Guest viewing is limited

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hỏi về cách phân biệt chim từng vùng!

Hôm qua mình ghé qua một số tiệm chim trên đường Trường Chinh, thấy trong lồng cả 50con, con nào cũng giống con nào, màu lông giống y chang nhau luôn. Có tiệm bảo là Chim Huế, có tiệm bảo là Chim Đà Nẵng, có tiệm bảo là chim Bình Định..v.v...Mình chẳng biết đâu mà lần nữa.:a43::a43:
Làm thế nào anh em có thể xác định được chim của từng vùng mà không nghe Giọng hót được vậy? Ví dụ như màu Lông, cách chơi..
Chân thành cảm ơn!

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
Ðề: Hỏi về cách phân biệt chim từng vùng!

nếu xét về giọng có người chơi lâu năm và có kinh nghiệm giao lưu và để ý chim từng vùng thì có thể nhận biết được. chứ còn nhìn hình dáng...... mà ai khẳng định là chim vùng nào thì quả thật là chuyện hoang tưởng. tuy nhiên chim mỗi vùng có nét riêng nhưng rất không tuyệt đối nên chẳng ai mà dám khẳng định được.

thân mến
thanhbonsai

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Thường những tiệm chim trên Trường Chinh đa số bán chim của vùng Đắc Nông, Đắc Lắc, gia lai là chính thôi, chứ 1 số vùng như bạn nêu ra như chim Huế, Đà Nẵng, Bình Định thì quả thật là đang khan hiếm lấy đâu ra mà có vào trong này chứ, mình nói sơ giá chim ngoài Bình định mình nhá, chim mt mới bẫy về ng ta bán 200k còn chim bổi bẫy dc giá đã 500k hic thì vào đây bán giá như trên đấy thì theo bạn có nên k nhỉ, đây là cả vde chim Huế, và DN cũng vậy thôi, còn để phân biệt về giọng hót, tướng hình thì chỉ có ng có nhiều kinh nghiệm nuôi qua thì mới nhận ra dc. chứ nhìn màu lông đoán thì khó lắm bạn, còn cách chơi thì càng khó hơn :a43:

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

anh em nào chơi CM Đắc Lắc và Gia Lai cho hỏi nhé: lông bụng của con Chim của các bạn nuôi khác gì với chim vùng khác không?

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0
Số làm mình có một người quen ,củng khá già rồi .Bác đó bẩy được khá nhiều chim sẩy ở thành phố mà không biết cách nào phân biệt được .Ae có cách nào phân biệt chỉ mình với nhé .

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0
Có chứ bạn,tuy nhiên thì bạn muốn khẳng định đc chú chim thuộc vùng nào thì chỉ cần nghe chim hót,và ra giọng thì ta có thế bik nguồn gốc của chú ta,tuy nhiên thì chỉ có thể đc 80% thôi,vì có những chú chim tơ hay lứa đc người chơi ép giọng thì cái này là po tay hoàn toàn ah,chỉ bik đc đối với chim dã trưởng thành ngoài rừng và có chất giọng rừng sẵn rồi.Chứ ta k thể phân bik đc qua hình dáng và tướng mạo của chú chim mà phân biệt đc bạn ah

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0
hihiih nghe giong thì mình bo tay . có cách phân biệt hình thể nào không bạn nhỉ

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0
Cũng có thể phân bik tuy nhiên chỉ có thể là khách quan thì ít mà chủ quan thì nh bạn ah,bởi vốn dĩ loài CM thì rất đa dạng,cũng có vài vùng mà ta có thể phân bik qua mắt thường đc,ví dụ như thế này nhé:Gia Lai,Huế,Quảng Bình,,,,với những ng nuôi lâu mới có thể nhìn qua đc,chỉ theo cách cảm nhận ah chứ k phải theo 1 phương sách hay hướng dẫn nào cụ thể cả,do đó "Không thể nhìn mặt mà bắt hình dong" đc bạn ơi
Thân

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Đê phân biệt được chim Chào Mào của từng vùng thì cũng hơi khó bạn à.Nếu có thi cũng chỉ phân biệt được chim miền Bắc, trung nam thôi.Chào mào là loài chim mà vùng nào cũng có nên nếu để phân biệt được thì cần phải có kinh nghiệm lâu năm, đặc biệt là nuôi nhiều chim của nhiều vùng khác nhau, từ đó mới có thể phân biệt đc dễ dàng !
- Theo mình biết thì mấy cụ trong diễn đàn có thể phân biệt được chim từng vùng theo giọng hót đấy.bạn có chim thì pozt clip lên nhờ mấy cụ xem cho cũng được !

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Để phân biệt chim từng vùng thì phải nghe giọng, mà cũng chỉ phân biệt được một vùng rộng lớn thôi còn chi tiết từng vùng nhỏ thì nói thật chưa có cao thủ như vậy đâu. Cách hay nhất là ắp clip lên mạng, cao thủ từng vùng nghe và nhận định em nào là ở vùng nào? mà cao thủ chỉ nhận định được vùng của họ thôi. Vậy có 10 em thì sẽ có 10 cao thủ nhận định em ý thuộc vùng nào hộ rồi. Vậy sau 1 thời gian bạn sẽ đoán được em ý ở vùng nào. Mình dùng từ " Đoán" nhé

hieutrolai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cháo cả nhà !
nó chung là cụ củng giống mình rồi , nhưng mình thì không quan trọng chuyện giong hay vùng miền. Cái quan trọng là khi nghe có chim về và được bẩy là vui rồi , sau đó là chăm cho tốt một thời gian không thích thì lại cho e nó về với thiên nhiên lại .
Vài ý góp vui !!!

HoHoHa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Up cho topic hay!
Đợi thêm các cao thủ cho ý kiến ạ.

minhgas

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a01::a01::a01: đề nghị close topic vì mấy cái này bạn chịu khó đọc lại các bài đã post về các đặc điểm của các dòng chim CM từng vùng (Ví dụ chim Huế : dáng ,giọng, giọng chuẩn thường ra mấy âm hay chim Trung Man hoặc Chào Mào Bắc )từ đó bạn tự nhận xét lấy chứ nói thì vô biên mà ko chính xác :a01::a01:

dt_chaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim chơi hay và bền, tướng tá ổn là ok rùi. vùng nào cũng có chim hay hết. đa số người chơi chim thường khen và bảo vệ chim quê hương mình thôi bạn à. mình chơi chim đủ vùng hết miễn hay là đc chúc bạn vui vẻ. chim tơ ép giọng vùng nào cũng ok hết nếu tạng chim và cốt chim tốt, thích vùng nào mua chim thuộc về ép chim tơ.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom