên cắt móng là ưu việt nhất. tuy nhiên cái gì cũng có mặt tốt - xấu hết. cắt móng thì chim nhát hơn. tuy nhiên bạn nên xem xét những trường hợp sau:

- nếu chim đã thuần rồi thì bạn nên cắt móng. vì Chào Mào ít bị hoảng, bắt cắt móng rồi vẫn chơi bời bình thường

- nếu chim bổi chưa thuần thì cũng dùng cách trên (vì ko có gì đê mất :D)
- nếu chim bắt đầu thuần (tiếng trong nghề gọi là thuần sơ sơ) thì bạn nên dùng cầu mài là tốt hơn.mặc dầu hơi chậm chút. nếu như bạn mà bắt cắt móng thì uổng công thuần lại từ đầu.

dùng cầu mài móng thì cũng phải lưu ý kích thước của cây cầu mới đem lại hiệu quả. chứ cầu lớn quá hoặc nhỏ quá thì ko có tác dụng đâu

thân
thanhbonsai

thaidesign

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào bổi thì móng mau dài lắm. mình cũng có một con cắt móng mệt mỏi luôn.
mình thấy cắt móng là biện pháp nhanh gọn và hiệu quả nhất. còn dùng cầu mài móng thì khó mà mài móng cho ngắn đc. dùng cầu mài móng khi chỉ móng mới ra dài chút thôi. nếu dài rồi thì khó lắm. cho nên cắt móng là ưu việt nhất. tuy nhiên cái gì cũng có mặt tốt - xấu hết. cắt móng thì chim nhát hơn. tuy nhiên bạn nên xem xét những trường hợp sau:

- nếu chim đã thuần rồi thì bạn nên cắt móng. vì chào mào ít bị hoảng, bắt cắt móng rồi vẫn chơi bời bình thường

- nếu chim bổi chưa thuần thì cũng dùng cách trên (vì ko có gì đê mất :D)
- nếu chim bắt đầu thuần (tiếng trong nghề gọi là thuần sơ sơ) thì bạn nên dùng cầu mài là tốt hơn.mặc dầu hơi chậm chút. nếu như bạn mà bắt cắt móng thì uổng công thuần lại từ đầu.

dùng cầu mài móng thì cũng phải lưu ý kích thước của cây cầu mới đem lại hiệu quả. chứ cầu lớn quá hoặc nhỏ quá thì ko có tác dụng đâu

thân
thanhbonsai
tks ae rat nhiều,e vừa đổi cầu cho e nó rồi,e nó cũng vừa hơi đứng lồng r6oi2 nên như a thanhbonsai nói uổng công thuần lại từ đầu nữa :a12:
tks a !

thangdaide

Thành viên mới
SVC$
0
tks ae rat nhiều,e vừa đổi cầu cho e nó rồi,e nó cũng vừa hơi đứng lồng r6oi2 nên như a thanhbonsai nói uổng công thuần lại từ đầu nữa :a12:
tks a !
thế các bác cho em hỏi là mống dài thì có tác hại gì không? nếu không có tác hại thì cắt làm gì nhỉ?:a33:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
thế các bác cho em hỏi là mống dài thì có tác hại gì không? nếu không có tác hại thì cắt làm gì nhỉ?:a33:
móng dài thoạt nhìn ban đầu thì ko có tác hại gì nhưng cầm nuôi nó rồi mới biết là có tác hại ntn
1/ móng dài thì dễ bị mất móng do vướng vào lồng dẫn đến mất móng, chim bị đau chân và mất thẩm mỹ
2/ khi móng dài thì xảy ra hiện tượng cong vênh, móng lệch lạc không đẹp, nhảy thường hay vấp suy ra mất vẻ tự nhiên và thẩm mỹ
3/ nếu con chim bị một trong hai trường hợp trên thì chim mất giá trị vì ai nuôi chim cũng muốn chim mình hoàn hảo mà

anhtun_dalat

Thành viên mới
SVC$
0
chào bạn!:a12:
bạn nên cắt móng chân em có đi, không thì em nó nhảy hư móng tội nghiệp em nó. Mình cũng có 1 em huế 5 mùa, cúa 2 tháng mình lại bắt em nó ra cắt một lần. Trước khi cát bạn cho em nó tắm ứớt lông rồi hãy bắt ra cắt, cho nó không bị hoảng.
Chúc bạn thành công !:a15:
:a21:

giangcoii

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bắt ra cắt mà lỡ tay 1 phát là good bye no see yo again kệ nó đi chả s đâu

VOTUONGVYBMT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bắt ra cắt mà lỡ tay 1 phát là good bye no see yo again kệ nó đi chả s đâu
Bạn lấy cái ghế đẩu và tủ cái mùng ở ngoài cho lồng vào và mở cửa cho nó em bay ra bám vào mùng từ thu mùng lại bắt em nó ra . Chú ý khi cắt cần nhẹ nhàng dùng móng tay vuốt mónag cho nó mềm và tiếng hành cắt , sau đó lại vuốt lại lần nữa cho khổi trầy sướt móng . Chúc bạn thành công

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Móng của chim bị dài thì chắc chắn phải xử lý, nhưng cắt k phải là cách, vì nó đã dài thì cứ dài mãi và cứ cắt mãi, chả lẽ mỗi tháng bắt ra cắt 01 lần???

Vì vậy theo mình cầu mài móng là cách tốt nhất, Ae tuyệt đối đừng nghĩ đến chuyện bắt ra cắt nhé.

Và theo kinh nghiệm của mình thì chim bổi móng không bị dài, chim tơ hay bị tình trạng này hơn.

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim móng đã dài quá rồi thì không có cách nào khác là phải cắt móng thôi, nếu không cắt thì nó cũng tự cắt móng luôn cho bạn đó ( gãy móng do dài quá vướng khi nhảy) cắt rồi thì nhớ là phải dùng cầu mài móng cho em nó không thì trước sau gì bạn cũng phải cắt nửa đó, có những con móng rất mau dài, nhưng cũng có loại dù không dùng cầu mài nhưng mỏng cũng rất lâu dài ra, cái này nó cũng tương tự như vảy của chân chim vậy

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom