Guest viewing is limited

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác cao thủ về cu gáy và những chuyên gia của diễn đàn cúng như toàn thể anh em đam mê,nuôi,chơi chim cu gáy của mọi miền đất nước hãy làm ơn cho hỏi một chuyện về chim cu gáy mà mình không tin có thật và cũng không có cơ sở để tin.hiện nay có anh bạn vừa từ Quảng ninh về,anh ấy cũng là người đam mê cu gáy .bằng chứng là đã ra tận đảo Vân đồn để mua chim cu vài lần rồi.anh bạn mình có nói là chính mắt anh ấy được chứng kiến một con gáy mái mà có đủ tất cả tố chất của một con cu Mồi.có nghĩa là anh ấy đã nghe nó gáy có Chu,lèo,vấp,dỗ,và gù thì đúng là gù chồng đấu.mình không tin là trên đời này lại có con chim như vậy,nhưng anh ấy quả quyết là có và hứa sẽ dẫn mình tới nhà để xem chim.nhưng vì hơn 300km tàu xe,đò phà lên mình còn do dự.vậy mình xin hởi mọi người là chim cu gáy Mái có thể có những tố chất ấy hay không.rất mong nhận được thông tin chia sẻ từ mọi người.xin trân trọng cảm ơn!!!!!!!

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Hii
Cái này thì thiếu gì,giá thì cao lắm đó bạn vì chim có tố chất đặc biệt mà. Nhớ lúc trước cũng thấy một em như bạn mô tả khi đi thi đoạt giải Nhì nhưng về tháng sau thì đẻ trứng.

hoahongvang_tn

"không giận không hờn không oán trách"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn!

vấn đề mà a bạn của bạn nói là có thật. cugáy cái vẫn có đủ những tiếng như chu,lèo,vấp,gù..... mình đã từng nuôi một con gáy mái có đủ những tiếng đó nhưng chỉ khác chim đực là khi bóng(gù)chim mái bóng ngắn hơn chim đực và chỉ khi chuẩn bị đẻ(chim đang tìm đực)thì mới hay gáy ra những tiếng đó

thân

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
chỗ mình cũng có con cu mồi rất xát bổi ,mặc dù không có đủ các các tố chất trong tiếng gáy của một cu trống nhưng cũng biết gáy gọi gáy gù gáy trận xách vào rừng rất được việc chỉ phiền một nỗi là bị các bạn hay dèm pha chế diễu con này làm mồi đã ba năm mang về nhuều chiến lợi phẩm nên bỏ thì tiếc
thân chào

tungkhongyeu09

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bình thường thôi bạn ah.cu mai khi sắp đi đẻ có thể sac cầu máy cánh chu lèo vấp là tùy vào mỗi con mái nhưng nó khác con trống ở choor nó nhỏ và ngắn hơn thôi.chúc bạn vui vẻ.

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Mình cũng chơi cu gáy nhưng chỉ biết giọng to nhỏ, hay ko hay theo cảm nhận mà thôi. Còn như thế nào là tiếng CHU<DE<ĐÈ< LÈO< VẤP,. thì không biết thế nào để phân biệt cả. AE nào sành về cu gáy thì xin chỉ dẫn cho mình biết với nhé. nếu có được giọng gáy để phân biệt cụ thể hơn thf càng tốt.

Chỉnh sửa lần cuối:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo Bạch Đề đọc và nghiên cứu các bài viết trên mạng thì cách đánh giá như thế này:

Chu: là khi gáy trận sau ba tiếng cúc cu cu thì thừa hơi và thêm 1 tiếng cu rất nhẹ
Ví dụ: cúc cu cu, cúc cu cu..cu, cúc cu cu..cu

Lèo: là khi gáy trận sau ba tiếng cúc cu cu con chim gáy thêm 1 nhịp cục cù cù hoặc cục cù gần giống với tiếng gù nhưng nhanh hơn. VD: cúc cu cu, cúc cu cu… cục cù cù. Đa số chim thỉnh thoảng mới ra lèo rất hiếm con có lèo dặm tức là gáy cúc cu cu, cục cù cù, cúc cu cu, cục cù cù liên tục.

Vấp: Khi gáy tiếng trận đột nhiên con chim ngừng như bị ai đó chẹp ngang cổ họng sau đó lại lên tiếng trận bình thường. VD: cúc cu cu, cúc…….,cúc cu cu

Dặm: Khi gáy tiếng trận sau ba tiếng cúc cu cu chim thêm vào 1 hay 2 tiếng gù: cù… grù (vd: cúc cu cu, cù … grù cúc cu cu, cù … grù).

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0
... con gáy mái mà có đủ tất cả tố chất của một con cu Mồi.... có Chu,lèo,vấp,dỗ,và gù thì đúng là gù chồng đấu.mình không tin là trên đời này lại có con chim như vậy,nhưng anh ấy quả quyết là có ... xin hởi mọi người là chim cu gáy Mái có thể có những tố chất ấy hay không ...
Anh bạn của bạn quả quyết đúng đấy.
Đây là con chim mái của tôi, tình cờ bắt được hồi mùng 2 tết năm ngoái. Giờ thì tôi đã tặng cho bạn chơi rồi.
Bữa chiều tối mùng 2 tết năm ngoái, tôi về nhà thấy có con Gáy này nó đậu trong nhà, nó đứng rỉa lông. Đang xỉn xỉn tưởng con nào của mình bị sẩy, đi kiểm tra lồng thì còn nguyên – ah, nó muốn nhập ngũ ở nhà mình rồi. Tôi lấy cái lồng không, đưa cửa lồng đến gần nó, nó từ từ bước vào lồng.
Con này dạn dĩ lắm rồi, bây giờ có thả nó cũng không đi. Tôi thấy nó hơn hẳn bầy chim mồi nhà mình. Đây này:
Quy cườm này, quy sếp lít nhít vào với nhau này, cườm lót, cườm vàng quá trời luôn này:

Chân to lắm, lại ngắn ngủn này:

Cấp mình bắp chuối này, ức khủng bố này:

Nó chơi suốt ngày, đủ bài bản:
Thúc lợi cốt này:
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/wjOI0DmpYkM&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/wjOI0DmpYkM&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>
Gù cà lăm này:
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/yBOVE73PT50&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/yBOVE73PT50&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>
Lại gáy hai hậu lỡ nữa mà tôi chưa thu hình được.
Nó hơn hẳn bầy chim mồi ở chỗ là nó … đẻ được cả trứng nữa:

Hê hê, cho nó đứng với “tuyệt chiêu” của nó một tý rồi cất đi chứ không nó làm vỡ chiêu mất:

Tẽn tò ...

Tự tin hơn tí này:

Chúc vui./.

elnino

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo Bạch Đề đọc và nghiên cứu các bài viết trên mạng thì cách đánh giá như thế này:

Chu: là khi gáy trận sau ba tiếng cúc cu cu thì thừa hơi và thêm 1 tiếng cu rất nhẹ
Ví dụ: cúc cu cu, cúc cu cu..cu, cúc cu cu..cu

Lèo: là khi gáy trận sau ba tiếng cúc cu cu con chim gáy thêm 1 nhịp cục cù cù hoặc cục cù gần giống với tiếng gù nhưng nhanh hơn. VD: cúc cu cu, cúc cu cu… cục cù cù. Đa số chim thỉnh thoảng mới ra lèo rất hiếm con có lèo dặm tức là gáy cúc cu cu, cục cù cù, cúc cu cu, cục cù cù liên tục.

Vấp: Khi gáy tiếng trận đột nhiên con chim ngừng như bị ai đó chẹp ngang cổ họng sau đó lại lên tiếng trận bình thường. VD: cúc cu cu, cúc…….,cúc cu cu

Dặm: Khi gáy tiếng trận sau ba tiếng cúc cu cu chim thêm vào 1 hay 2 tiếng gù: cù… grù (vd: cúc cu cu, cù … grù cúc cu cu, cù … grù).

@Bạch đề & ae 4rum :
Như e đã nói thì 2 đang chăm 2 e cu gáy, hiên nay 1 em tuyệt đẹp thì lại ko gáy nữa, e còn lại thì gáy quá chừng, mà dữ dằn, như mún lao đến cắn người, hay nhảy vô cớ như vịt mún bay thành thiên nga ý, đuôi xơ xác nhưng đc cái chăm gáy lắm.e này gáy như sau:
1. cục cúc cu .... cu 2 hay 3 giây thì lại cục cúc cu .... cu
2. cục cu, cục cu , cục cu ( gáy liên hồi và dài nữa .... :a01:)
3. cục cúc cu, cục cúc cu ( vẫn liên tục .... :a21:)
4. là cục cúc cu ... cu (hay grù ) ......
Túm lại 1 nhúm thì e ko gáy thì đẹp tuyệt vời, e gáy thì chỉ lông đuôi xơ xác như Chào Mào tông lông ý :a43: , 2 em cườm thì khỏi phải nói lun :a20:
Thân .

phchuongdiscuss

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn. Bạn nên cho chú chim này một bạn trống đi.Ghép đôi chim cu nhiều người đã thành công lắm rồi. Rất dễ bạn àh. Bạn đem một chú cu trống (đang độ sung sức gáy, gù nhiều)để lại gần chim mái vài ngày sau đó bạn thả chim trống vào lồng ghép trước rồi thả mái vô sau. Để 1 cái rổ con con treo lên cao vừa tầm chim có thể leo vào, dưới đất bạn phải để rơm(để chim tha làm tổ). Khi chim đã chịu nhau thì trống mái thay phiên nhau gắp rơm lót tổ. Vài ngày sau là chim đẻ thôi. Chim tự ấp và nuôi con rất khôn. Cả 2 con đều thay phiên nhau ấp trứng(tổ 2 trứng). Chúc bạn thành công nhé! Thân!

hathach001

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình cũng có em mái cũng gáy suốt ngày, nhưng ép trống vào thì cắn trống không biết làm sao cho nó đẻ đây, đang tính nuôi thành chim mồi.

phchuongdiscuss

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim mái cắn trống là do nó không chịu con trống đó. Bạn phải thay chim trống khác cho đến khi nào chim mái chịu trống đó thì thôi. Do chim mái chọn trống bạn àh. Thân !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom