Guest viewing is limited

haivinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chuyện là thế này: Em có đôi chòe than đẻ mùa đầu mà cứ nở được vài ngày là nó lại gắp con vất xuống nền.Có khi nó lại ăn chính con của mình mà không chịu nuôi gì cả.Có bác nào gặp tình huống như em không giúp em với.Em cảm ơn trước!!

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0
oh con chim mẹ này nhẫn tâm quá nhi?mình cũng chưa gặp hiện tượng này bao jo.thế chim non nở được mấy ngày rồi bạn.nếu chim đã mọc nông ống thì có thễ mang vào nuôi.chúc bạn thành công.:a08:

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Bạn !
Mình xin góp chút ý kiến : nếu muốn nuôi đẻ thì bạn nên chọn con mái từ chuyền hay bổi nuôi lên thì chúng sẽ nuôi con tốt hơn. chim mái non lên thì nuôi con thường nuôi con rất dở .
Vài lời góp ý nếu có gì sai sót nhờ anh em chỉ bảo thêm. Cảm Ơn!
thân!

haivinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
oh con chim mẹ này nhẫn tâm quá nhi?mình cũng chưa gặp hiện tượng này bao jo.thế chim non nở được mấy ngày rồi bạn.nếu chim đã mọc nông ống thì có thễ mang vào nuôi.chúc bạn thành công.:a08:
Nở được 2 ngày bác à.Ngày đầu cả bố và mẹ đều tích cực lắm nhưng đến ngày hôm sau thì chính mẹ nó gắp con xuống rồi còn đòi ăn nữa mới đau chứ bác.Em phải xông vào cướp con của nó nhưng không biết cách nào cho nó ăn được.Nhìn đau hết cả ruột.Nay lại thấy mẹ nó đẻ lần 3 không biết lần này thế nào?

---------- Post added at 09:39 PM ---------- Previous post was at 09:35 PM ----------

Chào Bạn !
Mình xin góp chút ý kiến : nếu muốn nuôi đẻ thì bạn nên chọn con mái từ chuyền hay bổi nuôi lên thì chúng sẽ nuôi con tốt hơn. chim mái non lên thì nuôi con thường nuôi con rất dở .
Vài lời góp ý nếu có gì sai sót nhờ anh em chỉ bảo thêm. Cảm Ơn!
thân!
Em cảm ơn bác! Con mái của em lại nuôi non lên,có lẽ vì thế mà nó không biết nuôi con.Nếu lứa này mà còn như hai lứa trước có lẽ em phải phóng sinh thôi.

concago

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
trường hợp trên theo anh thì do:
- bạn thường xuyên tiếp xúc với lồng đẻ chim hoạc có kẻ thứ hai phá hoại => chim hoảng => tha con bỏ ra khỏi ổ.
- chim bạn cho đẻ phải có hai cái tổ để chim mái chuẩn bị đẻ lức tiếp theo kiểu giống bồ câu.
- chim đẻ nuôi nhốt nên thường xuyên thiếu chất bạn phải cung cấp chất đầy đủ.
Chúc bạn có lứa chim sau đẹp !

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chào bạn , khi chim mẹ gấp con con ra thì nó còn sống không bạn ? Nếu con con còn sống mà nó đòi ăn luôn thì phải bỏ con mái thôi , thường chim mái nuôi từ chim non lên sẽ cho con ăn không đều nên chim non chết còn chấp nhận được sau 2 -3 lứa chim mẹ sẽ nuôi con tốt hơn .
Việc mình vào thăm tổ chim là bình thường không ảnh hưởng gì và cái quan trọng là số chim trong lồng phải giữ nguyên không thả thêm con nào vào trong mùa chim đang đẻ .... Bạn cho chim non ăn gì , mình nghỉ tốt nhất là trứng kiến . Hy vọng lứa thứ 3 sẽ thành công ....:a01::a01::a01:

emchoikhuyen

Thành viên mới
SVC$
0
em gặp rồi 1 lần ở cây tre sau nhà em....lở đụng tay vào ổ...chim mẹ tha mồi về thấy hơi lạ..1 là ăn chim con.....2 là thả chim con từ trong ổ xuống đất: kinh nghiệm đó của ông chú lão luyện chơi chòe ở trong xóm đó...

vnka

Thành viên mới
SVC$
0
nhà mình thì chim trồng giết con nên khi nở mình nhốt con trống lại. đã thành công dc 2 lứa .bạn ngiên cứu thử xem nhé

saudauden

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
trường hợp ăn con này có thể là do thiếu khoáng, để khắc phục nên cho chim ăn thêm khoáng hoặc đặt lồng đẻ đối đất,
hai là có thể do bạn nuôi nhiều chim trong nhà kêu nhiều nên chim đẻ giận quá nên đánh con nó
ba là bạn thăm chim con cho tay vào tổ. chim đẻ nghe hơi lạ là xử con nó liền,
nếu không nằm trong các trường hợp trên thì là do tật cửa chim mái, bạn nên đổi mái đi vậy

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn kiếm con mái bổi nào đã thuần rồi, bắt chim con ra thả vào lồng con mái thuộc đó nó có thể nuôi đấy.

saudauden

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chòe than không nuôi con hộ đâu bạn ơi. hi. bỏ vào sợ là nó còn gây hại cho chòe con nữa đó

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom