Guest viewing is limited

levanhung

Thành viên mới
SVC$
0
:a36:Lang thang trên diễn đàn mấy đêm liền tìm cách trị bệnh mọt lông cho em nó.thấy mấy bác chỉ cách tắm nước muối phơi nắng là hết mọt,em làm theo mọt chưa thấy hết mà em nó im không hot nữa :a17::a17:Bác nào giúp em với:a09:

Nhà thì ở xa chỗ bán sâu với mồi tươi thấy mấy bác nói cho chòe ăn giun đất tốt lắm.em làm theo và có một kết quả là em nó làm dáng đứng bến tre:a36:

Bác nào biết bị làm sao không chỉ em với,liệu em nó có phải mác bếnh gì rồi không.em rất yêu quý em nó:a27:

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
nhiều người hay tư vấn là tắm nước muối để chim sạch rận mạt, lông đẹp, trị sâu lông. mình thấy ko có cơ sở khoa học nhiều khi lại phản khoa học. thực ra thì muối có tác dụng sát trùng vết thương, nhưng rận mạt, sâu lông ( tức là lông tưa.) thì chẳng lên quan gì đến nước muối, rận mạt vẫn sống tốt nếu cho tắm nước muối và nếu như tắm nồng độ muối cao con chim tắm zô mắt mũi và uống vào rất dễ bị sốc, vì cũng là động vật nhưng chim có con nào ăn muối đâu trừ loại chim sống nước mặn như chim cánh cụt chẳng hạn. còn lông xấu tưa lông sơ lông là do chim thay lông ko đc, dinh dưỡng kém dẫn đến sơ lông, lông dễ gãy. cách tốt nhất và là dinh dưỡng cho tốt, mồi tươi khoáng, vitamin

Thân

anhomC

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hoàn toàn đồng ý với anh hoangchanhthu, bạn nên tìm và đọc lại các bài dại nuôi chim của những người có uy tín đi (như a hoangchanhthu) rồi làm theo, nuoi chim cần sự nhẫn nại, từ từ ko gấp gáp được, làm theo hướng dẫn rồi rút ra kinh nghiệm cho riêng mình (mình ví dụ: như a hoangchanhthu ở miền nam chỉ bạn nuôi chim theo công thức miền nam, mà bạn thì ở bắc mà làm theo y chang thì nhiều khi người ta chỉ đúng mà do điều kiện thời tiết khác nhau nên *** ra nuôi con chim ko dc như ý, nên bạn phải lấy đó làm căn bản thôi)
Mình nghĩ cứ để ý chim ở ngaoi2 thiên nhiên sao thì mình cố gắng nuôi gần giống thiên nhiên là dc, hehehe vài ý mong bạn cố nuôi chim được tốt.
Mình thì chỉ chơi chim được mới có 1 năm ak, nhưng được cái chịu tìm tòi học hỏi và nghiên cứu nên đến giờ đang nuôi được 7 em, thay lông ko sót 1 cọng và đang lên lửa (thấy cũng vui vui) THẬT ĐÚNG NHƯ A HOANGCHANHTHU NÓI "CHƠI CÁ DƯỠNG TÂM - CHƠI CHIM DƯỠNG TÍNH" đống ý 100% :a44: (a hoangchanhthu có đọc được thì góp ý thêm cho em, em nói như vậy đc ko a)
Chúc mọi người nhiều sức khỏe !!!

baby_kill

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng đã thử cho tắm nước muối, lợi ích chả thấy mà lông xấu thậm tệ. Có thể là nó tốt nhưng với người cho tắm thường xuyên và xen kẽ với tắm thường (Không pha muối). Nhưng nếu không có điều kiện tắm thường xuyên như mình thì cứ nên tắm bình thường thôi.

Tuấn_Hn

"Để nhớ 1 thời ta đã yêu"
SVC$
0
Theo mình được biết các loại chim chỉ tắm nước muối khi chim đang vào vụ thay lông hoặc trị rận mạt thôi à..Còn khi chim đã lông lá đầy đủ thì cho tắm nước sạch + phơi nắng bình thường...Nhưng chim tắm nước muối với nồng độ ít thôi à..chứ tắm nhiều lần và nồng độ cao thì cũng như bài viết của cụ Hoangchanhthu nhé.Việc sâu lông thì do chế độ chăm sóc và dinh dưỡng không được đầy đủ..lông lá sẽ tốt hơn nếu bạn chăm tốt vào vụ thay lông sau..còn không thì sang vụ sau lông cũng như sức khỏe của con chim sẽ yếu đi khá nhiều ..Còn việc ăn giun của Chòe Lửa mình thấy loại này rất ham ăn giun..bạn cho bao nhiêu cũng hết..nhưng theo mình được biết giun có tính mát, ăn giun vào sẽ làm giảm " nhiệt " của con chim đi ..Mình có đôi lời chia sẻ như vậy à!!!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom