Guest viewing is limited

gale_tornado

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
kính gửi các bậc tiền bối các đàn anh đàn chị trong giới chim cảnh đặc biệt là giới chòe than, tình hình là em có nuôi 1 con than mộc chân nâu, nuôi từ giữa tháng 5 âm lịch đến giờ mà mới thấy nó hót chuyện 1 lần còn lại thì rít phân khá ổn màu trắng ở giữa có 1 chút màu đen, và hơi ướt, các bác cho em hỏi làm sao để nó hót đc ko chỉ cần chuyện thôi là em cũng mừng rồi em nó là chim bắc, khá nhỏ ng, chân dài
View attachment 5927

- - - Updated - - -

em nó là mộc bẫy đc từ tháng 3 âm năm nay, đã thay lông đang ra gần hết đuôi

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
kính gửi các bậc tiền bối các đàn anh đàn chị trong giới chim cảnh đặc biệt là giới chòe than, tình hình là em có nuôi 1 con than mộc chân nâu, nuôi từ giữa tháng 5 âm lịch đến giờ mà mới thấy nó hót chuyện 1 lần còn lại thì rít phân khá ổn màu trắng ở giữa có 1 chút màu đen, và hơi ướt, các bác cho em hỏi làm sao để nó hót đc ko chỉ cần chuyện thôi là em cũng mừng rồi em nó là chim bắc, khá nhỏ ng, chân dài
View attachment 5927

- - - Updated - - -

em nó là mộc bẫy đc từ tháng 3 âm năm nay, đã thay lông đang ra gần hết đuôi

chào bạn,

Mình rất hiểu tâm lý của bạn. Khi đã nuôi chim, đã chăm sóc em nó tận tình mà e nó chưa sổ giọng thì thật là...khó chịu. Tuy nhiên nuôi chim không vội được bạn ạ nhất là nuôi choè than. Hơn nữa em nó vừa thay lông vẫn chưa xong thì khó đòi hỏi em nó hót chuyện chứ đừng nói sổ giọng vì em nó đang tập trung sức lực cho việc thay lông! Bên cạnh đó như bạn nói thì mình hiểu bạn ở miền bắc mà miền bắc đang lạnh thế này thì em nó không chơi cũng dễ hiểu! Một năm choè than ngoài bắc chỉ chơi được vài tháng do thay lông, do thời tiết lạnh! Thế nên bạn cứ chăm em nó thật tốt bạn nhé! Chúc bạn có em than hay!

gale_tornado

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tks bạn nhiều, haiz nó chỉ rít thôi ý ngày nào cũng chỉ rít vào buổi sáng nhưng ko thấy âm chẹp chẹp,buổi chiều thỉnh thoảng em nó xòe đuôi ra chòe chòe 1 lúc rồi tịt mít luôn

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chòe than khó chơi lắm bạn à. Đặc biệt rất khó tìm em hay, nuôi nó bằng lòng đam mê không rất dễ nản. Mình thấy tướng chim đó đẹp đấy, chắc chim chuyền mùa rồi. Chim thay lông xong nuôi tốt lắm khoảng 1,5 tháng mới có lửa lại. Chim của bạn mới vừa thay lông, mới bắt tháng 3 không hót là chuyện bình thường. Chăm cho em nó kỹ vào, nó sẽ không phụ bạn đâu. Chòe than mình nuôi thường 1 - 1,5 năm (cũng tùy con) thì mới hót lai rai . Khi đã hót rồi thì nghe rất sướng!

gale_tornado

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em thấy ông anh em bảo con này đc 2 mùa rừng rồi ko phải chim năm nay mép ko còn vàng nữa lúc em bắt về gày nhom sáng nay có nghe em ấy rít 1 lúc ko thấy chuyện trò gì cả

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chòe than tuy sống gần người nhưng rất khó thuần đối với chim bổi. có thể nói là khó thuần nhất trong các loại chim. có nhiều con nuôi 4 mùa đút ăn đc vẫn cứ nhảy. nhưng chơi chòe bổi đc cái giọng hay và ra đấu hót cũng đẹp và nết chơi cũng ổn định hơn. cách thuần than bổi diễn đàn có nói nhiều. con bạn nuôi từ đó tới h cũng ổn rồi. đối với than bổi bạn nên nuôi nơi vẳng người. để nơi thoáng mát yên tĩnh. tạo môi trường lý tưởng để cho nó ăn uống thoải mái. chim ăn uống tắm nắng tắm nước thoải mái khi căng lửa nó sẽ dạn. càng ép dạn nó càng ít ăn và càng yếu dẫn đến suy nên ít hót hoặc lâu hót. người chơi than bổi thường họ chơi hội hoặc treo xa để nghe giọng hót chứ nó ko thể dạn và gần gũi như chim con.
thân

truongtho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em ko đủ kiên nhẫn để chơi than bổi. ko đủ time và kiên nhẫn vì thấy chúng mặt mũi bét nhè là ko chịu nổi. vậy nên mùa rồi em làm 2 chú chim chuyền về nuôi mà chỉ đc 1 chú thuần. còn 1 chú thì vẫn nhảy như ma khi thấy người lạ.:a45: a45

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom