Guest viewing is limited

kameroko1310

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhờ anh em giúp

mình mới kiếm được 1 chú choè lửa non đang vui mừng vào svcvietnam để học cách chăm thì có đọc được 1 bài nói nuôi chim choè lửa non thì sẽ không có giọng hay.
mình có 1 suy nghĩ như thế này không biết các bạn thấy sao
mình đã copy rất nhiều file choè lửa hót về sau đó để loa gần lồng em lửa non rồi play,tất nhiên là âm lượng nhỏ giống như hót chuyện
liệu mình làm như vậy em lửa non của mình có thể học được giọng rừng không ?nếu phương pháp đó sai thì ta phải làm như thế nào
chỗ mình ở là ngoại thành HN va quanh khu vực này có 1 mình mình chơi choè lửa
đang rất mong có 1 chú choè lửa hay mong anh em giúp đỡ

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Nhờ anh em giúp

Vì bạn mới chơi nên cần phải có thời gian để cảm nhận được giọng choè lửa như thế nào là hay và lâu dần bạn sẽ chọn được một chú lửa ưng ý. Bằng cách đem chim ra trường để xa xa cho em nó học hay phát băng cũng tốt nhưng vặn nhỏ thôi kẻo em nó sợ. Choè lửa rất thích tiếng nước chảy nên bạn treo gần nhà tắm hay sàn nước lâu ngày em nó sẽ tạo một giọng rất riêng làm cho bạn bất ngờ đấy. Chúc bạn có một chú em kiệt xuất.

gohan2003

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hôm qua em vừa mua một em bổi về nuôi. các bác cho e hỏi khoảng bao lâu thì mở áo lồng cho e nó được. lần đầu chơi mong các bác chỉ giáo hướng dẫn e cụ thể cách nuôi chim bổi, thanks các bác nhiều

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
Ðề: nhờ anh em chỉ giáo

bác nói rõ tình trạng chim giùm e cái. Chim còn nhảy khỏe hay lờ đờ. Nếu khỏe thì 3 ngày thôi

gohan2003

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bác nói rõ tình trạng chim giùm e cái. Chim còn nhảy khỏe hay lờ đờ. Nếu khỏe thì 3 ngày thôi
chim vẫn nhảy khỏe, em trộn sâu với cám chim không ăn nhưng cho sâu không thì chim ăn bình thường. làm thế nào để vào cám bây h vậy bác chỉ e với.:a36::a36:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

3 ngày đầu bác cho ăn sâu ko cho wen địa bàn đã. Sau đó bắt đầu trộn 30 cám, 70 sâu. Nếu chim ko ăn thì giảm cám xuống. Cốt là để con chim thấy sâu bò trên mặt cám. Chim ăn sâu sẽ dính cám và wen dần với mùi cám. Tốt nhất nên cho ăn cám làm thì đầy đủ chất hợn. CÒn ko thì time đầu cho ăn tạm phụng hoàng cũng được.

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0

bạn đợi em nó thay lông thì trộn cám vs trứng kiến cho em nó ăn.cỡ 2,3 lần là e nó ăn cám liền à.còn trộn sâu vs cám thì thời gian sẽ lâu hơn đó.

gohan2003

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn đợi em nó thay lông thì trộn cám vs trứng kiến cho em nó ăn.cỡ 2,3 lần là e nó ăn cám liền à.còn trộn sâu vs cám thì thời gian sẽ lâu hơn đó.
Cảm ơn các bác đã cho ý kiến. e sẽ thử xem thế nào.

nguyenvu

Thành viên tích cực
SVC$
0

bạn thử cách này xem sao,vào cám thì nên dùng trứng kiến vậy vào cám sẽ lẹ hơn,còn muốn tập dạn thì buổi sáng sang qua lồng tắm lúc nó tắm xong lông còn uớt vì bạn cho nó 1 con cào cào bạn cầm trên tay em nó đói quá thể nào cũng nhào ra đớt lấy,cứ tập dần vậy bảo đảm 1 tháng là có thể bung hết áo lồng,nhưng phải bảo đảm chim còn khỏa mạnh,chứ chim mà yếu dùng cách này là die đó nha

netvuchuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cần Giúp Đỡ Về Chòe Lửa

Xin chào các anh em trong diễn đàn.
Em mới tham gia diễn đàn và cũng mới chơi chòe lửa.
Hiện tại em đang nuôi 1 con 3 mùa chơi rất hay, giọng rất to, nhưng lông đuôi rất xấu, mới mua lại 3 tháng, mùa này chưa thay lông, khoảng 1 tuần thì thấy xuất hiện 1 cọng lông, lúc lông bụng, lúc lông ống. Em không cho ăn sâu nữa, chùm áo lồng kín 24/24, cho ăn cào cào và trứng kiến tối đa, nhưng càng cho ăn cào cào và trứng kiến thì nó càng hót to và nhiều hơn, mặc dù đã chùm kín áo lồng . em chùm 2 tuần rồi mà tình hình nó chỉ rớt có vài cọng, lông đuôi xấu cần rớt nó không rớt mà lại rớt lông ở bụng
Vậy cho em hỏi, con CL của em có phải muốn thay lông không ? và nếu nó thay lông, chùm áo lồng, dinh dưỡng đầy đủ, tắm xong lại chùm áo tiếp vẫn ko rớt lông mà nó hót hét cả ngày như vậy thì có nên bung áo lồng ra và cho nó chơi bình thường để lông mùa sau không ?
Em xin cảm ơn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cần Giúp Đỡ Về Chòe Lửa

Xin chào các anh em trong diễn đàn.
Em mới tham gia diễn đàn và cũng mới chơi chòe lửa.
Hiện tại em đang nuôi 1 con 3 mùa chơi rất hay, giọng rất to, nhưng lông đuôi rất xấu, mới mua lại 3 tháng, mùa này chưa thay lông, khoảng 1 tuần thì thấy xuất hiện 1 cọng lông, lúc lông bụng, lúc lông ống. Em không cho ăn sâu nữa, chùm áo lồng kín 24/24, cho ăn cào cào và trứng kiến tối đa, nhưng càng cho ăn cào cào và trứng kiến thì nó càng hót to và nhiều hơn, mặc dù đã chùm kín áo lồng . em chùm 2 tuần rồi mà tình hình nó chỉ rớt có vài cọng, lông đuôi xấu cần rớt nó không rớt mà lại rớt lông ở bụng
Vậy cho em hỏi, con CL của em có phải muốn thay lông không ? và nếu nó thay lông, chùm áo lồng, dinh dưỡng đầy đủ, tắm xong lại chùm áo tiếp vẫn ko rớt lông mà nó hót hét cả ngày như vậy thì có nên bung áo lồng ra và cho nó chơi bình thường để lông mùa sau không ?
Em xin cảm ơn
Bạn có thể tham khảo các bài viết ở diễn đàn có rồi đó bạn. Đến thời ký thay lông thì thường là chim chơi rất căng rồi mới xuống lửa. ( có bài viết trong diễn đàn nói về vấn đề này, mình chưa có thời gian tìm cho bạn được ).
Bạn cứ cho mồi tươi trứng kiến, cào cào... cắt sâu, tắm xong trùm áo lại không phơi nắng. Mình có tham khảo 1 số bài viết là bỏ hủ tắm vào trong lồng luôn nhằm chim tỉa lông thường xuyên làm lớp lông già ở gốc lông mềm dễ rụng, lông non dễ ra....
Bạn tham khảo thêm nhé
Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
Chúc bạn có chú chim đẹp.

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0

chim của anh thay lông mà cho ăn cào cào hót to thì anh không cho cào cào nữa.chỉ cho ăn dế với trứng kiến thôi.chừng nào nó hết lửa thì cho ăn cào cào lại.theo em thì khi thay lông không cho vitamin.khi nào lông đuôi ra được 1 khúc thì hãy bổ sung thêm vitamin.

netvuchuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cám ơn các bác
Hôm nay mình mở áo lồng ra thấy phần đầu em nó hơi bị hói, mà ko thấy lông rớt dưới bố lồng, mình lại chùm áo tiếp, giờ chỉ cho ăn trứng kiến nếu 10 ngày nữa mà không thấy rớt lông thì chắc mình bỏ áo ra cho em nó chơi tiếp quá hehe

tamvubt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào Netvuchuong. Theo như bạn kể thì mình thấy chú chim của bạn đang thay lông. Một số cá thể chim thay lông rất chậm và thường thì lông bụng, đầu cổ.. sẽ thay trước và đuôi là sau cùng. Còn chim đang thay lông vẫn hót là bình thường không có gì phải băng khoăng cả. Chỉ cần chăm sóc tốt là được rồi. Thân

logic_1987

Thành viên mới
SVC$
0
Giúp mình với

mình ở hà giang hiên bây giờ thời tiêt rất lạnh, 15- 20 độ thôi, ban ngày ngoài trời 20độ <. mình ghe nói CCL sẽ khó sống qua mùa đông phải không? và làm cách nào để nuôi chúngm a không sợ chúng chết rét. cảm ơn!

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Giúp mình với

Theo mình làm như cách mấy pác tránh rét cho gia súc vậy : thiết kế 1 cái áo trùm lồng bằng bạt nhựa chống rét, cứ trùm liên tục hay hé mở khoảng 10% thôi và treo lồng trong phòng kín gió, không được cho chim tắm. Còn nếu có điều kiện thì chơi lò sưởi như mấy pác ở USA :a01:. bấy nhiu đó thôi, hy vọng pác suy nghĩ ra cách khác hay hơn ! :a04:

mthung

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hooo chới lò sưởi qua mua đông tiền điện nhiều hơn tiền mua chim :a01:, tốt nhất là mua 2 bóng đèn quả ớt loại hay gắn trên bàn thờ í, thả vào lồng trên đỉnh đầu chim nhớ là gắn nối tiếp cho nó khỏi cháy đứt râu( bóng đèn), mở áo lòng 10% như pác Khoa í làm zị là lúc nào cũng ấm chim k bị lạnh,
Chúc chim pác khỏe mạnh :a11:

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hooo chới lò sưởi qua mua đông tiền điện nhiều hơn tiền mua chim :a01:, tốt nhất là mua 2 bóng đèn quả ớt loại hay gắn trên bàn thờ í, thả vào lồng trên đỉnh đầu chim nhớ là gắn nối tiếp cho nó khỏi cháy đứt râu( bóng đèn), mở áo lòng 10% như pác Khoa í làm zị là lúc nào cũng ấm chim k bị lạnh,
Chúc chim pác khỏe mạnh :a11:
chuẩn không cần chỉnh. OK với ý kiến của bạn, chủ thớt áp dụng biện pháp này nhé vì mình đang làm như vậy rồi.

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác vào tư vấn giúp em

hiện em đang nuôi 1 em chòe lửa bồi và 5 em chào mào em đang có ý định nuôi thêm 1 em nữa các bác tư vấn hộ em có nên nuôi 2 em trong 1 nhà không hay chỉ nuôi 1 em thôi. vì ở hà nội không có chỗ dãi chim Chòe Lửa các bác tư vấn giúp em với nhé. và em nuôi cùng với Chào Mào thì có sao không giúp em luôn ạ thanks các bác nhiều.:a43:

Thiên Điểu1

Hô Bảo Nghĩa
SVC$
0
Ðề: các bác vào tư vấn giúp em

Theo mình thì cụ vẫn nuôi thêm được mà ,có điều bạn hạn chế để chúng nhìn thấy nhau thui ,mình thấy trên diễn đàn nhiều anh em nuôi rất nhiều Chòe Lửa trong một nhà ,chúc cụ thuần được nhiều em chòe hay

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom