Guest viewing is limited

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Ðề: các bác vào tư vấn giúp em

Chòe Lửa nuôi cùng nhà với Chào Mào là bình thường bạn à, chòe lứa theo mình nên kiếm 1 em mái để con chim trống căng và chơi tốt hơn á. Chòe lửa có khả năng học giọng đổ giọng, rò như CM vậy, mà ngược lại thì không. Chỉ ngại là Chòe than cùng nhà với CM thồi, vì đặc tính của chòe than là xiếc lộn vòng nên CM mà học theo thì toi.

Thân
Hoangvpb

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0

thanks 2 bác nhưng em lại không thich chim mái lắm em nuôi 1 em nữa liệu có ổn không nhỉ ? chị sợ về chún nhìn thấy nhau lại không hót nữa thì chán. bác hoangvpb ơi em hỏi chút là chim mái nếu nuôi thì có nên cho chim trống nhin thấy nó không hay là để tránh mặt. bác tư vấn luôn hộ em nếu nuôi mái thì con trống sẽ hót nhiều hơn và sung hơn không bác. hay nuôi em trống nữa nó có sung hơn em mái không. bác và các anh em tư vấn giúp em nhé. vi dạo này em nghe giọng Chòe Lửa nhiều nên sắp bị nghiện rồi.:a01:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

nuôi đông thì mới cần mái lắm chứ vài con thì ko cần thiết đâu bác. Bác đừng cho nhìn thấy nhau thì ko sao cả. Mái bác cũng tách riêng ra. Khi nào kẹp 2 con đấu thì mới mang mái để ở giữa. Để mái gần riết nó quen mang đi cội nó lại bỏ chơi thì phiền lắm.

zinzin_one

Thành viên tích cực
SVC$
0

thanks 2 bác nhưng em lại không thich chim mái lắm em nuôi 1 em nữa liệu có ổn không nhỉ ? chị sợ về chún nhìn thấy nhau lại không hót nữa thì chán. bác hoangvpb ơi em hỏi chút là chim mái nếu nuôi thì có nên cho chim trống nhin thấy nó không hay là để tránh mặt. bác tư vấn luôn hộ em nếu nuôi mái thì con trống sẽ hót nhiều hơn và sung hơn không bác. hay nuôi em trống nữa nó có sung hơn em mái không. bác và các anh em tư vấn giúp em nhé. vi dạo này em nghe giọng chòe lửa nhiều nên sắp bị nghiện rồi.:a01:

Theo em nếu nhà bác rộng - và có thời gian chăm sóc các em nó thì có thế nuôi thêm chứ có sao đâu. Ngày trước em nuôi 5 chú mi thì có một con mái thôi sau đó em mái chết thế là em bán bớt một con giờ vẫn nuôi 3 con mi trống, thỉnh thoảng cho nhìn nhau phát cho nó tức - hehe hót suốt ngày điếc hết cả tai. Quan trọng nhất là hai em phải sung và không cho choảng nhau đến tận sợ thì em nghĩ nuôi được không vấn đề gì cả.

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0

em cảm ơn các bác nhiều và em cũng kiếm 1 em nữa về cho chúng nó hót nghe cho đã. heheheh

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0

em hỏi thêm ý nữa nếu nuồi mà em treo cạnh nhau nhưng không thấy mặt có được không ? em mộc ở nhà mới bắt đươc 3 tuần giờ hót cũng tương đối con em mộc mới bắt về gần được 1 tuần em treo cạnh em kia cách nhau 40 phân có sợ em mộc kia hót em mộc sau sợ không các bác. các bác tư vấn giúp em với.

hvban

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nếu có điều kiện thì bạn cứ nuôi thêm có sao đâu, "gặp nhau hoài chán lắm" thì chim cũng vậy hạn chế để gần nhau. Hiện tại mình nuôi rất nhiều chim 12 con lửa (trước đây là 15 con), 7 con Chào Mào, 4 con khuyên, 3 con than, 2 con mi, 4 con sâu đầu đỏ, 1 con sâu đầu đen, 1 con sáo, 1 con cưỡng, 4 con cu gáy, 2 con hoạch vàng (L.An gọi là "Trao Trảo" -giống con họach thơm) - người ta nói minh hơi tưng tưng nên mới nuôi nhiều như vậy nhưng vì thích quá chỉ nuôi chơi thôi.

Smile

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bác bán hết Chào Mào đi! mua thêm chục con lửa nữa về nuôi đảm bảo nó sung lắm đấy bác ah :a37:

pheomeo87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cần tư vấn về chòe lửa

Thân chào các bậc Tiền Bối:a06: Tình hình là em vừa mua 1 chú CL mộc và đang vào cám cho chú.em ko hiểu biết về CL nên em muốn hỏi các bác xem con CL nhà em có bị làm sao ko.em thấy em nó ở 2 cánh sát bụng hay xù lông mầu nghệ ở thân ra.như thế là có bị bệnh gì ko.cho em hỏi luôn là.tuy em này là mộc nhưng cũng đã đứng cầu rồi ko nhảy loạn xạ.em mua dc 3 ngày rồi mà chưa thấy chú ta mở miệng gì cả.nuôi như thế thì bao lâu nữa thì nó mới hót.ăn uống thì em cho ăn như thế này:sáng 15 con sâu trộn lẫn cám ướt,chiều cũng như thế.còn cả ngày thì hết sâu chú ta an cám ướt.nuôi thế đã ổn định với CL bối chưa

shintabmt

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: cần tư vấn về chòe lửa

3 ngày mà bạn vào cám được rồi thì hay quá rồi. Bạn để ý cám, cẩn thận kẻo nó bị mốc. Mùa này là giai đoạn cuối của mùa thay lông rồi. Chắc nó còn ít lông nên nó vậy thôi. Với lại chim mộc mới về nó còn mệt vì vận chuyện này nọ nữa.
Mà cho mình hỏi bạn mua Chòe Lửa bổi ở đâu vậy?

pheomeo87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thak bạn mình ở Thanh Hóa.con này mình mua 100k.bạn trả lời trung trung quá mình ko hiểu lắm.có bác nào cho em hiểu rõ hơn về chú CL của em có việc gì ko và vì sao lại như thế.thak

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0

sắc lông của Chòe Lửa mỗi vùng nó có màu đậm nhạt khác nhau nên bạn ko phải quá lo lắng, nếu con chim khỏe mạnh, nhìn mắt long lanh là đc.
3 ngày nếu con chim ko bị suy bạn nuôi nơi thoáng mát và chăm tốt thì có con cũng có thể đi gió rồi
nếu chim đã ăn đc cám ướt thì bạn nên chuyển sang cám khô, vào buổi chiều tầm 3 bạn lấy cóng cám ra và cho trứng kiến vào cho nó ăn tầm 5 h bạn thay bố mới rồi cho nó đi ngủ, sáng bạn cho cóng cám khô vào thử xem chim chịu ăn cám chưa, cần phải theo dõi kỹ nếu ăn cám rồi thì để nó ăn tới tầm 2 h chiều cho nó quen ăn cám rồi 2 h chiều bạn cho tắm xong bỏ trứng kiến cào cào, có thể cho ăn sâu superworm để chim mau lấy lại sức, nếu cho uống vitamin thì càng tốt, nên treo chổ thoáng mát, giai đoạn chim ăn cám rất thèm mồi tươi nên bạn thanh thủ tập dạn trong giai đoạn này luôn bằng cách đút mồi tươi trên tay, 1 thời gian ổn định thì nó sẽ hót hét tốt thôi

Thân

khanhhut

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào bạn chòe lửa của bạn là lửa bắc nhé chim bổi mới bắt đc 3 ngày bạn 0 lên bắt nó ăn cám vội mà lên cho ăn mồi tươi để lấy lại sức chim bổi xù lông thể hiện tình trạng chim trưa khỏe mạnh bạn lên cho ăn sâu dế khoảng 5 ngày nữa đảm bảo chim bạn nhảy và phi ầm ầm thôi.

huuchung0505

Thành viên mới
SVC$
0
Giúp em về chòe lữa !!

Lời đầu tiên em là thành viên mới xin gửi lời chào đến tất cả các anh các chú thành viên lời chúc sức khỏe và có đc những chú Chim chiến, hót hay nhất.
Số là nhà em mới tuyển đc 1 em Chòe lữa về, theo lời chủ củ thì em nó đc 2 mùa và vừa xong lông mùa 2. Lông khá tốt và đuôi ~20. Khi về nhà đc vài ngày đầu thì em cho em nó an uống bình thường ngày dế, ngày cào cào, ngày sâu gạo, ngày sâu rồng. cứ xen kẽ vậy. Và tất nhiên em vẫn chùm áo lồng thường xuyên chỉ mở hé áo khoảng 1 gang tay. Lồng treo cao góc tường cách đất tầm 1.8m. Em nó hót chuyện suốt ngày thỉnh thoảng sổng lên vài tiếng.
Nhưng mọi chuyện như vậy thì em ko phải lo.tuy nhiên mấy hôm nay e để ý thấy em nó thường xuyên đứng bố ngẩng cao đầu nhìn nhìn về phía mở áo lống chứ ko đứng cầu và ko hót nữa ??? em chùm áo lồng lại kéo dây thì em nó mới lên cầu và đi chuyện. Hix em chẳng hỉu lý do vì sao vì kinh nghiệm nuôi CC lữa em còn ít chỉ thu thập qua các diễn đàn.
Em mong các chú , các anh có kinh nghiệm hướng dẫn em thêm về chuyện này. Em xin cám ơn

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Giúp em về chòe lữa !!

nuôi chim hót chúng ta ko nên trùm lồng chữ A mà nên trùm áo hình chữ nhật để chim đứng trên cầu nhìn ra ngoài. chim thường cảnh giác hoặc sung tìm chim khác để đánh nên sẽ đến chổ nào có hướng nhìn ra ngoài nó nhìn nên trùm chữ A nó hay xuống bố đứng nhìn ra ngoài điều này thật ko tốt với ccon chim hót. chim hót thì phải đứng cầu chạy cầu sàn cầu chuyền cầu mới đẹp.
nếu chim nhát thì bạn trùm áo lồng. dạn chút thì mở 2/3 . nếu dạn hơn thì mở hết áo lồng treo nơi thoáng mát, khi con chim đi gió là bắt đầu lên lửa, chỉ khi nào bạn để chổ nó cảm thấy thoải mái thì nó mới đi gió. khi nó đi gió rồi hót sổng đến khi chim hót sổng nhiều thì mới thật sự căng lửa và chơi bền

Thân

phanhoang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Sẵn đây cho em hỏi anh hoangchanhthu luôn, em cũng đang nuôi 2 con lửa, nó chỉ hót chuyện khi ở tronh nhà, còn ra ngoài là im thin thít à nhảy sổng nữa, ít hótsổng lắm, làm sao cho nó hót ở ngoài đây

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0

Sẵn đây cho em hỏi anh hoangchanhthu luôn, em cũng đang nuôi 2 con lửa, nó chỉ hót chuyện khi ở tronh nhà, còn ra ngoài là im thin thít à nhảy sổng nữa, ít hótsổng lắm, làm sao cho nó hót ở ngoài đây
thường con lửa nó dễ thuần hơn so với các lại chim khác. nếu chim bổi ề bạn bên tập cho nó dạn với chính bạn tập cho nó ăn đút trên tay và mở dần áo lồng. tắm nước chim cũng nhanh dạn hơn. bạn phải treo ở chổ nào nso thích và nó đi gió. chim nó thích nơi nó ở nó sẽ đi gió nhiều. chổ nào nó ko thích hoặc sợ nó sẽ nhảy và xuống bố nằm, khi bạn tập nó quen và ổn định ở 1 chổ nào đó rồi thì bạn sẽ mang sang chổ khác để treo. nếu thấy nó nhảy thì trùm nó lại để đó cho quen rồi mở áo lồng lần lần. chim chim căng khỏe thì mang đi chổ lại nó cũng dễ chơi. con chim yếu mang đi chổ lại nó thường hay nhảy. mệt thì xuống bố trốn

Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom