Guest viewing is limited

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Nếu đo đuôi theo bác PhongQN thì chim của mình còn dài thêm tí nữa , vì mình chỉ đo bắt đầu từ phần đuôi có lông bên ngoài ( chứ không đo từ đầu cọng lông - phần này thêm 1cm nữa ) Tức là bắt chim ra đo trực tiếp chừa phần gốc bên trong thì con đuôi dài của mình là 27,5 cm . Nếu cộng thêm phần gốc nữa vị chi là : 28.5 cm ---->úi giời đã chưa ! Nhưng không biết phải tính như thế nào là hợp lý ? Các Cụ giải thích hộ mình nhé !
DTH

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Nếu đo đuôi theo bác PhongQN thì chim của mình còn dài thêm tí nữa , vì mình chỉ đo bắt đầu từ phần đuôi có lông bên ngoài ( chứ không đo từ đầu cọng lông - phần này thêm 1cm nữa ) Tức là bắt chim ra đo trực tiếp chừa phần gốc bên trong thì con đuôi dài của mình là 27,5 cm . Nếu cộng thêm phần gốc nữa vị chi là : 28.5 cm ---->úi giời đã chưa ! Nhưng không biết phải tính như thế nào là hợp lý ? Các Cụ giải thích hộ mình nhé !
DTH
Cấu tạo một lông bao điển hình gồm có 2 phần: Phần to rỗng là gốc (calamus) cắm vào da không có phiến lông và phần đặc, thuôn nhỏ là thân lông (rachis) có 2 phiến lông ngoài và trong. để đo lông đuôi ta bắt đầu từ chổ phiến lông, tức là ta phải trừ phần gốc lông, phần cắm vào lổ chân lông. như vậy con chim của cụ nếu đo luôn phần gốc lông thì khoảng 28,5 do lúc đặt thước sợ lông ko dc ép thẳng nên ước chừng là 28,5 nhưng trừ đi phần gốc thì còn lại là 27,5cm như vậy nó cũng thuộc dòng hiếm ở VN với con chim có chiều dài 27,5cm.

thân

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Với tiêu chí này DTH sẽ cố gắng nhân rộng mô hình để tìm kiếm tài năng Việt trong tuơng lai.( Điều này phải đi đôi với sự đánh đổi : nghĩa là kiên nhẫn - không có chim để đi thi thố tài năng ...mà "tự sướng ở nhà thôi " ..hix hix)
Thân
DTH

"tìm kiếm tài năng Việt trong tương lai" - cái này nghe hấp dẫn đó anh DTH...anh có nhiều chim vậy thì sợ gì không có chim thi thố cơ chứ...và "tự sướng" cũng là 1 nghệ thuật mà anh...hihihi...chúc anh sớm có tài năng Việt trong tương lai...

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thật tuyệt vời , nhìn những chú chim với cặp đuôi dài làm mê hoặc lòng người . Mình cũng biết là ở Sing như Cụ Đề nói cấm săn bẫy do đó người chơi phải nghiên cứu để ép lai tạo ra những chú chim có đuôi dài . Chủ yếu vẫn là gien của chim , nhưng chế độ dinh dưỡng mới đóng vài trò quyết định tất cả . Trong bài viết về chế độ dinh dưỡng của Bs Mai đã phân tích rất rõ vấn đề này , như acid béo giúp hấp thụ các vitamin ...các khoáng chất ..v.v. Hiện nay ở VN chúng ta người chơi ít chú trọng đến vấn đề dinh dưỡng cho chim theo đúng khoa học mà thường chỉ theo kinh nghiệm là chủ yếu. Một phần sợ khi áp dụng có tốt hay không ? Điều này cần có thời gian mới có kết quả , do đó khi áp dụng thì chim sẽ bị sốc ..dẫn đến thay lông không chơi được . Mặt khác là vẫn còn nhiều hạn chế về các điều kiện như làm thế nào để hiểu dinh dưỡng như thế nào là phụ hợp , mua nguồn vitamine ổ đâu ... Cái thuận lợi ở VNam chính là nguồn mồi tươi , côn trùng nhiều ....Nhưng chưa hẳn nhiều thì đã tốt , vì cơ thể chim chỉ hấp thụ 1 sô lượng nhất định . Để hấp thụ tốt cần rất nhiều vitamin hổ trợ . DTH đã áp dụng thử 1 chế độ đặc biệt cho chú chim đuôi chỉ 20 ,5 cm(chim người ta nuôi 2 mùa lông nhà rồi) khả năng phán đoán của mình là con này sẽ có đuôi dài ...Và thực tế khi áp dụng kết quả là lông đuôi dài thêm 3 cm nữa . Rất ưng cái bụng các cụ à. Nhưng con ấy mình nuôi trong AVR chứ không nuôi lồng bình thường .
Các Cụ để ý nhé : tất cả các con lửa đuôi dài mà bên Sing họ nuôi đều ở trong AVR hết ...Càng rộng càng tốt giúp cho chim có không gian rộng để hoạt động và khỏe để phát triển.
Với tiêu chí này DTH sẽ cố gắng nhân rộng mô hình để tìm kiếm tài năng Việt trong tuơng lai.( Điều này phải đi đôi với sự đánh đổi : nghĩa là kiên nhẫn - không có chim để đi thi thố tài năng ...mà "tự sướng ở nhà thôi " ..hix hix)
Thân
DTH

Mình vừa xem qua topic "Chòe Lửa bông..." ở mục Chòe lửa của thành viên và nhiều bài viết của bạn,phải công nhận bạn DTH có 1 bộ sưu tập chim quá đẹp và quá khủng,mình thì cũng thích lửa bông,nhưng chỉ có bông không mà tướng tá xấu và dở tệ thì mình cũng chẳng ham,còn những con lửa của bạn thì quá tuyệt. Nhìn sơ qua bộ sưu tập của bạn ở topic "Chòe lửa bông", kiến thức về chòe lửa và những em lửa đoạt giải của bạn,đủ cho thấy bạn là 1 người rất là đam mê lửa và có nhiều kinh nghiệm về chòe lửa. Mình tuy chơi lửa mười mấy năm,nhưng so ra chắc mình còn phải học hỏi bạn nhiều,hihi. Theo mình thấy,bạn sở hữu nhiều con lửa tuyệt như vậy thì bạn nên gây giống để giữ lại gen di truyền của chúng để sau này con cháu chúng ta còn có chim hay,chim đẹp mà chơi,chứ để chúng già chết đi thì quả thật là điều đáng tiếc đấy bạn àh...
Không biết bạn ở đâu nhỉ,nếu có dịp,hôm nào mong được gặp bạn để giao lưu và học hỏi,nếu bạn không ngại,hi :)

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảm ơn bác đã quá khen . Mê thì ai cũng rất mê, còn mình thì nhiều đêm khuya đem chim lên sân thượng bật đèn chọc....để chim hót nghe cho đỡ ghiền . Hix hix vì sao bạn biết không ? Cả ngày di làm suốt không có thời gian mà hu hu hu .....Nên đêm về phải "tự phê " vậy thôi. Tết có thời gian ở nhà trước và sau tết cộng lại cũng 2 tuần nên có thời gian để chăm tốt nên cố gắng thi để có cảm giác ....
Hiện tại mình đang có ý định se duyên cho em trống đuôi 24 cm và em mái 18 cm ( Rất may là hôm tuần trước cậu quí tử của mình thả em mái 18 cm ..hix hix tưởng xong rồi ... Nhưng may quá mấy ngày sau bẩy lai được ở vườn kế bên nhà -Vậy là em nó còn duyên với mình) . Thật tình là mình cố thử ..nhưng mấy chú bông căng lửa quá ...chết mái như chơi nên hổng có dám.
Bác cứ Pm số dt vào hòm thư mình rồi anh em mình cà phê giao lưu nhé .
DTH

birdlover

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cảm ơn bác đã quá khen . Mê thì ai cũng rất mê, còn mình thì nhiều đêm khuya đem chim lên sân thượng bật đèn chọc....để chim hót nghe cho đỡ ghiền . Hix hix vì sao bạn biết không ? Cả ngày di làm suốt không có thời gian mà hu hu hu .....Nên đêm về phải "tự phê " vậy thôi. Tết có thời gian ở nhà trước và sau tết cộng lại cũng 2 tuần nên có thời gian để chăm tốt nên cố gắng thi để có cảm giác ....
Hiện tại mình đang có ý định se duyên cho em trống đuôi 24 cm và em mái 18 cm ( Rất may là hôm tuần trước cậu quí tử của mình thả em mái 18 cm ..hix hix tưởng xong rồi ... Nhưng may quá mấy ngày sau bẩy lai được ở vườn kế bên nhà -Vậy là em nó còn duyên với mình) . Thật tình là mình cố thử ..nhưng mấy chú bông căng lửa quá ...chết mái như chơi nên hổng có dám.
Bác cứ Pm số dt vào hòm thư mình rồi anh em mình cà phê giao lưu nhé .
DTH

hành trình tìm kiếm tương lai Việt của anh DTH cũng đã có nhiều thuận lợi vì anh vừa có tâm và vừa có tiền hehe, hy vọng là anh sẽ có thời gian và may mắn trong quá trình lai tạo. Em thì sau rất nhiều tâm huyết cũng mới chỉ sở hữu được 1 em 26 và 1 em 27, vẫn chưa tìm được em mái nào tử tế vì vậy đành ngậm ngùi chờ thời thôi. Được biết anh DTH cũng ở Gò Vấp, mong là có dịp được học hỏi từ anh

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom