Guest viewing is limited

tommyhung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hưng chuyển qua chơi bồ câu và cu đất đi. cái đó vừa làm kiểng vừa tăng gia sản xuất được đó.
bồ câu loại lấy thịt hả huuhau, cũng đang snghi chuyện đó, vừa bán đc vừa có cái mời ae dùng món bồ câu quay khi đi off heeeee

huuhauns

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bồ câu loại lấy thịt hả huuhau, cũng đang snghi chuyện đó, vừa bán đc vừa có cái mời ae dùng món bồ câu quay khi đi off heeeee

có gì đâu mà buồn Hưng ơi. nếu nuôi mấy em nó riệng 1 em 1 lồng cực quá thì chuyển qua chơi aviary đi. làm 1 cái nhỏ nhỏ thôi. thả vô đó mỗi thứ 1 cặp : sâu đỏ, sâu xanh, ốc mít, khuyên, hút mật....các loài nào nhỏ nhỏ hoặc cùng họ với chim sâu là thả vô.

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
có gì đâu mà buồn Hưng ơi. nếu nuôi mấy em nó riệng 1 em 1 lồng cực quá thì chuyển qua chơi aviary đi. làm 1 cái nhỏ nhỏ thôi. thả vô đó mỗi thứ 1 cặp : sâu đỏ, sâu xanh, ốc mít, khuyên, hút mật....các loài nào nhỏ nhỏ hoặc cùng họ với chim sâu là thả vô.

hợp lý đó, nếu thích các loại chim sâu thì thả mỗi thứ 1 cặp, nó được sống thoải mái thì sẽ mau hót và hót đủ thứ tiếng hết, có tiếng đỏ, xanh, ốc mít, hút mật... có khi lại ép đẻ được là thành công nữa rồi đó. ngoài ra có thể nuôi thêm cặp than hay lữa gì đó cùng ăn chung 1 loại cám khỏe re. Chi phí làm lồng aviary cũng không phải là nhiều = lồng tàu của Hưng thôi hihihi.

huuhauns

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hợp lý đó, nếu thích các loại chim sâu thì thả mỗi thứ 1 cặp, nó được sống thoải mái thì sẽ mau hót và hót đủ thứ tiếng hết, có tiếng đỏ, xanh, ốc mít, hút mật... có khi lại ép đẻ được là thành công nữa rồi đó. ngoài ra có thể nuôi thêm cặp than hay lữa gì đó cùng ăn chung 1 loại cám khỏe re. Chi phí làm lồng aviary cũng không phải là nhiều = lồng tàu của Hưng thôi hihihi.

mình cũng chí đóng góp 1 chút ý kiến và mong là diễn đàn sẽ không mất đi 1 thành viên tuyệt vời như anh Hưng. Nói thiệt tình xin anh em trong diễn đàn đừng buồn nhà. bữa giờ lên diễn đàn chỉ thấy toàn là những chia sẽ của anh Hưng - tommyhung và anh Đức - nguyenduc01 thôi. Diễn đàn ngày càng ít thông tin mà bây giờ lại mất đi 1 thành viên tích cực như anh Hưng thì đúng là buồn cho hội chim sâu.

hội chi sâu mới tạo được vài hoạt động sôi nổi bây giờ lại phong trào lại chìm xuồng nữa rồi. :a36::a36::a36::a36::a36::a36:

Bây giờ vô diễn đàn chủ yếu chỉ thấy những bài của anh Đức và các anh em dợt chim tại Tao Đàn :a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15:

Doan_Hoa_2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình cũng chăm sóc bình thường thôi mà, đâu có gì đặc biệt đâu, cám - sâu - nước thỉnh thoảng là cào cào hoặc trứng kiến thôi, cuối tuần thì anh em đi uống cà phê mang theo chim cho hót vui tai thôi. Hôm nào lên SG thì nhớ cầm theo nhé, ghé mình chơi giao lưu. ở đây nhiều anh em cũng hay rủ nhau đi miền Tây bẫy lắm, dưới lại có còn nhiều sâu đầu đỏ hông, có thấy nhiều người về bẫy hông. Nghe nói dưới đó giờ bị đánh ác lắm hả.
Mình cũng thỉnh thoảng đi nhưng chủ yếu là để chọn con nào đẹp và đặc biệt giữ lại chơi thôi, còn lại thì thả. Mình thích nhất mấy con bông, cánh trắng, đuôi trắng. bạch tạng càng tốt hihihihih
Quê mình dạo này các bạn ở các tỉnh, thành khác về đánh rất nhiều, SDD ở quê mình thì cũng nhiều, nhưng gần đây thì cũng thưa dần, một số bạn thì đi đánh về chơi nên em nào đẹp, chuẩn, lạ mới bắt còn các bác đánh về bỏ mối cho các quán chim thì chẵn tha em nào, hôm trước có một bạn ở Bình Chánh TPHCM đánh được em SDD đuôi trắng, bạn đó thích lắm chạy về luôn, cũng không biết bạn ấy nuôi nó thế nào nữa, cũng không gặp lại bạn ấy luôn, nói chung các loại SDD đột biến ấy thì rất hiếm, thỉnh thoản mới nghe người ta bắt được, nếu có dịp mình sẽ ghé thăm bạn.

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
Quê mình dạo này các bạn ở các tỉnh, thành khác về đánh rất nhiều, SDD ở quê mình thì cũng nhiều, nhưng gần đây thì cũng thưa dần, một số bạn thì đi đánh về chơi nên em nào đẹp, chuẩn, lạ mới bắt còn các bác đánh về bỏ mối cho các quán chim thì chẵn tha em nào, hôm trước có một bạn ở Bình Chánh TPHCM đánh được em SDD đuôi trắng, bạn đó thích lắm chạy về luôn, cũng không biết bạn ấy nuôi nó thế nào nữa, cũng không gặp lại bạn ấy luôn, nói chung các loại SDD đột biến ấy thì rất hiếm, thỉnh thoản mới nghe người ta bắt được, nếu có dịp mình sẽ ghé thăm bạn.

Mình biết rồi, giờ thì các tỉnh miền tây không thể tránh khỏi sự tàn sát của những tay săn chim cơm gạo đánh về bán mối cho các tiệm. Mà cũng hay thiệt, đánh về quá trời mà sao thấy bán nhanh thế, mình ước đoán nếu đánh 40 con mà đem bán thì phải có khoảng 30 người chơi đúng hông. Nhưng sao đi quanh thành phố và các cội dợt chim thì lại thấy người chơi ít quá, không biết mấy người mua về là ai, họ có biết nuôi không hay mua về không biết nuôi mấy em đó chết đi thế thì thật là tai hại. Phải chi ai cũng biết chơi và chăm sóc tốt thì hay biết mấy, loài này càng dược bảo tồn nhiều và được chăm sóc tốt. Mình cũng có đi bẩy nhưng chưa bao giờ xuống đến Bến Tre, chỉ gần gần thôi, kiếm vài con nào thật sự hay chơi còn lại thì phóng sanh về trời thôi để em nó sinh tồn. Và đặc biệt là hay phóng sinh mấy em mái trong mùa sinh sản trước để các em nuôi con hoặc tiếp tục bắt cặp đẻ trứng nữa chứ. Đánh nhiều thế mình cũng lo không biết đến đời con cháu mình nó có chim này để chơi không hay là chuyển sang chơi loài chim khác hihihih.
Hy vọng sớm gặp bạn:a32:

---------- Post added at 08:16 PM ---------- Previous post was at 08:11 PM ----------

mình cũng chí đóng góp 1 chút ý kiến và mong là diễn đàn sẽ không mất đi 1 thành viên tuyệt vời như anh Hưng. Nói thiệt tình xin anh em trong diễn đàn đừng buồn nhà. bữa giờ lên diễn đàn chỉ thấy toàn là những chia sẽ của anh Hưng - tommyhung và anh Đức - nguyenduc01 thôi. Diễn đàn ngày càng ít thông tin mà bây giờ lại mất đi 1 thành viên tích cực như anh Hưng thì đúng là buồn cho hội chim sâu.

hội chi sâu mới tạo được vài hoạt động sôi nổi bây giờ lại phong trào lại chìm xuồng nữa rồi. :a36::a36::a36::a36::a36::a36:

Bây giờ vô diễn đàn chủ yếu chỉ thấy những bài của anh Đức và các anh em dợt chim tại Tao Đàn :a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15:

Dạo này diễn đàn vắng bóng nhiều anh tài quá, mình cũng ráng đeo đuổi để mong có ngày anh em nào còn lòng đam mê quay lại nghề chơi hoặc tiếp tục được đón nhận giao lưu những người bạn mới tham gia diễn đàn chim sâu. Cũng chẳng muốn có bạn nào bỏ nghề chơi này vì lý do gì cả. Mình cũng bận nhiều việc lắm, áp lực của người đứng đầu 1 cơ quan khiến mình nhiều khi muốn điên lên, nhưng cuối tuần rảnh rỗi nào đó tranh thủ mang 5 lồng sâu đi dợt hoặc off bẫy cùng anh em dược vui cười với mọi người thi mọi điều mình lo nghĩ đều tan biến. Tinh thần lại cân bằng chuẩn bị "chiến đấu" với tuần mới.
Vì thế mong rằng Hưng và các bạn khác cố gắng chăm lo tốt cho các em sâu để còn tham gia giao lưu với anh em chứ. Đã thanh lý hết nghĩa là bỏ cuộc chơi rồi.

tommyhung

Thành viên tích cực
SVC$
0
thật sự ra mình cũng rất rất muốn chơi ko muốn từ bỏ chút nào hết, nhưng quan niệm của mình là chơi là fai chơi cho thật tốt khi mang con chim đi ra cội chơi là con chim phải chơi nhiều thì mới thỏa mản lòng đam mê, nhưng mình thì có thể chăm sóc tốt về cung cấp thức ăn còn về việc phơi nắng cho chim thì ko ai cho phơi nắng dùm hết nên mấy con chim hnay tuột lửa trầm trọng như vậy thì làm sao mà mang e nó đi đâu được. Mình cũng đang nghĩ cách làm thế nào thiết kế dàn treo có thể chim tắm nắng mà ko phải tắm mưa chứ chim của mình là tắm mưa thường xuyên, thời gian trc vợ con cho chim tắm nắng dùm nhưng hiện tại thì k co thể. Ae nghĩ cách giúp mình nha, nếu mọi vấn đề giải quyết đc thì mình là thành vien mê CHYM như ngày nào,ae chúng ta trong máu mỗi người ai cũng mê CHYM cả phải ko heeeeeeeeeeee làm sao bỏ CHYM đc đây, chym nó làm cho chúng ta thư giản trong lúc mệt mỏi căng thẳng mà. Vài lời chia sẻ cùng ae trong HCS mong ae cố gắng phát triển tốt.
Còn việc a Đức nói là tại sao nguồn tiêu thụ kinh khủng, theo e thì người mua cũng nhiều đó anh nhưng mưa về ko bít cách chăm ko biêt cách vô bột cho chim cứ như thế chim cứ chết và chết.

huuhauns

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng đang nghĩ cách làm thế nào thiết kế dàn treo có thể chim tắm nắng mà ko phải tắm mưa chứ chim của mình là tắm mưa thường xuyên, thời gian trc vợ con cho chim tắm nắng dùm nhưng hiện tại thì k co thể. Ae nghĩ cách giúp mình nha, nếu mọi vấn đề giải quyết đc thì mình là thành vien mê CHYM như ngày nào

nhà của Hưng rộng sao kô làm 1 cái mái hiên bằng tấm lấy sáng, ở dưới làm 1 cái dàn treo nhỏ. quan trọng là Hưng phải tìm địa điểm sao cho chỉ cho nắng buổi sáng chiếu thẳng vào dàn treo còn buổi trưa và chiều thì đã có cái mái hiên che mưa che nắng rồi.

còn về cái vụ chim bị tàn sát thì đúng là botay.com vì khi người đánh chim thì người ta cũng lựa chim hay để lại rồi khi chim ra tới tiệm chim thì chủ tiệm lại lựa 1 lần nữa nên khi chim đến tay người chơi - đặc biệt là những người mới chơi toàn là chim kô hay nên khi về nuôi sẽ mất nhiều thời gian nên nhiều người mới chơi cũng dễ nản và phóng sinh và phần nhiều là vô cám không được nên mấy chú chim sâu cũng băng hà.

tommyhung

Thành viên tích cực
SVC$
0
bên đó là nhà của vợ mình với lại ko ai trong coi chính thế mà chim bi mất hoài đó Huuhau. bgio đang chuyển về nhà mình rồi nhà thi chật ít nắng nên đang snghi coi thế nào.

Doan_Hoa_2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hồi trước quê mình cũng nhiều người chơi SDD lăm nhưng tự nhiên không ai chơi hết nữa, thời gian gần đây họ mới chơi lại thôi, nên giờ cũng không được nhiều lắm, chổ mình chơi thì họ chơi chòe than nhiều lắm, còn SDD thì không có cội để dợt, mong là phong trào chơi SDD que mình mạnh lên để có nhiều em hây, đẹp để mình thưởng thức chứ, đến khi nào quê mình chới SDD mạnh lên mình sẽ mời các bạn đến chới và cùng ngắm các em nó so tài nhé. Thân

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
nhà của Hưng rộng sao kô làm 1 cái mái hiên bằng tấm lấy sáng, ở dưới làm 1 cái dàn treo nhỏ. quan trọng là Hưng phải tìm địa điểm sao cho chỉ cho nắng buổi sáng chiếu thẳng vào dàn treo còn buổi trưa và chiều thì đã có cái mái hiên che mưa che nắng rồi.

còn về cái vụ chim bị tàn sát thì đúng là botay.com vì khi người đánh chim thì người ta cũng lựa chim hay để lại rồi khi chim ra tới tiệm chim thì chủ tiệm lại lựa 1 lần nữa nên khi chim đến tay người chơi - đặc biệt là những người mới chơi toàn là chim kô hay nên khi về nuôi sẽ mất nhiều thời gian nên nhiều người mới chơi cũng dễ nản và phóng sinh và phần nhiều là vô cám không được nên mấy chú chim sâu cũng băng hà.

Thôi, thôi quay trờ về đề tài hoạt động dợt chim sâu đi. Đề nghị anh em nào có chim sâu thì phải có trách nhiệm cho em nó đi dợt hội, tranh tài giọng hót rồi còn up lên chia sẻ với anh em, giới thiệu hoạt động chim sâu ngày càng xôm tụ đi, đừng quá quan tâm đến chuyện thiên hạ làm gì. Giờ mình cũng đâu có cấm cản gì người ta được nữa. đã nói nếu là cơm cháo của người ta rồi thì làm sao người ta bỏ được hihihih.
Tốt nhất là nên làm tốt trách nhiệm của mình, đã có người bắt chim về, mình mua lại về chăm thì chăm cho chim tốt, nó ăn uống no đủ, tắm táp sạch sẽ, thỉnh thoảng được chủ dẫn đi chơi thì chắc nó cũng sẽ hạnh phúc thôi, để bù đắp lại sự mất tự do.
Đề nghị tập trung chuyên môn.:a43::a43:

huuhauns

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tốt nhất là nên làm tốt trách nhiệm của mình, đã có người bắt chim về, mình mua lại về chăm thì chăm cho chim tốt, nó ăn uống no đủ, tắm táp sạch sẽ, thỉnh thoảng được chủ dẫn đi chơi thì chắc nó cũng sẽ hạnh phúc thôi, để bù đắp lại sự mất tự do.
Đề nghị tập trung chuyên môn.:a43::a43:

cái này phải nói là
"chuẩn không cần chỉnh luôn"

hi vọng là sẽ có thêm nhiều thành viên như anh Đức và anh Hưng để diễn đàn thêm đông vui.

lâu rồi không tổ chức offline cũng làm cho phong trào lắng xuống. Sao anh Đức không phát động 1 buổi offline trong 1 ngày gần nhất có thể để khuấy động phong trao.

:a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01:

tommyhung

Thành viên tích cực
SVC$
0
off là ngày CN cuối tháng mà huuhau chưa tới ngày mà, trùi ơi ông này khoái off dữ vậy ta off sớm qua chuối hột chưa ra đâu heeee

DAMMECAUCA

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
off là ngày CN cuối tháng mà huuhau chưa tới ngày mà, trùi ơi ông này khoái off dữ vậy ta off sớm qua chuối hột chưa ra đâu heeee
chuối hột mấy con ốc mít uống hết rùi bạn ơi! mang thùng khác xuống nha! hình như có con ốc mít mà Hưng thả bay về uống nửa đó!

Doan_Hoa_2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
pm nguyenduc01: Buồn quá a Đức ơi hwa về nhà lại thấy cái lồng trống nữa mất con óc mít do anh Tín tặng rồi. Chẳng hiểu làm sao mà cứ mất hoài chắc kiều này e giải nghệ luôn quá. Nản quá rồi chán lắm rồi. Sorry A Tín
sao bạn bị mất chim hoài vậy, bạn có nói đùa không vậy, nếu thật lòng là vậy xin chia buồn cùng bạn, nhưng cảnh báo cho các bạn biết là:
- Gần đây quê mình cũng thường mất chim lăm, mà bọn trộm chuyên nghiệp thì ít khi bọn chúng lấy lồng chim lăm, gì theo mình nghĩ thì lấy lòng chim dễ bị phát hiện hơn lấy em chim, tuy rằn lồng chim đôi khi lại mắt hơn cả em chim, bọn nầy lấy chim về chơi thì ít mà được người khác đặt mua thì nhiều, nên bọn chúng thường không lấy lồng chim là vậy (thường thôi nha chứ không phải là không lấy) vì đối với bọn trộm cáy gì bán được là lấy.
- Còn có một kẻ trộm thứ 2 là rất độc ác, không ai khác hơn đó là chim ăn thìt các loại chim nhỏ hơn, mình vừa mất em đầu đó tuần rôi, vừa treo em chim len chưa kịp ngăm thì không biết ở đâu nó xà xuống đậu vào lồng em sâu của mình, mình chưa hiểu chuyện gì thì nó đưa chân vào giật một phát bay đi, khi mình hiểu ra thì em SDD của mình củng theo nó lên đọt cây luôn, nhìn thấy nó nhổ từng cọng lông em SDD của mình mà mình như ai cằm dao khứa từng nhác từng nhác vào da thịt mình vậy, rất mong các bạn cảnh giác loại chim nầy, chúng không bự lăm khoảng bằng em Chòe Than thôi.
- Còn một kẻ trộm nữa, kẻ nầy thì trộm đêm, đó là chuộc nhắc, loại nầy cũng không dừa đâu, mình xém đi một em cũng gì tên trộm này đó, mong các bạn hết sức cảnh giác, dài dòng chia sẽ cùng cac bạn.

tommyhung

Thành viên tích cực
SVC$
0
chuối hột mấy con ốc mít uống hết rùi bạn ơi! mang thùng khác xuống nha! hình như có con ốc mít mà Hưng thả bay về uống nửa đó!
hả vậy hả chắc tại chuối hột ngon ngọt quá nên tụi óc mít khoái là đúng rồi, kiểu này pải đi xin tiếp thôi, T6 này có ae nào off không, a Tín có rảnh ko, ae off đi.

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
hả vậy hả chắc tại chuối hột ngon ngọt quá nên tụi óc mít khoái là đúng rồi, kiểu này pải đi xin tiếp thôi, T6 này có ae nào off không, a Tín có rảnh ko, ae off đi.

Trời trời, tập trung chuyên môn, đây là topic giới thiệu hoạt động dợt chim, chứ hông phải topic hoạt động dợt "mồi nhậu" nghe. Mấy thí chủ ăn nhậu quá, bần tăng không dám không dám. hihihih
Suốt ngày chuối hột với chuối xiêm, kiểu này mai mốt đi bắn chim về làm mồi đi đừng đi bẫy chim chơi nữa :a01:

DAMMECAUCA

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chết rùi, Tín đang ở dưới Trà Vinh mà, chắc không về được đâu, hẹn khi khác nha. đang dự lễ hội Ok Om Bok (tết của người dân tộc Khơ Me). Khi khác nhe

---------- Post added at 02:01 PM ---------- Previous post was at 01:58 PM ----------

Uh, mà dạo này sao không thấy A Thạch vậy ta? Bế quan luyện công luôn hay sao vậy? nếu giải nghệ nhớ hú AE trong hội qua bắt chim về nuôi giúp nha! để em nó chết uổng phí và tội nghiệp lắm.

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
chết rùi, Tín đang ở dưới Trà Vinh mà, chắc không về được đâu, hẹn khi khác nha. đang dự lễ hội Ok Om Bok (tết của người dân tộc Khơ Me). Khi khác nhe

---------- Post added at 02:01 PM ---------- Previous post was at 01:58 PM ----------

Uh, mà dạo này sao không thấy A Thạch vậy ta? Bế quan luyện công luôn hay sao vậy? nếu giải nghệ nhớ hú AE trong hội qua bắt chim về nuôi giúp nha! để em nó chết uổng phí và tội nghiệp lắm.

Ghê quá, mấy huynh luyện công dữ quá, tập trung cho chim lên lửa làm mồi hay sao ấy, ít thấy đại ca nào xuất hiện trên giang hồ. Sao khi trời yên gió chắc chắn sẽ là trận bão to. ANh em chuẩn bị đón bão lớn nhé, chắc chắn khi các đại ca này xuất hiện là sẽ có nhiều chiêu mới dành cho anh em. Hy vọng sớm đến ngày tái xuất giang hồ đề anh em được học thêm kinh nghiệm chiêu mới.:a43:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom