Guest viewing is limited

culing

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em rình mò con CM này mấy tuần rồi
Nó cũng mang ra Cội thường xuyên, tuần 3-4 lần vào các buổi sáng.
Một hôm ông chủ cũ của nó ngỏ ý bán, xong 1 time mặc cả thì e quyết định rước e nó về zing.
Tình trạng chim trước khi bán:
- Múa máy độ khoảng 2-3p liên tục khi vừa tắm táp xong và phơi nắng.
- Ko bám lồng khi đấu, Bung cánh một chỗ và chiến giọng, sổ nhiều
- Chưa thấy ché bao giờ, ít nhất cũng theo dõi khoảng gần 1 tháng.

Tình trạng sau khi mua:
- Bám vanh, lộn cổ, ngoái cổ, ko đứng lồng.
- Vẫn sổ đều, vẫn múa đều khi gặp chim lạ hoặc mới tắm xong
- Tụt lửa, ko đấu đá khi mang ra cội cũ, cảm giác yếu hẳn

Về thức ăn dinh dưỡng vẫn giữ nguyên khoảng 1 tuần nay, xin cám của ông chủ cũ cho ăn bt, hoa quả, tắm táp full mỗi ngày ạ
Anh em đánh giá xem dùm e với. Có khả năng nào đổi lồng nên thế ko, từ lồng vuông sang lồng tròn

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn,

bạn có chắc là con chim bạn lấy là con mà bạn theo sát bảo lâu?

Kế: nếu đúng thì bạn có thể coi lại bởi, con chim đang tốt hay thì chủ thường thì ít ai bán. Trừ khi anh em quen thân để lại hoặc bận không chăm/không chơi chim nữa.

Nếu đúng hơn nữa: thì khả năng con chim quá trình chủ nuôi kê đấu đá bị có thể nói là nới với con CM nào đó.

Cho nên khả năng là như vậy, bạn nói múa là múa nhú thế nào? Khi kê vào nó múa xòe cánh xòe đuôi =múa cầu/xoay cầu?
Thường những nước múa như thế này con chim sẽ ngừng và không còn đấu đá hoặc hót giọng dài bao nhiêu nữa.

thân mến,

Bạch Đề

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
hi hi
nói như cụ bạch đề nói trên có lẽ bạn nên xem xét lại chú chim đó,làm gì có con nào mà chơi hay người ta để dễ dàng cho bạn đc,
lúc trước không lộn cổ,đứng lồng....lúc về thì ngược lại hoàn toàn thì chắc chắn con CM đó không phải con Chào Mào cũ rồi bạn à,có lẽ chủ nhân của em nó đã đổi em khác vào...khi mua chim bạn nên coi lại cận thận,cái này mình cũng đã từng dính 1 lần rồi...tiền mất tật mang.nên mình phóng sinh em nó luôn :D.........................thân

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
trước khi mua bác có để ý kỹ con CM đó ko. Vì có 1 số con lộn nhưng rất ít. Chỉ khi nào đứng 1 mình nó mới lộn thôi. Với lại nếu đúng là con đó thì người bán đã lừa bác, ko nói kỹ tình trạng con chim. Nhưng e nghĩ họ đổi con khác rồi. Vì đúng như bác Bạch Đề nói chim đang chơi hay người ta cũng khó bán lắm. Tâm lý thường là vậy mà. Mua rồi thì cũng chịu thôi bác. Nếu giọng sổ hay, tốt, đấu có sức bền, dữ chim thì cũng nên để. Huấn luyện e nó thành mồi còn ko thì kiếm cái lồng lớn lớn hơn 1 tí. Khi nó lộn nhìn đẹp hơn.:a17::a17:. Chúc bác lần sau xem xét kĩ, nên có thêm 1 người nữa đi chung. Có thể mình nhìn ko ra mà người ngoài lại nhìn ra đó bác.

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
về nhà mới thì có thể chim bị lạ các vật xung quanh nhà.bạn nên treo chim xung quanh nhà,một thời gian chim sẽ hết sợ và hót đấu lại thôi.
thân

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
cái này em nghĩa bác bị đổi chim rồi, nếu không bác thử cho em nó sang cái lồng vuông như của chủ cũ xem sao. nhưng thường nếu bác đã kiểm tra 1 tháng rồi mà về nó thế thì nên quay lại hỏi bác chủ nó đi cầm cả em đó đến. nếu chuyển sang lồng vuồng mà em nó hết thì là do lạ lồng,
bác xem lại cầu đứng xem sao. cái này ma lạ cũng dẫn đến em nó hoảng. vài lời chia sẻ có gì không đúng bác bỏ qua.

culing

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn,

bạn có chắc là con chim bạn lấy là con mà bạn theo sát bảo lâu?

Kế: nếu đúng thì bạn có thể coi lại bởi, con chim đang tốt hay thì chủ thường thì ít ai bán. Trừ khi anh em quen thân để lại hoặc bận không chăm/không chơi chim nữa.

Nếu đúng hơn nữa: thì khả năng con chim quá trình chủ nuôi kê đấu đá bị có thể nói là nới với con CM nào đó.

Cho nên khả năng là như vậy, bạn nói múa là múa nhú thế nào? Khi kê vào nó múa xòe cánh xòe đuôi =múa cầu/xoay cầu?
Thường những nước múa như thế này con chim sẽ ngừng và không còn đấu đá hoặc hót giọng dài bao nhiêu nữa.

thân mến,

Bạch Đề

trước khi mua bác có để ý kỹ con CM đó ko. Vì có 1 số con lộn nhưng rất ít. Chỉ khi nào đứng 1 mình nó mới lộn thôi. Với lại nếu đúng là con đó thì người bán đã lừa bác, ko nói kỹ tình trạng con chim. Nhưng e nghĩ họ đổi con khác rồi. Vì đúng như bác Bạch Đề nói chim đang chơi hay người ta cũng khó bán lắm. Tâm lý thường là vậy mà. Mua rồi thì cũng chịu thôi bác. Nếu giọng sổ hay, tốt, đấu có sức bền, dữ chim thì cũng nên để. Huấn luyện e nó thành mồi còn ko thì kiếm cái lồng lớn lớn hơn 1 tí. Khi nó lộn nhìn đẹp hơn.:a17::a17:. Chúc bác lần sau xem xét kĩ, nên có thêm 1 người nữa đi chung. Có thể mình nhìn ko ra mà người ngoài lại nhìn ra đó bác.

Cám ơn các bác!
Dạ, xin chia sẻ sau:
+ con Chim này chuẩn luôn, đúng con mà e muốn bắt, cái nết của nó chơi rất hay, e rất kết, theo e nghĩ vậy, hay ở mức của e nghĩ thôi, chứ ko so sánh với những con CM khủng.
+ Múa ở đây: ý e nói là chỉ cần kê lồng 1 con CM lạ, lập tức CM của em gù lưng, mào cụp ra sau, cúi thấp mình xuống rồi đuôi của e nó cứ cà giật lên xuống rất đều, 2 cánh nhấp nháy rũ xuống liên tục....rồi lại Bám vanh 1 phát, như hù đối thủ, xong lại quay về cầu, lại tiếp túc múa...rồi thi thoảng lại bám vanh rất bất chợt, e rất kết cái nết chơi này của nó...Múa theo e được khoảng 2-3p.
+ Còn khi treo giàn, khoảng <5 con CM thì dáng và giọng sổ cũng khá, Dáng đứng cầu hình số 7 hay chữ C j đấy, cũng máy cánh liên tục...chim đấy là chơi được rồi phải ko ạ.

Đấy là tình trạng mà e theo dõi nó bấy lâu, còn đợt mới hơn 1 tuần nay mang về nhà. E đứng xa khoảng 5m quan sát em nó, thấy hay bám vanh trên, ngoái cổ xuống, lại hay bám vanh, ko đứng cầu. Điều này thật đáng buồn. Nhưng vẫn giữ được cái nết chơi như e kể trên, e đã test thử.

Cám ơn ý kiến các bác đã chia sẻ. Em thử chăm kĩ 1 time nữa xem sao rồi báo cáo ạ.
Nhân tiên cho e hỏi, em sáng nào cũng ra quán cafe ngồi treo giàn ở đây, tập cho e nó dạn người, e thường mang chim đi = xe máy, khoảng 200m. ở quán cafe, Chim yếu có, Chim mạnh có...hic, như vậy có nên không ạ. CÓ NÊN ĐI DỢT NHIỀU VÀ MANG CHIM ĐI LẠI NHIỀU KHÔNG Ạ ?

em cám ơn!

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Bạn nên chuyển sang lồng vuông như cũ ngay. Mình cũng có một em khi nhốt ở lồng tròn thì có hiện tượng ngoái lộn, hay nhảy hoảng mặc dầu nuôi em nó rất lâu ở lồng đó, sau đó mình chuyển sang lồng vuông thì hết. Nếu chuyển sang lồng vuông vẫn còn hiện tượng đó thì khả năng là mua nhầm em khác rồi. Cũng có khả năng nơi ở chủ cũ yên tĩnh khi chuyển về nơi mới môi trường ồn hơn nó cũng hay bị như vậy thì bạn chùm 1/3 lồng lại bằng áo lồng một thời gian nó quen dần sẽ mất.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Trường hợp của Bạn cần có Bạn chắc chắn chính xác đã mua chú chim trên hay không ? Bạn đã có thời gian quan sát em nó 1 tháng thì có thể nhận biết được em nó một cách dễ dàng . Việc đổi chim hay không chắc bạn xác định được . Như vậy có những trường hợp sau đây .

+ Chú chim được chủ chim nuôi với thời gian dài quen chủ mà ít dạn người lạ . Mang đi dợt thì con chim có mùa khi đấu với chim lạ thường ham nên trông sẽ thuần hơn đồng thời quen chủ và cung cách dợt dãi của chủ , tuy nhiên trong thực tế khi 1 mình hoặc bị người lạ cầm vẫn hoảng tung lồng . Chú chim bạn tả thì chưa có lửa theo mình đánh giá nên khi về nhà Bạn , lạ chỗ lạ chủ sẽ hoảng , tung và tụt lửa đi . Khi lạ chủ như vậy Bạn càng cần mẫn chăm chút , tắm rửa em nó càng hoảng và tụt lửa , Bạn nên cho em nó thời gian tĩnh dưỡng là quen mặt chủ mới.
+Chú chim có tật nhỏ tuy không nhiều , khi nuôi thuần quen 1 loại lồng thì sẽ đứng lồng hơn và hạn chế cái tật mắc nhẹ đó . Khi chú chim bị đổi lồng , lạ lồng , lạ chỗ , lạ người hoảng sợ không đứng nữa thì tật đó sẽ lộ ra . Bạn nên chuyển chim lại lồng cũ và tĩnh dưỡng cho chim để hạn chế tái phát tật thêm nặng.

Thân mến !
Đại linh.

culing

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các anh chị em!
Vâng, con chim này chắc chắn là chim e đã chọn mua và ưng ý lắm ạ
Đặc biệt e rất thích cái nết chơi của nó.
E có thể miêu tả sơ qua như sau:

+ Chim lạ mang kề lồng, chú chim của e lập tức múa ngay, đầu cúi thấp xuống, mào cụp ra sau, lưng gù thấy rõ, 2 cánh mấp máy, mỏ hả ra kêu rít rít, đuôi giật lên giật xuống liên tục...e khoái cái đuôi này lắm, đuôi lúc múa ko toe xoè ra mà vẫn xếp gọn đuôi rồi giật lên giật xuống, trông rất hay. thời gian múa được chừng 2-3p.
+ Dáng dấp khi hót đấu thì hình chữ C hay số 7, máy cánh liên tục, chơi cũng khá lâu. Sổ giọng tuy chưa được nhiều liên tục nhưng cũng tạm ổn.

Em đánh giá vậy trong quá trình ra quán cafê mỗi lúc đi tã chim, và quan sát con CM múa máy đấy, rồi e đã quyết định rước e nó về với một giá thoả thuận.

Nhưng nay rước về nhà rồi, vẫn cám ăn đấy, vẫn tắm, vẫn hoa quả: Chuối tây + Cam + Táo mỗi ngày 1 thứ. Lại phát hiện mấy hiện tượng như e đã nói trên:

+ Lộn cổ, ngoái cổ, bám vanh trên nóc, ngoái đầu xuống cầu. Có lần em nó rúc ra hẳn cái nan mà đầu bị kẹt, loay hoay mãi mới ra được...e quan sát thấy thế.
+ Tụt hẳn lửa, vẫn chỗ đi tã đấy, ở quán cafe e hay ra đấy, chú CM nó lại ko chơi hay nữa, có hiện tượng xù lông, đứng yên 1 chỗ, rồi khoảng 5p sau, e định gỡ xuống thì lại bùng lên, máy cánh, bám vanh hót....Kiêu như phong độ ko ổn định...

Qua ý kiên các bác nêu trên, e sẽ chăm chút kĩ e nó hơn trong 1 vài tuần nữa, e sẽ báo cáo chi tiết ạ.
Cám ơn các bác, anh chị em
Thân ái!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các fans!

Vâng, theo bạn tả thì... con chim chưa căng lửa hoặc.... có thể nói vì qua mô tả tôi đoán thôi. Chứ nhìn ở ngoài hoặc bạn có clip thì anh em chia sẻ rõ hơn. Vì mỗi người có mỗi cách nhìn nhận khác nhau. Có thể tôi đoán sai... hoặc đúng thì tùy...

Có phải thường nó múa như bạn nói, sau khi múa xong là nước chơi có vẻ yếu đi và rời rạt?

Thôi thì tạm thời bạn cứ làm như các bạn trong này đã khuyên, nên treo ở nhà một thời gian, nhớ treo nhiều chỗ trong nhà và không nên cho nhìn thấy chim khác. Thời gian có biểu hiện căng lửa trời lại hay đi dượt chim. (Dượt luyện con CM là cả một nghệ thuật, không phải mang ra treo càng vào là được).

thân,

Bạch Đề

PS: chim đứng chữ C thế đấu này nếu đấu lai rai thì là chim lỡ một mùa thường đấu thế như vậy, hoặc chim không căng lửa. Chim Đấu chữ C mà quá hay hung dữ thì mới là chim lâu mùa. Chim nhiều mùa ít đấu thế chữ C lắm.

culing

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các fans!

Vâng, theo bạn tả thì... con chim chưa căng lửa hoặc.... có thể nói vì qua mô tả tôi đoán thôi. Chứ nhìn ở ngoài hoặc bạn có clip thì anh em chia sẻ rõ hơn. Vì mỗi người có mỗi cách nhìn nhận khác nhau. Có thể tôi đoán sai... hoặc đúng thì tùy...

Có phải thường nó múa như bạn nói, sau khi múa xong là nước chơi có vẻ yếu đi và rời rạt?

Thôi thì tạm thời bạn cứ làm như các bạn trong này đã khuyên, nên treo ở nhà một thời gian, nhớ treo nhiều chỗ trong nhà và không nên cho nhìn thấy chim khác. Thời gian có biểu hiện căng lửa trời lại hay đi dượt chim. (Dượt luyện con CM là cả một nghệ thuật, không phải mang ra treo càng vào là được).

thân,

Bạch Đề

PS: chim đứng chữ C thế đấu này nếu đấu lai rai thì là chim lỡ một mùa thường đấu thế như vậy, hoặc chim không căng lửa. Chim Đấu chữ C mà quá hay hung dữ thì mới là chim lâu mùa. Chim nhiều mùa ít đấu thế chữ C lắm.

Vâng, cám ơn anh Bạch đề !
Bài viết giúp em hiểu nhiều vấn đề hơn những chú chim CM ạ

culing

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tiện trong Topic này, e xin được trả bài. Sau những ý kiến của các bác. Em rút ra được chút kinh nghiệm quý báu, và nó đã cho ra thànhu qủa như e mong muốn

Sau một thời gian chăm bẵm và đi tã, ủ, có điều độ, em quay lại cảnh 1 ngày hửng nắng của e nó. Các a c e xem nhé
<iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/eadkWLwEdYE" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tientien

Thành viên mới
SVC$
0
các bác pro cho em hỏi tí về chim chào mào nhé

các bác pro cho em hỏi cái em mới biết chơi chim Chào Mào vận còn kém lám em mới mua 1em chào mào 2trieu người ta bảo chào mào bãy ở rừng lúc mua vê thì em nó cang hót hét ac giò tu nhiên hết cang hot ít hơn là bị làm sao hả các bác cho em xin vài lời chút ít kinh nghiệm với nhé em trăm sóc đầy đủ hoa quả tươi sâu rế đủ loại mà chua thấy em nó cang lại như lúc mới mua về em mua em nó đến giờ là được 2 tháng rồi 1thang nay em nó tự nhiên hót ít hơn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom