Guest viewing is limited

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình vừa xem được clip mới ở Singapore,thấy cặp chim này đuôi dài và đẹp quá,nên gởi cho mọi chiêm ngưỡng,không biết khi nào ở Việt nam mình mới có được những con chim như thế này,hic...
<iframe src="http://www.youtube.com/embed/aPvLMZmyaIg" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="560"></iframe>

P/S: Các bạn có thể theo link này xem tiếp các clip khác,còn rất nhiều đó,họ mới up cách đây 1,2 tháng thôi.

nothing1122

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đây là hàng khủng.Chắc là giống chim bên đó đuôi dài.Bác nào có đk sang bên đó du lịch ,tiện thể mua 1,2 em này về nhân giống(hoặc mua thế hệ F1 cũng đc).Về để cải tạo giống cho chòe Việt Nam,lại vừa có lợi ích kinh tế.Đi lại giữa VN và Sing đơn giản không ấy mà.

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Wow, đúng là hàng khủng, Ghép cặp sinh sản hàng khủng như thế mới đáng tự hào chứ, nhìn mà thèm chảy nước dãi. Nhìn con mái đuôi cũng dài đáng nể luôn, chắc = đuôi CCL trống ở miền bắc VN. :a37:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
mái đuôi khoảng 18-20 còn trống thì ít cũng 28. Chẹp, đời e chỉ mới thấy được con 25 thôi. Ko hiểu lai ghép như thế nào mà có thể ra dc chim đuôi dài như vậy nhỉ. VN mình nuôi thành công lửa đẻ cũng nhiều nhưng chưa thấy ai thông báo là dc 25 cm cả. Đi sing thì dễ nhưng mang chim về ko đơn giản đâu bác ơi. Cách duy nhất chắc chỉ có thể nhập lậu thôi. Nhưng cần j phải thế. Chim VN thì người VN chơi. Nước ta chim cũng ko ít. Sao phải nhập. Phải cố gắng làm sao cho người nước ngoài thèm muốn chim nước mình chứ. Người VN xài hàng VN. hehehehe.

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
"Một nghiên cứu mới nhất được đăng trên tờ Thời báo Eo biển chỉ ra rằng người Singapore ngày càng trở nên mập hơn, cao hơn và vai rộng hơn so với hai thập niên trước đây.
Nguồn tin trên cho biết so với năm 1990, chiều cao trung bình của nam giới Singapore hiện nay là 1,74m, cao hơn 5cm và của nữ giới là 1,62m, cao hơn 7cm" .
Người Sing họ cao như vậy, chả trách nào Chim của họ "đuôi" dài là phải :a01::a01::a01:. Cứ như người VN qua bao nhiêu năm cứ trung bình 1m6, rồi 1m65,.... cứ như thế "đuôi" Chim ngắn là phải rồi. Thôi Chim mình , mình chơi, đem đi so đo hàng xóm làm gì cho mệt. kakakaaka. :a01:

post vài dòng lạc đề cho xả tress ! Mod thông cảm

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chim đẹp quá trời luôn , có lẻ họ cũng ghép cho chúng đẻ thì phải , mình có 1 cặp như thế này nuôi đẻ thì đã quá .... Nuôi mấy con đuôi ngắn đẻ cũng vui nhưng dài như thế càng sướng hơn .

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Chắc có lẽ một vài bạn trong nước chưa được biết đến. Giống lửa đuôi dài đó là từ do ông David de Souza bên Singapore gây tạo ra. Ông ta nuôi và ghép đẻ đã được khoảng gần 20 năm gì đó rồi, mà một trong những con chim giống ghép từ đầu tiên để cho ra được dài như ngày hôm nay là có dòng Chòe Lửa của Việt nam ta. Các lái buôn chim từ xưa đã mua những con chim đuôi dài (hoặc đặc biệt như bạch tạng) từ các nước trong vùng (trong đó có Việt nam) mang qua Sing bán. Nói như vậy để các bạn trong nước hiểu rằng "có chí thì nên" và trình độ nuôi ghép đẻ chòe lửa nói riêng và các loại chim cảnh khác nói chung của nước ta còn khá lạc hậu so với các nước bạn và thế giới. Thân.

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
Chòe Lửa của singapore có bộ đuôi đẹp và dài quá...mình tin rằng trong tương lai Việt nam sẽ tạo ra những chú lửa không thua kém họ...cám ơn a dttvu đã chia sẻ

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Đây là clip của ...
<iframe width="853" height="480" src="http://www.youtube.com/embed/7psBlXrnt1k" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng kính chào các fans nuôi CL và chào anh Lạc Việt lâu ngày, anh khỏe không?

Phần lớn giới chơi trên mạng và chơi lâu hoặc cũng có tìm hiểu về nguồn chim thì ai cũng biết như anh Lạc Việt đã nói. Hồi xưa chưa có nạn dịch cúm gia cầm, họ buôn chim từ VN ta qua bên Singapore rất nhiều. Bởi bên đó cấm đánh bẫy thì lấy đâu ra mà tiệm chim cung cấp.

Để có chim đuôi dài như vậy, ai cũng biết rằng ông David De Souza đã tìm ra cặp chim trống mái đuôi dài, con mái rất đẹp. Con trống đuôi tầm 25 bên đó ghi là "ten inches" và rồi lai tạo ghép F1 F2 này nọ rồi mới ra dòng chim đuôi dài như vậy. Chứ chính ở Singapore lửa cũng không có con nào đuôi dài cở đó. Nhưng ở VN ta lại khác, lửa rừng đôi khi có vài người đánh về và hiện trong tay vài fans CL vẫn có giữ đuôi 25 26....

Như anh Lạc Việt đã nói trình độ và chuyên sau "hoặc chuyên nghiệp về ghép đẻ" ở VN mình còn yếu và chỉ chơi nuôi cho vui chứ họ không đi sâu vào nghiên cứu, lai tạo như bên Sing. Giữ gene di truyền.

Đặc biệt là nguồn di truyền, dinh dưỡng-vitamin v.v... VN ta khi nghe nói họ còn e dè lắm.
Nhưng ở nước ngoài họ áp dụng một cách khoa học.

Nói về con người cao hơn thì rõ ràng rằng, ngày xưa singapore còn nghèo dinh dưỡng chưa tốt, thì cơ thể cũng èo ọt. Thế rồi, thế hệ của teens VN ta ngày này phần lớn cũng rất cao hơn so với thời 6x 7x....

Ở VN ta thường họ bảo đuôi dài chỉ đẹp hoặc nuôi kiểng chớ không thi thố, thế ở Singapore con đuôi dài vẫn thi thố giài cao thì thế nào?

Các fans quan tâm có thể xem mục đuôi chim CL và mục "nuôi CL sinh sản"

thân mến và chúc ai đó đủ đám mê ghiên cứu-gầy giống rồi cũng như vậy.

Bạch Đề

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Mình không muốn hiển thị hình ảnh hay clip. Bạn nào biết chút tiếng Anh hay dùng google translate có thể đọc thêm được tin tức về cách nuôi Chòe Lửa của các bạn bên Singapore thì vào link này: http://whiterumpshamacollections.blogspot.com/ Đây blog của chủ nhân chú chim bạn dtttvu post lên. Thân

Đây là clip của ...
<IFRAME src="http://www.youtube.com/embed/7psBlXrnt1k" frameBorder=0 width=853 height=480 allowfullscreen></IFRAME>

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
em mái này công nhận đuôi dài thật ở VN tìm em như vậy ơ rừng bây giờ thật khó, nhưng em trống thì củng binhg thường ko phải đuôi quá dài, (ở đây mình chỉ nói về đuôi ko bàn luận về tướng tá chim) chim ở VN tầm 24- 25 tương đối nhiều, 25- 26 củng còn ko nhiều lắm nhưng ko phải quá hiếm 26-28 thì bắt đầu hiếm, hôm nào con lửa mình thay lông xong mình post lên cho các bạn xem cho vui em nó còn chút xíu nữa là 30 phân, vừa rồi do ko chăm sóc chu đáo ko có mồi lại đúng thời điểm thay lông phải có việc đi ko có nhà nên em nó bị hư lông đuôi ra bị hư sâu lông và suy nên mình đã nhổ đi cho em nó thay lại đuôi, do bị hư lông nên lông ra rất yếu chỉ dài được có 28 phân nên mình mới nhổ cho thây lại hy vọng đuôi ra lại sẻ đẹp hơn

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Chim của ông trong video clip trên có thể chỉ dài 28cm gì đó thôi, nhưng đó cũng là con chim không phải là thật đặc biệt ở bên Sing. Chim lửa của ông David de Souza bên Sing, thì đại đa số chim con đẻ ra đều dài trên 12in (30cm) trong mùa thay lông đầu tiên. Nói như thế cũng đủ hiểu chim trưởng thành của ông ta có đuôi dài ít ra cũng 13-14in (35cm). Chính vì vậy nên ông ta mới được kính trọng trong các giới chơi chim Chòe Lửa ở nước ngoài. Không phải cứ bắt chim đuôi dài ngoài rừng về cho đẻ là sẽ có những chú chim hót hay và đuôi dài. Sự ghép giống giữa các con chim bố mẹ, cha con, mẹ con, anh em, và cùng họ hàng nhau với một sự lựa chọn thật kỹ lưỡng và lâu dài mới thành công như ông ta ngày hôm nay. Thân

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
em mái này công nhận đuôi dài thật ở VN tìm em như vậy ơ rừng bây giờ thật khó, nhưng em trống thì củng binhg thường ko phải đuôi quá dài, (ở đây mình chỉ nói về đuôi ko bàn luận về tướng tá chim) chim ở VN tầm 24- 25 tương đối nhiều, 25- 26 củng còn ko nhiều lắm nhưng ko phải quá hiếm 26-28 thì bắt đầu hiếm, hôm nào con lửa mình thay lông xong mình post lên cho các bạn xem cho vui em nó còn chút xíu nữa là 30 phân, vừa rồi do ko chăm sóc chu đáo ko có mồi lại đúng thời điểm thay lông phải có việc đi ko có nhà nên em nó bị hư lông đuôi ra bị hư sâu lông và suy nên mình đã nhổ đi cho em nó thay lại đuôi, do bị hư lông nên lông ra rất yếu chỉ dài được có 28 phân nên mình mới nhổ cho thây lại hy vọng đuôi ra lại sẻ đẹp hơn

Post vài cái hình cho anh em chiêm ngưỡng tí nào, hay còn lông đuôi củ không? post lên cũng được, gần 30 phân là thuộc hàng khủng rồi

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

đuôi khủng vậy mà không ghép đẻ để lai tạo giống đuôi dài thì thiệt là uổng phí đó bạn....nếu bạn không có cái thú nuôi sinh sản thì thiết nghĩ sao bạn không cho người khác thuê chim(1 hoặc vài mùa) để cho họ lai tạo nhỉ....hihihi...

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
đuôi khủng vậy mà không ghép đẻ để lai tạo giống đuôi dài thì thiệt là uổng phí đó bạn....nếu bạn không có cái thú nuôi sinh sản thì thiết nghĩ sao bạn không cho người khác thuê chim(1 hoặc vài mùa) để cho họ lai tạo nhỉ....hihihi...

Uhm,bạn này nói đúng đấy bạn phongQN àh,mình nghĩ bạn nên ghép đẻ con lửa đó để giữ lại giống Chòe Lửa đuôi dài quí hiếm đó đi bạn,còn nếu bạn không thích nuôi đẻ thì mình nghĩ bạn nên hợp tác với 1 ai đó mà bạn tin tưởng đi bạn,bây giờ vẫn là đầu mùa đẻ,hi vọng em nó sẽ kịp đẻ mùa này.
Chúc bạn thành công !

P/S: To phongQN : Àh,bạn DTH có con lửa mái đuôi gần 18cm đó bạn,bạn thử liên lạc hợp tác với bạn đó thử xem. Hi vọng nước Việt ta cũng sẽ sản sinh ra được những con lửa đuôi 30+ :a04:

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hic...mái mà đuôi tới 18 cơ ah....em thì chỉ mong kiếm được em mái tầm 15-16 để ghép cặp thôi mà chưa có khả năng và cơ duyên nữa....diễn đàn ta cũng có khá đông ae đang nuôi sinh sản và nhân giống lửa đuôi dài,hy vọng 1 ngày không xa sẽ có người thành công như cái ông David gì đó bên Singapo thì hãnh diện biết bao...
ah,sẵn tiện bác nào có em mái lứa F1 dòng đuôi dài thì chia lại cho em với nha....thanks....

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Post vài cái hình cho anh em chiêm ngưỡng tí nào, hay còn lông đuôi củ không? post lên cũng được, gần 30 phân là thuộc hàng khủng rồi

Em nó chỉ còn đuôi đỡ khui đã nhổ 2 lông dài rồi hình em nó chụp bằng đ nên ko đẹp

đuôi củ của em nó ko có người giữ nên ko ép được, cho cái đuôi thẳng theo cây thước được, mình chụp đúng lúc ko có ai ở nhà nhờ giữ giùm hihi, thôi xem ước lượng chắc bạn củng biết thôi hihhi

birdlover

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác phongQN này có hàng xịn mà bỏ bê con chim nhìn thấy gớm quá. Đáng tiếc, đáng tiếc!

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Thật tuyệt vời , nhìn những chú chim với cặp đuôi dài làm mê hoặc lòng người . Mình cũng biết là ở Sing như Cụ Đề nói cấm săn bẫy do đó người chơi phải nghiên cứu để ép lai tạo ra những chú chim có đuôi dài . Chủ yếu vẫn là gien của chim , nhưng chế độ dinh dưỡng mới đóng vài trò quyết định tất cả . Trong bài viết về chế độ dinh dưỡng của Bs Mai đã phân tích rất rõ vấn đề này , như acid béo giúp hấp thụ các vitamin ...các khoáng chất ..v.v. Hiện nay ở VN chúng ta người chơi ít chú trọng đến vấn đề dinh dưỡng cho chim theo đúng khoa học mà thường chỉ theo kinh nghiệm là chủ yếu. Một phần sợ khi áp dụng có tốt hay không ? Điều này cần có thời gian mới có kết quả , do đó khi áp dụng thì chim sẽ bị sốc ..dẫn đến thay lông không chơi được . Mặt khác là vẫn còn nhiều hạn chế về các điều kiện như làm thế nào để hiểu dinh dưỡng như thế nào là phụ hợp , mua nguồn vitamine ổ đâu ... Cái thuận lợi ở VNam chính là nguồn mồi tươi , côn trùng nhiều ....Nhưng chưa hẳn nhiều thì đã tốt , vì cơ thể chim chỉ hấp thụ 1 sô lượng nhất định . Để hấp thụ tốt cần rất nhiều vitamin hổ trợ . DTH đã áp dụng thử 1 chế độ đặc biệt cho chú chim đuôi chỉ 20 ,5 cm(chim người ta nuôi 2 mùa lông nhà rồi) khả năng phán đoán của mình là con này sẽ có đuôi dài ...Và thực tế khi áp dụng kết quả là lông đuôi dài thêm 3 cm nữa . Rất ưng cái bụng các cụ à. Nhưng con ấy mình nuôi trong AVR chứ không nuôi lồng bình thường .
Các Cụ để ý nhé : tất cả các con lửa đuôi dài mà bên Sing họ nuôi đều ở trong AVR hết ...Càng rộng càng tốt giúp cho chim có không gian rộng để hoạt động và khỏe để phát triển.
Với tiêu chí này DTH sẽ cố gắng nhân rộng mô hình để tìm kiếm tài năng Việt trong tuơng lai.( Điều này phải đi đôi với sự đánh đổi : nghĩa là kiên nhẫn - không có chim để đi thi thố tài năng ...mà "tự sướng ở nhà thôi " ..hix hix)
Thân
DTH

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom