Guest viewing is limited

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
BAn cho minh hoi.Cai khung sat dể làm cái Aviary cua ban mua ở đâu đấy.Có đắt không?Mình cung muốn làm 1 cái như ban.
Lúc trước mình mua hơn 300K đó bây giờ không biết thế nào nữa chắc gần 400K đó, bạn ra tiệm chim nào cũng có bán. Chào bạn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

HONG HA

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
khung sắt mình mua 15 ngàn 1m bạn ah.ducduy ở khúc nào đó vì mình cũng hay đi qua Nguyễn Văn Lượng?hôm trước bạn ĐatTrân 86 có ghé giao lưu với mình.:a01::a01:.

starry

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
MINH O thái Nguyên.Không bít có bán không nua.Rat cam on ban nhe.Minh cung rat muon làm 1 cai giống ban!

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn dttvu! cặp trống mái của bạn cũng giống cặp chim của mình đó. Trống cũng 4 mùa, mái thì mới vừa bắt ngoài tiệm chim về được hơn tháng mà nó nhát lắm lại gần là nhảy loạn lên nhưng đứng xa thì đứng yên. Thời gian đầu mình cũng tập cho 2 em nó làm quen dần với nhau rồi mới thả vào, chỉ thả em mái vào 1 ngày là nó làm tổ thôi. Chúc cặp chim bạn ghép cặp thành công nhé!

Mình cũng không biết chúng có đẻ được ko nữa,mình thả tụi nó vào cả tuần nay rồi mà chua thấy con mái chui vô tổ ấp gì hết,cũng ko bít là con trống có chịu đạp mái hay không,vì mình khóa cửa phòng đi làm cả ngày,chìu mới về,lúc mình bỏ vô,con trống nó ko có rượt con mái,chỉ nhảy lên tổ hót dụ con mái lên thôi,không biết sao nữa,nếu nhìn được vô tổ thì hay bít mấy,chắc rút kinh nghiệm lần sau.
Ah,bạn cho mình hỏi,thời gian con mái đẻ trứng xong là mấy ngày,và khi nào thì nó chui vào ấp?

P/S: Mình bỏ cái avary trong phòng rồi khóa cửa đi làm cả ngày luôn,hơi thiếu anh sáng tí,không biết vậy nó có chịu đẻ không nữa???

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Mình cũng không biết chúng có đẻ được ko nữa,mình thả tụi nó vào cả tuần nay rồi mà chua thấy con mái chui vô tổ ấp gì hết,cũng ko bít là con trống có chịu đạp mái hay không,vì mình khóa cửa phòng đi làm cả ngày,chìu mới về,lúc mình bỏ vô,con trống nó ko có rượt con mái,chỉ nhảy lên tổ hót dụ con mái lên thôi,không biết sao nữa,nếu nhìn được vô tổ thì hay bít mấy,chắc rút kinh nghiệm lần sau.
Ah,bạn cho mình hỏi,thời gian con mái đẻ trứng xong là mấy ngày,và khi nào thì nó chui vào ấp?

P/S: Mình bỏ cái avary trong phòng rồi khóa cửa đi làm cả ngày luôn,hơi thiếu anh sáng tí,không biết vậy nó có chịu đẻ không nữa???
Đẻ bao nhiêu ngày là tùy vào con mái nữa vì nhiều ngày thì được nhiều trứng, vừa ấp những trứng đầu tiên và vừa đẻ những trứng cuối cùng, khi nào đẻ xong thì nó nằm luôn trong đó để ấp.
Nếu cái aviary không có ánh sáng thì sau này khi chim con ra đời không tắm nắng được sẽ không tổng hợp được vitamin,..chim con sẽ dể bị yếu.Thân chào bạn!!!!

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đẻ bao nhiêu ngày là tùy vào con mái nữa vì nhiều ngày thì được nhiều trứng, vừa ấp những trứng đầu tiên và vừa đẻ những trứng cuối cùng, khi nào đẻ xong thì nó nằm luôn trong đó để ấp.
Nếu cái aviary không có ánh sáng thì sau này khi chim con ra đời không tắm nắng được sẽ không tổng hợp được vitamin,..chim con sẽ dể bị yếu.Thân chào bạn!!!!
Hic,đã hơn 1 tuần rồi mà chả thấy con mái vô ấp,mà cũng chẳng bít nó đẻ chưa nữa,khổ thật,lần sau chắc rút kinh nghiệm thiệt.À mà hồi chiều về,đang cố gắng dòm vô tổ để xem thì thấy con trống nó bay lại đòi đá mình,giống như nó bảo vệ tổ vậy đó,mà chẳng bít có quả trứng nào chưa mà nó bảo vệ tổ ghê vậy nữa.Mấy lần trước cũng cố dòm vô tổ mà nó không bay lại đá,mới chìu nay vậy thôi.
Nếu không có nắng,chắc chim con vừa ra khỏi tổ là bắt ra nuôi tay quá,để dễ phơi nắng nó hơn.Không biết được ko nữa,hay là mua Vitamin tổng hợp về cho tẩm vô thức ăn cho tụi nó ăn,liệu có ổn không nhỉ?

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Hic hic,....buồn quá các anh em ơi! Lứa đầu tiên của mình không được như mong đợi tuy là em mái đẻ rất tốt và chăm con cũng tốt, 5 trứng nở 5 ra con không bị bỏ con nào hết. Nhưng có 1 điều trong 5 con có 2 con chân bị tật, móng vểnh (2 trống) mới buồn chứ, còn em trống kia thì cũng bị hư 1 bên mắt chỉ còn lại 2 em mái thôi. Buồn quá,..!!!!!!!!!!!
Hiện tại lửa mái mẹ cũng đã ấp lứa 2 rồi. Vừa vui vừa mừng, hy vọng lứa này sẽ được trọn vẹn! Anh LV có kinh nghiệm chỉ giáo thêm để rút kinh nghiệm cho lứa tiếp theo. Xin cảm ơn!!!!

quocanh_td

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hic hic,....buồn quá các anh em ơi! Lứa đầu tiên của mình không được như mong đợi tuy là em mái đẻ rất tốt và chăm con cũng tốt, 5 trứng nở 5 ra con không bị bỏ con nào hết. Nhưng có 1 điều trong 5 con có 2 con chân bị tật, móng vểnh (2 trống) mới buồn chứ, còn em trống kia thì cũng bị hư 1 bên mắt chỉ còn lại 2 em mái thôi. Buồn quá,..!!!!!!!!!!!
Hiện tại lửa mái mẹ cũng đã ấp lứa 2 rồi. Vừa vui vừa mừng, hy vọng lứa này sẽ được trọn vẹn! Anh LV có kinh nghiệm chỉ giáo thêm để rút kinh nghiệm cho lứa tiếp theo. Xin cảm ơn!!!!

ducduy1 ơi!
bây h là tháng 6 rồi e mới bắt đầu nuôi lửa đẻ thì có kịp mùa ko a?
khoảng 3ng nửa là e thả trống!
mong tin a!
THANK!!!

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
ducduy1 ơi!
bây h là tháng 6 rồi e mới bắt đầu nuôi lửa đẻ thì có kịp mùa ko a?
khoảng 3ng nửa là e thả trống!
mong tin a!
THANK!!!
Nó còn phụ thuộc vào nhiều vấn đề lắm chẳng hạn như trống mái đã được mấy mùa, đã dạn người chưa? 2 em nó có chịu ghép cặp với nhau không? cái này rất mất nhiều thời gian để chúng bắt cặp với nhau nữa,.......Mà chúng chịu với nhau thì có thể vẫn con kịp vài lứa nữa (theo mình suy nghĩ vậy), vi bây giờ cũng sắp vào mùa thay lông rồi. Thôi thì bạn cứ thử xem không được thì đọi đến mùa sau vậy! Vài lời cùng bạn.

HONG HA

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
theo mình thì bạn cứ ghép thử xem sao.nếu không được thì mình cũng có thêm kinh nghiệm để nuôi chim vào mùa sau.

starry

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cach bac cho em hỏi chút ạ.Em đinh nuôi 1 con choe lua non từ năm nay để sang năm ghep đẻ voi 1 con mai bổi(Con mai tầm qua tết em moi mua)Như thế có đuoc không ạ.

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Cach bac cho em hỏi chút ạ.Em đinh nuôi 1 con choe lua non từ năm nay để sang năm ghep đẻ voi 1 con mai bổi(Con mai tầm qua tết em moi mua)Như thế có đuoc không ạ.
Chào bạn! Theo mình Chim trống thời gian ít nhất phải từ 1 mùa lông trở lên (để có kinh nghiệm đạp mái), còn em mái nếu bạn mua từ bổi lên thì phải dạn người nhé nếu nhát quá khi ghép sẽ không thành công đâu. vài lời cùng bạn!

quocanh_td

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cái ổ mình có cần bỏ rơm vô trc ko a?
hay để e mái tự xây?
thank a!!!

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Sáng nay mình có 1 tin vui và 1 tin buồn, hehe......Buồn là có 1 em buổi của mình ra đi, còn chuyện vui là lứa đẻ thứ 2 của mình đã nở được 3 em rồi nhưng không biết lần này có giống lần trước không, cũng được 5 em như lần trước. :a01::a44:

trandanghuan

Thành viên mới
SVC$
0
Chào bạn.Bạn có thể cho mình biết trong những ngày đầu chim nở.bạn cho ăn thức ăn gì để chim bố mẹ mớm mồi đc cho chim con,Mình thấy có mấy anh chỉ là cho ăn trứng kiền + dế + cào cào.Nhưng chỗ mình ko có trứng kiến chỉ có dế + cào cào + sâu thôi >mong bạn trả lời giúp mình nhé.Đôi chòe than nhà mình ấp cũng sắp đến ngày nở rồi.hiện tại mình chỉ cho ăn sâu + dế + cám

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Chào bạn.Bạn có thể cho mình biết trong những ngày đầu chim nở.bạn cho ăn thức ăn gì để chim bố mẹ mớm mồi đc cho chim con,Mình thấy có mấy anh chỉ là cho ăn trứng kiền + dế + cào cào.Nhưng chỗ mình ko có trứng kiến chỉ có dế + cào cào + sâu thôi >mong bạn trả lời giúp mình nhé.Đôi chòe than nhà mình ấp cũng sắp đến ngày nở rồi.hiện tại mình chỉ cho ăn sâu + dế + cám
Chào bạn! Trong thời gian sin sản chim bố mẹ sẽ không ăn cám đâu chỉ ăn mồi tươi thôi. Khi chim mới nở bạn cho an cào cào, dế nhỏ, sâu nhỏ là đủ rồi, sau đó bạn tăng dần kích thước của con mồi lên và bạn cũng co 1 thể cho an liu điu cắt nhỏ. Chào bạn!

qmndzz

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác up hình mấy chú chim con lên cho cả 4rum xem đi , nhìn thích quá đi mất :a44::a44::a44::a44: chúc bác có những chú chim đẹp :a20:

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0

quocanh_td

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thật là đã quá đi!!!
a cho e hỏi avr nhà e để chổ tương đối yên tĩnh chỉ có buối sang mẹ ra làm chút việc tầm 20' thôi!
vậy thì có ảnh hưởng ko hả a?(cặp chim của e kũng dạng lắm!!!
thank

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom