Guest viewing is limited

davang

"rồi mọi thứ cũng qua"
SVC$
0
Mấy bác cho hỏi về chu kì sinh trưởng của chim CM để từ đó có thể mua chim bổi vào thời điểm nào là tốt nhất, tức là chúng còn trẻ ấy hihi. Mình sợ nuôi được có 1,2 mùa lông thì nó già rồi :((. Cám ơn các tiền bối trước nhé!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi chào bạn,
tôi tạm giới thiệu sơ nhé!
Chim CM nói riêng thì mùa sinh sản của chúng ảnh hưởng bởi từng địa phận của vùng miền VN ta. Do thời tiết nóng lạnh khác nhau mà chim cũng theo mùa mà sinh sản. Như tháng 8 thì chim miền Nam đã thay lông mà khi đó ở miền Trung chim vẫn sung. Ở miền Nam giờ đã có chim chuyền. Còn ở miền Trung ta giờ chim mới ghép cặp và làm ổ thôi. Như thế thì tháng 5 đổi lên ở miền Trung mới có chim con.

Tuổi thọ của con CM chưa ai dám chắc tới 20 năm, nhưng 15 thì đã có.
Chim hơn 10 năm tôi đã biết qua. Chim nuôi chết do bị binh, hoặc gì đó. Cũng có thể già chết, chẳng hạn như ta đi bẫy trúng con tách đỏ/chim trời. Ngoài trời nó đã sống trên 10 năm rồi thì vào lồng ta nuôi maximun cở 10 năm nữa là quá thọ. Đó là từ chim già đỏ tách, chứ chim má trắng, chim tơ, chim lứa... thì chắc chắn là nuôi được lâu. Bởi ta biết chắc nó còn trẻ. Nhưng không quá bi quan vì như tôi nè, mua con đầu 04 tới giờ vẫn khỏe và lại là một con mồi chiến của tôi. Chim CM tách đỏ mùa về chơi, nuôi tốt tới chục năm là thường. Cho nên cứ ra mua về chơi đi hihi, CM tôi đoán có tuổi thọ trên 15 năm. Như Chòe Lửa có con đã tới 20 năm ấy.

Theo cá nhân tôi một con CM ta nuôi và giữ tốt thì nó sẽ chơi hay mãi.

thân,

bongbong

Chào mào??? Chuyện nhỏ!!!
SVC$
0
Ở Bình Dương từng có vài con tuổi thọ trên 20 năm ( cao nhất là khoảng 24 năm)
Chim mồi bẩy của mình nay khoảng 13-14 năm vẫn còn sung lắm và bẩy tốt.

davang

"rồi mọi thứ cũng qua"
SVC$
0
Cám ơn các bác nhiều lắm! Như vậy thì thời điểm này bẩy chim ở miền Trung khó rồi nhỉ, ít chim hay nữa.
Cho mình hỏi chim con từ khi bay được cho đến khi đỏ tách khoảng bao nhiêu năm? Điều này có tuỳ thuộc vào chế độ dinh dưỡng không hay chỉ phụ thuộc vào thời gian?

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Cám ơn các bác nhiều lắm! Như vậy thì thời điểm này bẩy chim ở miền Trung khó rồi nhỉ, ít chim hay nữa.
Cho mình hỏi chim con từ khi bay được cho đến khi đỏ tách khoảng bao nhiêu năm? Điều này có tuỳ thuộc vào chế độ dinh dưỡng không hay chỉ phụ thuộc vào thời gian?

Theo HLong-ce đã nuôi một chú chim con và đến giờ là mùa thứ tư rồi, thì theo như câu hỏi của bạn HLong_ce chia sẻ với bạn như thế này:

Chim con ví dụ là chim đầu mùa ( như con CM của HLong_ce), khi chim ra đuôi khoảng chừng 2cm, lúc này bộ lông trên người đã khá đầy đủ, nên bắt đầu biết bay, chim sẽ ra lông hoàn thiện nhưng tách chưa đỏ khoảng chừng 1 tháng sau đó, còn quá trình chim đỏ tách thì thường là 4,5 tháng là đỏ tách hoàn toàn, nhưng chim có bộ lông đầu đời hoànt thiện thì chưa ra hình ( tức là như hiện tại các con chim thuần, chim mồi khi đấu đá nó có hình, đại khái là các tư thế thể hiện khi đấu đá đúng nghĩa).

Chế độ dinh dưỡng rất quan trọng, thời gian nhanh hay chậm cũng có phần của chế độ dinh dưỡng đó bạn, dinh dưỡng sẽ giúp thời gian nhanh hơn chứ không quá nhanh và bộ lông có đẹp, bóng mượt hay không là do yếu tố dinh dưỡng, các yếu tố màu đỏ của chim cũng thế, thường chúng ta nuôi chim con đã cho ăn cám là chính, nên khi chim con nuôi lên màu đỏ của tách thì có lẽ vẫn đạt gần như chim trời, nhưng màu đỏ của lông hậu môn chim không bao giờ đạt được như chim trời, hiện tại anh Bạch Đề và HLong_ce đã thử nghiệm thành công cám hồng yến để giữ màu đít đỏ của chim CM, bạn có tể xem bài viết đó có trong box kinh nghiệm về CM.

Vài dòng chia sẻ với bạn như thế, có gì mọi người sẽ bổ sung thêm.
Thân chào bạn

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo cá nhân tôi thì mùa này mới là mùa đi bẫy đấy, là vì nắng lên chim sung. Hai là chim ghép cặp phân chia lãnh địa. Cho nên ta treo gần chỗ bực mình hihi đá lồng sẽ dính. Nhưng làm thế thì bắt chim trống mái phải tốn công tìm anh khác hic.

Chim con nếu đã to tướng thì nuôi thường cở 3-6 tháng là sẽ thay lông đỏ tách lên thành chim trưởng thành.
Chế độ dinh dưỡng đóng vai trò quan trọng. Nên bổ sung chim con các thứ như canxi từ mai mực/vỏ trứng. Chất dạm nơi cám, là cám lòng đỏ trứng gà (nếu chưa biết thì xem topic nói về cám bột cho CM), cào cào tươi daily tức là thường xuyên. Và rồi trái cây đủ loại.

Thân chào bạn,

coldly

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mào nuôi được bao nhiêu mùa

mấy anh cho em hỏi bình thường một con Chào Mào minh nuôi từ nhỏ lên thì nuôi được bao nhiêu mùa?
thank all:a10::a10:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Nguyễn Tiến Việt

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chào mào nuôi được bao nhiêu mùa

mấy anh cho em hỏi bình thường một con chào mào minh nuôi từ nhỏ lên thì nuôi được bao nhiêu mùa có nên mang chào mào mái đi bẫy không
thank all:a10::a10:
Còn tùy thuộc vào điều kiện chăm sóc bạn ơi, chăm sóc tốt không bị mèo vồ, chuột xơi, quên cám + nước thì tầm > 10 năm

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0

Tuổi thọ trung bình của Chào Mào trong điều kiện tốt về thức ăn không có kẻ thù khoảng 10 năm, tuy nhiên ngoài tự nhiên chim rất khó đạt tới mức đó vì chim suy yếu rất nhanh chết bên cạnh đó là khí hậu, nguồn thức ăn, kẻ thù( lớn nhất là con người). Chim non nuôi lên trong điều kiện nuôi nhốt hay thiếu chất, ít được vận động sức đề kháng không cao, chăm sóc tốt cũng chỉ dc 7 tới 8 năm

nguyenbaochau1986ld

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chao mao song duoc bao nhieu nam tuoi

Hiện em đang có 1 em CM Cam Ly nuôi được 13 năm tuổi rồi, không biết CM sống được bao nhiêu năm vậy mấy Bác!:a02:

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Thời gian - chu kỳ phát triển của chào mào.

Mình rất muốn biết rõ về các chu kỳ phát triển của cm, điển hình như là:
+Khi nào cm tự mổ trứng chui ra.
+Chui ra rồi khi nào mở mắt
+Mở mắt rồi khi nào đứng được
+Đứng rồi khi nào mới bay được
+Má trắng?
+Má đỏ?
+Trưởng thành?

Mình hỏi hơi nhiều nhưng rất mong mọi người giúp đỡ, sẵn tiện nâng cao hiểu biết cho nhiều người khác có cùng cảnh ngộ với mình ^^

binhphuoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Thời gian - chu kỳ phát triển của chào mào.

Tuy còn non kn nhưng em cũng mạo muội trả lời thế này . Chào Mào non ở trong trứng khi phát triển đầy đủ các bộ phận thì nó chui ra ( giống như gà ) :a35: , Chui ra rồi thì mấy ngày sau nó mới mở mắt , mở mắt rồi thì khoảng 5-6 ngày sau nữa nó đứng dc. rồi khoảng 2 tuần sau nó mọc lông cánh nhiều ra là bay dc nhưng chưa bay xa.gần 1 tháng nữa là nó thành má trắng sau đó bao lâu thành má đỏ thì em chưa rõ vì con chim non em nuôi mới đến đây thì nó đả xổ lồng bay xa rồi:a33:

AEkilua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Thời gian - chu kỳ phát triển của chào mào.

Tính từ lúc mở mắt nhé: nhanh thì 3 tháng rưỡi bắt đầu ra tách đỏ, chậm thì 4=>5 tháng.
:a15:

GaiusJulis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình xin lưu ý với bạn 1 điều nữa đó là con chao mào có tuổi thọ sông tốt hay không là do chính bản thân chủ nhân 1 phần nữa . nếu 1 chú chim sống và ăn uống đầy đủ đều đặn thì có sức khỏe suy ra chúng có tuổi thọ cao. nếu chủ nhân mà cú cho ăn bữa đực bữa cái không xiêng chăm sóc thi chỉ có => DIE thui. cho nên chơi chim phải có nhiệt huyết và đam mê. vài lời cùng bạn!!!!!

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
tuổi chim

em thấy xem tuổi lồng thường dựa vào chân và độ dạn của chim. Cho em hỏi thế muốn biết tuổi chim thì làm sao, chim mồi? chim bổi?

Dinhan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình đã từng nuôi 4 chú Chào Mào khi mới nở được khoảng 1 tuần, sau1 tháng thì thành chim má trắng. đến khi bắt đầu thay lông, ra tách đỏ và hoàn thiện bộ lông là lúc nó được khoảng 4 - 4,5 tháng tuổi. Lúc mới lấy từ tổ xuống mình toàn cho ăn hoa quả (chuối, đu đủ, xoài, dưa hấu, cà rốt) xay nhuyễn chộn với cám Ba Vì thôi, mồi tươi có thêm nhộng ong, dế, thịt (lợn, bò - thỉnh thoảng thôi). trong quá trình thay lông mình cho ăn thêm cám của Chòe Lửa (loại cám này do mình tự làm: Bột ngô + Bột đậu tương + cám gạo + đậu phộng + trứng + tôm + cá nục). Nhưng do bất cẩn nên bị mèo thịt mất 3 chú, may quá chú to nhất đàn vận còn. Bây giờ khi đã được 6 tháng tuổi, lông bóng mượt, tác rất đỏ và đặc biệt thân hình vạm vỡ như ông bố của chú ta vậy (Mình tìm được tổ ngay tại vườn nhà, đôi bố mẹ bây giờ vẫn còn, mình không bẫy chim bố vì muốn để cho chim con học hót).

hiephd84

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo mình , chim CM có thể trên dưới 10 năm nếu điều kiện nuôi nhốt tốt , chứ chim ngoài tự nhiên chỉ được tầm khoảng 4,5 mùa là cùng

haitran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình biết thì Chào Mào thọ từ 15 đến 20 năm, con mình nuôi đến giờ hơn 7 năm lồng,chim vẫn chơi tốt và thái độ rất trẻ trung, hì hì...

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Hỏi về vảy ở chân CM.....

tuổi thọ của chim khoảng 8-10 năm thì phai!.như người,chim qua 2 mùa từ khi nở ra lúc đó chơi căng lắm (phải chăm tốt nữa nhé),khoảng từ mua thứ 5,6 về sau chim bắt đầu yếu dần!nhưng để nuôi vẫn đc

thangpham

Thành viên mới
SVC$
0
Tuổi thọ cuả cm phụ thuộc vào mèo và chuột. Những em may mắn thọ trên hai mươi năm bạn ah .:a20::a04:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom