Guest viewing is limited

chaomaorung_hung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tình hình là vầy, chú chim của em đang căng lửu líu cũng tạm.. nhưng tối hum trước không bít làm sao em nó bị gãy mất móng trước em buốn quá. ngắm cái móng bị gãy chảy cả máu mà buồn vô cùng.. không biết nó có mọc được nửa không. mà bữa nay em nóa yếu lắm..hót củng ít nữa. mất móng con chim cón giá trị không ...con chim đóa em yêu lắm tại chật vật lắm với có được chú chim ưng ý.hjx.:a45:có cách náo cho em nóa mọc lại cái móng bị gãy đóa không! Thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: AE ơi giúp e với!

vấn đề này có thế do chim bị hoản sợ cái zì đó nên nhẩy ko may bị gảy móng.nhưng móng sẽ mọc lại nhưng có thể ko đẹp như móng củ .dân chơi chim rành người ta sẽ nhận biết được chim bị gảy móng nào.còn chim bị gảy mỏng mà ko mọc lại được thì cũng bị ảnh hưởng đến giá trị đó bác.có ai mà muốn con chim mình bị sự cố nào đâu.nhưng vấn đề của bác thì chắc ko sao vì chim se mọc lại móng thôi.cố nuôi chim kỷ để móng ra cho tốt.

thân

thanhvy_saker

"Vành Khuyên Đà Nẵng"
SVC$
0

trong11 nói đúng đấy,bạn đừng lo quá,móng nó sẽ tự mọc lại thôi,thời gian này tốt nhất bạn nên treo em nó nơi yên tĩnh,tránh gió,coi chừng bọn thằn lằn tới phá. Một thời gian sau thì móng sẽ mọc trở lại thôi!
Còn chú chim bị mất móng,sau khi mọc lại,móng mới thường thường là sẽ có màu hơi trắng,không giống với màu của những cái móng cũ,nhưng theo thời gian nếu chế độ dinh dưỡng hợp lí thì nó cũng sẽ bình thường lại thôi,chúc em nó mau ra móng trở lại :a45:

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Bây giờ mất móng thì giá trị của chú chim cũng bị suy giảm nghiêm trọng nhưng có lẽ chú chim của bạn không để bán nên bạn hãy nuôi nó cho mọc lại móng. Bạn hạ cầu thấp xuống, làm sạch chuồng trại và trùm áo lồng lại để nơi yên tĩnh. Còn về dinh dưỡng thì cho em nó ăn cào cào nhiều lên rồi em nó sẽ lành vết thương và mọc lại móng. Tất nhiên thời gian đâu móng mọc lại người ta nhận biết được nhưng móng đó qua khoảng 2 năm thì hơi khó đấy nên bạn yên tâm nhé. Chú ý khi treo cất chim đi ngủ cần treo nơi an toàn không có sự quấy phá của các loại như gián, thằn lằn, chuột...Chúc chú chim của bạn mau lành. Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

chaomaorung_hung

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cám ơn lới khuyên của các anh. nhưng cái móng bị gãy sát đầu ngón lắm em sợ không mọc lại được. mấy ngày này bùn quá ngối ngắm e nóa tắm rửa mà nản..em nóa chân trắngng ,móng trắng nên em cũng không lo là chân nó ra màu gì , miển là mọc lại được.. huhu:a09::a09:.. mới hum trước ngày nó bị còn bẫy được một em mộc cực đẹp tướng tá miển chê...vậy mà huhuh:a09::a09:.. chắc có em mới nó sợ bị thế chỗ nên gãy móng...chỉ cần nó mọc được móng thì time bao lâu em cũng chờ được .. thôi vậy hãy cứ để time nói.. e cám ơn mọi người đã an ủi...THANK YOU!:a09::a09::a09::a09:

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0

Cám ơn lới khuyên của các anh. nhưng cái móng bị gãy sát đầu ngón lắm em sợ không mọc lại được. mấy ngày này bùn quá ngối ngắm e nóa tắm rửa mà nản..em nóa chân trắngng ,móng trắng nên em cũng không lo là chân nó ra màu gì , miển là mọc lại được.. huhu:a09::a09:.. mới hum trước ngày nó bị còn bẫy được một em mộc cực đẹp tướng tá miển chê...vậy mà huhuh:a09::a09:.. chắc có em mới nó sợ bị thế chỗ nên gãy móng...chỉ cần nó mọc được móng thì time bao lâu em cũng chờ được .. thôi vậy hãy cứ để time nói.. e cám ơn mọi người đã an ủi...THANK YOU!:a09::a09::a09::a09:
Tất nhiên mất móng như thế thì nó phải là gãy sát đầu ngón chớ bạn. Bạn đừng lo lắng cứ hạ cầu thấp xuống cho chân em nó đỡ bị đau với lại khi tắm thỉnh thoảng cho em nó tắm với nước muối loãng để sát trùng thì chắc chắn móng sẽ mọc lại thôi. Chúc bạn thành công. Thân

chaomaorung_hung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: có cách náo cho em nóa mọc lại cái móng bị gãy đó không

Cám ơn a. tại bữa trước em nó gãy một mẩu ở cái móng kia rùi vậy mà giờ gãy thêm bên nữa.. thế nhưng bữa nay e nó củng tạm ổn rùi.. củng đang líu lại và lanh lẹn hơn..:a01::a01:. thân!.. nhưng cho tắm nước muối lonag4 zay lông là có bị ảnh hưởng không.. và giọng có bị sao không:a23::a23:

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0

Cám ơn a. tại bữa trước em nó gãy một mẩu ở cái móng kia rùi vậy mà giờ gãy thêm bên nữa.. thế nhưng bữa nay e nó củng tạm ổn rùi.. củng đang líu lại và lanh lẹn hơn..:a01::a01:. thân!.. nhưng cho tắm nước muối lonag4 zay lông là có bị ảnh hưởng không.. và giọng có bị sao không:a23::a23:
Tắm nước muối loãng không những không bị sao cho bộ lông và giọng hót mà còn giúp tốt hơn cho bộ lông và giải quyết được một số vấn đề về vệ sinh quan trọng khác nữa như trừ rận mạt, sát trùng vết thương. Bạn cứ yên tâm đi nhé chim mình không bị gì cũng thỉnh thoảng còn cho tắm nữa là. Thân

chaomaorung_hung

Thành viên tích cực
SVC$
0

vẬY hả anh. vậy em sẽ cho em nóa tắm thử xem sao.. hjhj. hum 22-6-2011 em bẫy được một chú khuyên tướng tá miển bàn mà nhát thì khog6 ạ bằng hjx có cách nào cho em nó mau dạn không anh.. mới được hơn một tuần mà em nòa líu ùi em thấy có triển vọng nên họi ý kiến cho e nó mau căng...:a45:

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0

vẬY hả anh. vậy em sẽ cho em nóa tắm thử xem sao.. hjhj. hum 22-6-2011 em bẫy được một chú khuyên tướng tá miển bàn mà nhát thì khog6 ạ bằng hjx có cách nào cho em nó mau dạn không anh.. mới được hơn một tuần mà em nòa líu ùi em thấy có triển vọng nên họi ý kiến cho e nó mau căng...:a45:
Muốn nó dạn thì bạn nên để em nó xuống đất nơi có nhiều người đi lại trong một thời gian, độ khoảng 2 tuần trong hai tuần đó bạn cố gắng gần em nó nhất là buổi chiều bạn nên ôm em nó vào giữa hai lòng bàn tay, thỉnh thoảng vỗ nhẹ vào lồng, cứ làm thế khoảng 30 phút. Qua hai tuần thì bạn treo em nó ngang mặt người nơi có nhiều người qua lại và cũng cứ đến chiều lại ôm vào lòng như thế thì trong một tháng bạn sẽ có một em mộc thuần để chơi tốt. Chúc bạn có nhiều chim hay và đẹp. Thân

chaomaorung_hung

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hjx mấy ngày rùi mới vô điễn đàn cám ơn anh nhiếu nha.. e sẽ làm như vậy mà bữa nay e nó nhát kih khủng .. líu củng ít đi nhưng tiếng gọi lại tăng lên như vậy có fai? e nó suống lữa k ạ. còn chú khuyên e bắt cấch đây 2 tháng thì càng hót chuyện cà ngày nhưng k chịu líu to.. e bổ sung cám nhưng củng chỉ hót chuyện thui . lâu lâu mới líu được một câu.. bây giờ thì e nóa lại đng rớt lông hjxhjx.. e pó tay luôn... song bữa nay còn bẫy được một đống chim mộc mà k biết làm gì...:a45:

chaomaohot

Thành viên tích cực
SVC$
0

bác cho em hỏi luôn thế để xuống đất có phải chùm áo lồng ko? .và khi ôm em nó vào lòng bàn tay có phải chùm áo ko bác?

chaomaorung_hung

Thành viên tích cực
SVC$
0

bác chúm áo lông thì con ôm em nó có ngia4 gì. hjxhjx

chaomaohot

Thành viên tích cực
SVC$
0

nhưng bác oi chim em mới bẫy được nửa tháng cứ mở áo lồng cheo lên là em nó chơi nhưng cách người khoang 2-3m nếu lại gần hơn là em nó nhảy loạn lên rồi còn đâu mà ôm .nêu mà vắng ko có người em nó bắn cả buổi sáng luôn. chắc em này già đời rồi .mỗi lần muốn nghe em nó hót mà em nó nhát quá đứng thở hổn hển một lúc mới hót được chan thật.có bác nào có cách nào hay chỉ giúp em với thank.

---------- Post added at 07:51 PM ---------- Previous post was at 07:37 PM ----------

bạn bẫy được nhiều chim mộc thì mua một cái lồng chứa lọc những con cái thả đi hoặc bạn lam gì thì làm thả chung vào đó nuôi qua một mùa xem sao. mình cũng bẫy được nhiều đang nuôi trong trong lồng chứa 40 em và tách được 15 em có ti triển vọng rồi . hy vong minh sẽ co nhiều hơn nữa

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom