Guest viewing is limited

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình có một chuyện vè cu gáy mà không làm sao giải thích nổi.nay nhờ anh em trên diễn đàn giúp đỡ với.chuyện là có anh bẫy cu nghiệp dư anh ta khoe với mình là mới bẫy được con chim cu bẫy hụt 2 năm rồi,khi hỏi là tại sao biết là con chim này ở đây 2 năm mà không phải là con khác.anh ta trả lời là khi nó đến đấu với chim mồi,nghe thấy nó gù với chim mồi mà anh ta biết nó là giọng thổ đồng mới khiếp.thứ nữa là con chim Tài như thế ,các cao thủ còn bó tay vậy mà nghiệp dư như anh lại đến phần.trong khi đây là con chim lẻ sống một mình và đã bị bẫy hụt rất nhiều lần.còn chuyện nữa mới khotín là con chim đó mang về nhà có người đến trả 5 triệu ngay mà anh ta không bán,sợ bị ăn trộm phải mang đi gửi.thử hỏi mọi người là con chim cu bề ngoài tướng chim không có gì đặc biệt(huỳnh kieen,liên giáp,quá khoé....)còn khi tiếp xúc thì không thể nghe được tiếng nó gáy,gù,nết chim.bởi vì chim mới bẫy thì hoàn toàn là mộc tinh thôi có phải không các ban.thật lòng mà nói đây là chuyện khó tin nhưng vì chủ chuyện quá bảo thủ,trong khi mình không đủ kn về chim cu chứng minh thuyết phục nên đành phải ậm ừ.nay mình muốn anh em và các chuyên gia về cu gáy của diễn đàn hãy cho mình những nhaạn xét thật công bằng và chính xác.câu chuyện mình đưa ra là nguyên văn 100% mình không hề thêm vào một tý nào.rất mong mọi người hãy vì tinh thần trung thực,quân tủq của người chơi cu hãy cho mình được biết ý kiến của mọi người về chuyện này nhé.rất cảm ơn mọi người và hẹn gặp lại??????????

atc.daily

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình không giành về Cu gáy nhưng nghe câu truyện của bạn hấp dẫn quá. Cũng mong được đọc những lời nhận xét của các cao thủ. Hồi hộp quá:a45::a45::a45::a45:

Beard.Tin

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo tôi nếu mua 5 triệu về nuôi cũng chỉ là 50/50 nhiều con nuôi bệnh này tật nọ rồi chết. Tỷ lệ thành công khó lắm. Có người nuôi đến 100 con gáy mộc đén 4 năm rồi mà chẳng con nào có giọng điệu. Toàn gáy trơn thôi. Một trường hợp bạn tôi trực tiếp đi với người bẫy, bắt được một con giọng thổ to, đấu gần 1 tiếng với chim mồi, khi đấu có chu, có lèo vấp. Về nhà nuôi gần 6 năm không gáy nổi một tiếng. Lòng kiên nhẫn không chịu được nữa đành thả về với thiên nhiên thôi.

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn @Danghoc

Về câu chuyện bạn đưa lên cho ace thành viên nhận xét mình thấy đây cũng không phải là chuyện hiếm trong giới chơi chim.
Người bẫy Cu gáy vì mưu sinh cuộc sống thì cứ được giá là bán,ae chơi gáy mà đi đánh thì chỉ mong nghe được con Gáy hay,đấu mạnh,nhiều tiếng để gữi lại chơi. Có những ae khi đánh gặp con Gáy "thành tinh" chỉ đứng ngoài gáy đấu với chim mồi cả tiếng,tiếng thì tuôn ra như mưa nhưng không bao giờ xuống lưới:a01:Thế mà thỉnh thoảng vẫn tháng đôi ba lần vẫn lọ mọ dậy sớm chăng lưới ngồi nghe dù biết rằng sẽ về không( đây lại là cái thú của người thích thưởng thức ).
Chơi Cu gáy không phải cứ ở ngoài nghe hay,nhiều giọng mà khi vào lồng chú ta sẽ gáy và ra giọng cho chúng ta thưởng thức đâu bạn à. Cái điệp khúc Thóc, Kê, Nước, hạ Thổ... lặp đi lặp lại 6>7 năm mà chim không chịu mở mỏ thì mình gặp và cũng nghe các bậc cao niên kể đã nhiều.
Đâu phải ai chơi Cu gáy cũng đủ kiên nhẫn để giữ những chú này lại nhỉ?:a01:
Còn về con Gáy như bạn nói vừa bẫy về mà đã có người trả 5tr thì cũng cần xem lại nếu con chim "Dị tướng" hay bình thường. Mình nghĩ nếu chim bình thường chỉ là nghe giọng ngoài thiên nhiên hay thì rất khó có một cái giá trên.

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
mình sinh nhận xét về nẩu chuyện của bạn danghoc :mình tạm chia chuyện này thành hai phàn ,phần 1 là bẫy chim phần 2 là giá con cu bổi .ĐI bẫy cu ở thung ấy lại vẫn gặp con cu ấy năm này rồi lại năm sau nhiều lần hắn ta cứ đấu với mồi của mình mà chẳng lần nào mình bẫy được chỉ được nghe gáy mà thuộc cả mặt chim thôi đằnh tránh đi thung khác còn hòng có sản phẩm mang về .tại sao mồi mình không dụ được hắn ta có thể cu của mình giỏi quá hay dở quá hắn không thèm đánh giáp lá cà rồi một ngày nào đó chú ta gặp một con mồi chẳng biết của dân bẫy cu chuyên nghiệp hay nghiệp dư thế là chú ta sông vào xập bẫy thành tù binh bởi vậy bạn cần nuôi dăm ba con mồi lúc đi bẫy với mồi này khi đi bãy với con mồi khác vừa không bị nhàm chán mà còn có nhiều công cụ để bẫy bắt các đối tượng .Thế thì phần 1 chuyện gạp và bẫy chim của bạn đanghoc không có gì là khó tinh cả các bạn nhỉ
thân chào

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Theo mình thì việc có người trả giá đó là có đấy. Một con cu bổi không có gì đặc biệt, mà có người mua 5 tr bởi lẽ: Người có chú cu đó cho rằng chim của mình là nhất và rất đặc biệt nên hô với một cái giá cũng rất đặc biệt. Còn người mua là một người rất am hiểu vè cu và cũng biết rất rõ về giá của một em bổi. Nên khi người bán đòi với một cái giá trên trời, mà người mua không dám trả giá đúng giá thật của con cu đó, giá đúng của nó thấp hơn quá nhiều. Nên người mua trả giá đó cho chủ chim mừng rồi ra đi không nghoảnh lại:a24::a24::a01::a24::a24:. Mình có câu chuyện tương tự để AE hiểu thêm tại sao có người trả giá đó. Có một anh sở hữu một chiếc xe máy cũ muốn bán để đổi xe mới, vì xe cũ được nhiều người khen xe còn chất nên anh ta rao giá 13 tr. Nhưng đúng về giá thì chiếc xe này từ 7-8 tr. Do rao giá quá cao nên có một người đến hỏi mua, khi thấy chủ ra giá như vậy người mua biết là không thể mua được chiếc xe này và anh ta bảo chủ xe 12 tr có bán không, nói dứt câu anh ta cũng giông luôn. Sau đó cứ có người đến mua xe thì chủ xe luôn nói là đã có người trả 12 tr chưa bán. Tất nhiên là chủ luôn sở hữa chiếc xe đó:a21::a21::a21:

lethephong_man

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào Bạn Danghoc ! Con bạn nói có phải con này ko? .............

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào Bạn Danghoc ! Con bạn nói có phải con này ko?....
theo như bạn thì mình đưa câu chuyện lên là không có thật hay sao.còn mình rất cảm ơn mọi người đã vào chia sẻ.tất nhiên là trong cuộc sống thì vẫn có những trường hợp ngoại lệ (trúng xổ số).nhưng chỉ là tối thiểu mà thôi.còn giữa thành phố đất chật người đông,người khôn của khó như bây giờ thì mình khẳng định nếu là có con chim thành ting đi chăng nữa,mà nó chỉ ở tại một thung thì nhất định nó sẽ bị bắt.bây giờ có rất nhiều kiểu bẫy ,công nghệ cao cũng có nhưng nó cũng không thể khôn hơn chúng ta.nên nếu không bẫy bằng lưới bằng lồng(lụp)được thì họ sẽ bẫy bằng keo dính.chỉ cần con đó xuất hiện là không thể chạy được đi đâu hết.nhân đây cũng muốn chia sẻ với mọi người rằng con người ta :Nhân vô thập toàn.nhưng dù gì thì cũng lên biết người biết ta một chút,đành rằng là khi tham gia diễn đàn này đúng là :Văn kì thanh,Bất biến vi hình thật nhưng không vì thế mà cứ nói vống lên,viết bừa bãi không cần biết là khi đăng nên ra sao.vì nghĩ đơn giản là chẳng ai biết mình là ai hết,nói thế chứ nói hơn thế cũng chẳng sao.thật nực cười cho những người như vậy bởi anh em tham gia vào đây có đầy đủ tầng lớp trong xã hội.có thể nói dối được vài người chứ không nói dối được tất cả.và điều vô cùng quan trọng nữa là còn có BQT diễn đàn.vậy mình mong sao mỗi khi anh em viết bài tham gia thảo luận hay chia sẻ lên cân nhắc cho kĩ càng,chín chắn rồi hãy đăng lên.kẻo khi đăng nhưng thông tin hơi quá lên mà có người còn biết nhiều hơn họ phê bình rồi lại tự ái,cái tôi của mình không kiềm chế được là mất hoà khí và lại làm phiền các bác Điều hành.lần nữa xin chân thành cảm ơn các bạn đã đóng góp và chia sẻ dù sao thì mình và ace rất muốn diễn đàn ngày càng tốt lên và xứng đáng là diễn đàn số DÁCH về SVC của Việt nam.chúc mọi người vui vẻ và đoàn kết,xin tạm biệt và hẹn gặp lại>>>>>>>>>>>>>>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
mỗi một ý kiến đóng góp và chia sẻ,cũng nhằm nâng cao hiểu biết về cu gáy.trong khi cùng nhau trao đổi thì sẽ rút ranhững bài học bổ ích cho bản thằntung người.còn kết quả hay thông tin mà người ta phát ra có đúng hay sai,chính thống hay là tin vỉa hè đi chăng nữa.thì đối với những người yêu chim cu gáy vẫn sẵn sàng tranh luận đẻ tìm ra tiếng nói chung,để cùng nhau xây dựng lên một cộng đồng chim cu gáy mạnh mẽ chẳng kém gì Chào Mào hay vành khuyên mới thú vị.qua đây mình cũng mong rằng ae khi vào **** gió lên có những suy nghĩ chín chắn nhé,bởi trong diễn đàn còn có rất nhiều người ăn đươc,nói được,làm được,cơ mà.họ khong phải là những người quá rỗi rãi mà đốt thời gian với cộng đồng mạng đâu.xin chúc mọi người thật vui vẻ và thật sự hạnh phúc khi tham gia!

nggiang.emco

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tui thấy chuyện này có khả năng là đúng, nhưng mình nghĩ rao giá 5tr thì có lẽ 50/50 . còn chuyện nghiệp dư hay chuyên nghiệp thì bạn đã so sánh chê bai rồi đó, nếu bạn nghiệp dư bạn có tiền bạn vẫn có thể mua những con mồi tấm cỡ và chất lượng , thì lúc đó có những con bỗi trận bạn vẫn có khả năng vì bạn sẽ làm mọi cách bắt cho được kể cả giật lưới . Gác cu là 1 thú chơi phải nói là kiên nhẫn và chịu đựng đâu phải 1 chú cu hay chỉ cần vài h là bắt được đâu có khi fai theo vài tháng chưa chắc bắt được , còn khi đã bắt được 2 & 3 năm chưa gáy là bình thường mình đã nuôi 1 con gần 8 năm mới chỉ mở miệng chiêu hoặc thúc được vài tiếng
cách đây 3 năm mình đi Bù Nho đồi pháo binh mình theo chú cu đó 2 ngày 2 đêm tối giăng vỏng ngủ lại mồi cây không biết là bao nhiêu con sau đó đem mồi đất đánh trần với nó , khi rớt xuống đất nằm 1 chỗ gù khoảng 200 lao .... mới bắt được về nuôi 2 năm trời chỉ chiêu và thúc không gù tới khi chết mổ bụng ra mới biết là chim mái ... có thể mấy bạn không tin nhưng nếu ai chơi cu lâu có thể biết

Mr_Tran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chơi cu gáy phải có duyên bạn ạ . có người ra hàng chim mua 1 con rất bình thường về sau này trở thành hay , có người mua con chim khá hay rồi về sau trở thành con bình thường . có nhửng điều khó lý giải lắm

vstrieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ở chỗ mình có 2 vị cao thủ theo bẫy lụp 1 con cu 3 mùa không bắt được. Cho tới ngày nọ có thằng bé chăn trâu tập chơi, mang cái lụp chợ rẻ tiền nhốt con chim con nuôi ổ mới nổi lại bắt được, thế mới lạ.

Doan_Hoa_2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo như bạn thì mình đưa câu chuyện lên là không có thật hay sao.còn mình rất cảm ơn mọi người đã vào chia sẻ.tất nhiên là trong cuộc sống thì vẫn có những trường hợp ngoại lệ (trúng xổ số).nhưng chỉ là tối thiểu mà thôi.còn giữa thành phố đất chật người đông,người khôn của khó như bây giờ thì mình khẳng định nếu là có con chim thành ting đi chăng nữa,mà nó chỉ ở tại một thung thì nhất định nó sẽ bị bắt.bây giờ có rất nhiều kiểu bẫy ,công nghệ cao cũng có nhưng nó cũng không thể khôn hơn chúng ta.nên nếu không bẫy bằng lưới bằng lồng(lụp)được thì họ sẽ bẫy bằng keo dính.chỉ cần con đó xuất hiện là không thể chạy được đi đâu hết.nhân đây cũng muốn chia sẻ với mọi người rằng con người ta :Nhân vô thập toàn.nhưng dù gì thì cũng lên biết người biết ta một chút,đành rằng là khi tham gia diễn đàn này đúng là :Văn kì thanh,Bất biến vi hình thật nhưng không vì thế mà cứ nói vống lên,viết bừa bãi không cần biết là khi đăng nên ra sao.vì nghĩ đơn giản là chẳng ai biết mình là ai hết,nói thế chứ nói hơn thế cũng chẳng sao.thật nực cười cho những người như vậy bởi anh em tham gia vào đây có đầy đủ tầng lớp trong xã hội.có thể nói dối được vài người chứ không nói dối được tất cả.và điều vô cùng quan trọng nữa là còn có BQT diễn đàn.vậy mình mong sao mỗi khi anh em viết bài tham gia thảo luận hay chia sẻ lên cân nhắc cho kĩ càng,chín chắn rồi hãy đăng lên.kẻo khi đăng nhưng thông tin hơi quá lên mà có người còn biết nhiều hơn họ phê bình rồi lại tự ái,cái tôi của mình không kiềm chế được là mất hoà khí và lại làm phiền các bác Điều hành.lần nữa xin chân thành cảm ơn các bạn đã đóng góp và chia sẻ dù sao thì mình và ace rất muốn diễn đàn ngày càng tốt lên và xứng đáng là diễn đàn số DÁCH về SVC của Việt nam.chúc mọi người vui vẻ và đoàn kết,xin tạm biệt và hẹn gặp lại>>>>>>>>>>>>>>

rất hây và rất đúng, không cần phải sữa chửa, DD là nơi trao đổi, học hỏi, giao lưu, không có đất để cho những kẻ không có văn hóa vào đây, cũng không phải là bến xe hây bến tàu mà nói gì cũng được.
Theo mình thì cũng có khả năng bạn của bạn bắt được em cu, nhưng theo mình thì nếu là dân chơi nghiệp dư thì không thể hên vậy đâu.
Như mình đây, mình đã chơi cu 3 năm nay rồi hiện mình có 4 em tất cả, 4 em này thì thấy người là gáy đến khi nào không thây người nữa mới thôi, nhưng nói thật các anh đừng cười. Sự thật là mình thấy em cu nó gù gù, đầu mổ mổ, gáy cúc cu cu cu là mình sướng rồi, cũng có nghiên cứu vọng đồng , thổ nhưng chưa hiểu lắm.
Dài dòng chia sẻ nếu quá lời xin lổi anh em nhe, mới chơi chưa có kinh nghiêm.

keng_style

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình thì việc có người trả giá đó là có đấy. Một con cu bổi không có gì đặc biệt, mà có người mua 5 tr bởi lẽ: Người có chú cu đó cho rằng chim của mình là nhất và rất đặc biệt nên hô với một cái giá cũng rất đặc biệt. Còn người mua là một người rất am hiểu vè cu và cũng biết rất rõ về giá của một em bổi. Nên khi người bán đòi với một cái giá trên trời, mà người mua không dám trả giá đúng giá thật của con cu đó, giá đúng của nó thấp hơn quá nhiều. Nên người mua trả giá đó cho chủ chim mừng rồi ra đi không nghoảnh lại:a24::a24::a01::a24::a24:. Mình có câu chuyện tương tự để AE hiểu thêm tại sao có người trả giá đó. Có một anh sở hữu một chiếc xe máy cũ muốn bán để đổi xe mới, vì xe cũ được nhiều người khen xe còn chất nên anh ta rao giá 13 tr. Nhưng đúng về giá thì chiếc xe này từ 7-8 tr. Do rao giá quá cao nên có một người đến hỏi mua, khi thấy chủ ra giá như vậy người mua biết là không thể mua được chiếc xe này và anh ta bảo chủ xe 12 tr có bán không, nói dứt câu anh ta cũng giông luôn. Sau đó cứ có người đến mua xe thì chủ xe luôn nói là đã có người trả 12 tr chưa bán. Tất nhiên là chủ luôn sở hữa chiếc xe đó:a21::a21::a21:

e trước đây cũng có nuôi cu nhưng bây giờ thi e chỉ nuôi khuyên thôi.e chưa bao giờ được đi bẫy cu cả nhưng nghe mọi người nói về chuyện đi bẫy thì nhiều rồi! 5tr cho 1 con cu mộc,thực sự e không tin là có giá đấy đâu! 5tr một số tiền không phải là lớn đề mua 1c cu hay nhưng sẽ là quá nhiều để mua 1c cu mộc khi minh chưa biết gì về nó cả!
mà người trả giá 5tr thì e thấy cũng lạ! 1 là có thể do chủ chim tự đề ra đánh bóng tên tuổi của chim minh,2 là ai đó trả bỏ giá để đấy.:a20:
hoặc là 1 cao thủ nuôi chim biết nhìn những tối chất tiềm ẩn của chim.2-là một người rất thích chơi chim mà không biết gì về chim cả (học đòi chơi chim,đại gia!)
tiện đây e cũng nói về vụ e đi mua khuyên.đến nhà 1ông,chim nuôi được khoảng 1năm lồng líu thì bình thường cho ăn cám đỗ.e xuống hỏi ông bảo ban giá 1,3t có người trả ông ấy 1tr rồi nhưng ông ấy không bán!e không dám trả giá gì thêm chỉ nói bây giờ bác mua không cháu bán con chim của cháu cho.nuôi được gần năm,cho ăn cám vàng líu tốt rùi,thuần hơn chim bác cháu chỉ lấy giá 800k thôi.ông ấy tịt ngòi,thế mới biết là ông ấy ****.hihih:a44::a44:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom