Guest viewing is limited

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
nhà em có một chú lửa tắm nhiều lắm một ngày tắm 4 đến 5 lần cũng tắm nhưng em không có thời gian nên cứ 2 ngày em cho tắm một lần nhưng không hĩu sao em nuôi mãi mà em lửa này ít hót quá các bác cho em hõi nhiều người nói tắm cho em nó nhiều giúp em nó bảnh trai hơn thì em nó sẽ hót không biết có đúng không mong anh em chỉ giúp:a03:

thân!

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
nhà em có một chú lửa tắm nhiều lắm một ngày tắm 4 đến 5 lần cũng tắm nhưng em không có thời gian nên cứ 2 ngày em cho tắm một lần nhưng không hĩu sao em nuôi mãi mà em lửa này ít hót quá các bác cho em hõi nhiều người nói tắm cho em nó nhiều giúp em nó bảnh trai hơn thì em nó sẽ hót không biết có đúng không mong anh em chỉ giúp:a03:

thân!
Chòe Lửa và Chòe Than là những loài ham Tắm ! Để ý thấy thì sau khi tắm táp sạch sẽ xong , sảng khoái và nếm thêm chút khoái khẩu như vài chú sâu thì Mấy em nó hót líu lô , lảnh lót nhiều hơn. Chim chịu tắm cũng thường là những chú chim lanh lợi , mạnh khỏe .
Việc tắm cho chim thường xuyên sẽ đạt được nhiều mặt lợi như phòng trừ được bọ mạt cho chim , Chim sẽ thuần hơn , đẹp hơn . Khi cho tắm đúng thời điểm và khoa học thì chú chim sẽ sảng khoái và khỏe mạnh hơn do đó sẽ .....siêng hót hơn .:a12:

chaomaonui

Moderator
SVC$
0
thế tắm thế nào là khoa học và hiệu quả nhất anh Đại Linh???em thuờng cho tắm lúc 11h như thế có tốt không?

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
cứ hai ngày bạn tắm 1 lần( trời phải nắng ráo nha bạn) như thế cũng được xem là khoa học rùi.:a04: bạn không nên tắm chim nhiều. tắm lúc 11h-12h là ok rùi.vì lúc này trời nắng tốt.thân

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
thế tắm thế nào là khoa học và hiệu quả nhất anh Đại Linh???em thuờng cho tắm lúc 11h như thế có tốt không?
Bạn nên cho chim tắm vào 11 h trưa trở đi đến 12h là đúng rồi đó . Nên cho chim tắm nắng khoảng 5-10 phút trước khi tắm và tắm nắng khoảng 30 phút sau tắm nước.
Tất nhiên do thời tiết mà ta khó có thể thực hiện tốt sự khoa học . vì thế chỉ cần chú ý đến thời tiết có lạnh hay không ? có gió to hay không là ổn .:a26:

lambu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn nên cho chim tắm vào 11 h trưa trở đi đến 12h là đúng rồi đó . Nên cho chim tắm nắng khoảng 5-10 phút trước khi tắm và tắm nắng khoảng 30 phút sau tắm nước.
Tất nhiên do thời tiết mà ta khó có thể thực hiện tốt sự khoa học . vì thế chỉ cần chú ý đến thời tiết có lạnh hay không ? có gió to hay không là ổn .:a26:
mình có đôi lời góp ý ở chỗ ĐạiLinh nhé.
Chim tắm nhiều chim sẽ mát dẫn đến chim tuột lửa,chứ ko phải chim mát mà hot nhiu đâu.cái này là trong cội chỗ mình chơi đã có người bị tuột lữa vì cho tắm mỗi ngày rồi. 1 con chim trong thiên nhiên có bao h bạn thấy nó tắm liên tục mỗi ngày ko?

Cái nắng 11h-12h trưa rất gắt, mà đem chim phơi 5-10phút là cho thân nhiệt chim cao lên rồi gặp nước mát làm chim hạ thân nhiệt đột ngột, sẽ dẫn đến chim dễ bệnh hay toi luôn. tắm xong người chim ướt mà đem đi phơi 30 phút nắng trưa thì càng mau tiêu nữa.

Theo mình, sáng phơi nắng sáng 30 phút trong khoảng 6h30 đến 8h. Trưa có nắng to thì cho tắm, ko cần phơi nắng trc khi tắm, tắm xong trùm áo lồng lại để trong bóng mát nhưng kế bên ánh nắng trưa cho có nhiệt nhẹ nhẹ sửi chim ấm chút, rồi đem vô treo lên. Khi đó lông còn hơi ướt chim sẽ rỉa từng cong lông giúp lông óng mượt hơn. 1 tuần tắm 2 lần là đủ rồi, nếu tháng nào mà nắng gắt wa ko có mưa thì 3 lần 1 tuần.

Đôi lời góp ý, nếu có sai thì cũng bỏ wa nhé !:a39:

chaomaonui

Moderator
SVC$
0
hic!mới chỉ có 2 người mà đã có 2 ý rồi,mình nên làm theo người nào đây???có ai biết chỉ thêm giúp mình đi??

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Mình chẳng biết chim lửa tắm nhiều có bị tuột lửa hay không mà mình chỉ biết thế này: Cặp lửa đang đẻ của mình sống trong cái aviary cao 1m50, ngang 2m, sâu 1m thì ngày nào mà không thấy chúng tắm (từ tháng 2 đến tháng 5 hiện giờ) là có chuyện lạ. Ngoại trừ hôm nào trời quá lạnh, bình thường chúng tắm ít nhất là 1 lần trong ngày, có khi là 2 lần trong ngày. Trong aviary mình để dĩa nước thường xuyên cho chúng muốn tắm lúc nào thì tự chúng bay xuống mà tắm. Mình để ý thì thấy chúng tắm vào lúc khoảng 11 giờ trưa và khoảng 4-5 giờ chiều. Vì lồng aviary của mình mặt lồng hướng về hướng Tây nên cở 11 giờ trưa nắng mới chiếu vào lồng cho đến chiều tối. Đây chỉ là một ít nhận xét của mình từ cặp chim mình hiện có. Phong cách mình nuôi là làm theo tự nhiên càng nhiều càng tốt, tự con chim quyết định khi nào chúng cần tắm nắng hay tắm nước chứ không gượng ép chúng theo ý thích của mình. Còn về nuôi để cho chim lên lửa và đá thì tắm ít là đúng vì sẽ làm con chim bứt rứt trong người (cho nên giử được độ "nóng" hay lửa của con chim).

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
mình có đôi lời góp ý ở chỗ ĐạiLinh nhé.
Chim tắm nhiều chim sẽ mát dẫn đến chim tuột lửa,chứ ko phải chim mát mà hot nhiu đâu.cái này là trong cội chỗ mình chơi đã có người bị tuột lữa vì cho tắm mỗi ngày rồi. 1 con chim trong thiên nhiên có bao h bạn thấy nó tắm liên tục mỗi ngày ko?

Cái nắng 11h-12h trưa rất gắt, mà đem chim phơi 5-10phút là cho thân nhiệt chim cao lên rồi gặp nước mát làm chim hạ thân nhiệt đột ngột, sẽ dẫn đến chim dễ bệnh hay toi luôn. tắm xong người chim ướt mà đem đi phơi 30 phút nắng trưa thì càng mau tiêu nữa.

Theo mình, sáng phơi nắng sáng 30 phút trong khoảng 6h30 đến 8h. Trưa có nắng to thì cho tắm, ko cần phơi nắng trc khi tắm, tắm xong trùm áo lồng lại để trong bóng mát nhưng kế bên ánh nắng trưa cho có nhiệt nhẹ nhẹ sửi chim ấm chút, rồi đem vô treo lên. Khi đó lông còn hơi ướt chim sẽ rỉa từng cong lông giúp lông óng mượt hơn. 1 tuần tắm 2 lần là đủ rồi, nếu tháng nào mà nắng gắt wa ko có mưa thì 3 lần 1 tuần.

Đôi lời góp ý, nếu có sai thì cũng bỏ wa nhé !:a39:

Chào Bạn ! với những loài chim khác như Mi, CM..v..vv.. thì việc tắm cho chim hàng ngày có khả năng dẫn đến việc tuột lửa của chú chim đó . Đó là những loài chim khảnh tắm , nếu không ép chúng tắm thì sau khi cho tắm một ngày thì qua ngày hôm sau tự khắc chúng sẽ hạn chế tắm , chỉ lớt phớt cho qua .
Riêng đối với Lửa và Than ( không biết bạn có hiểu là cho tắm hàng ngày khác với cho tắm nhiều lần trong ngày ) thì việc cho tắm hàng ngày không hề ảnh hưởng đến việc tuột lửa của em nó . Chúng đều là những loài chim ham tắm táp. Tất nhiên sau khi tắm sẽ là khoảng thời gian chúng nghỉ ngơi chăm chút lại bộ lông . Sau đó chúng lại chơi đều với thân hình thon gọn nhẹ nhàng .
HIx..hix... Mình có khuyết điểm là viết bài mà không viết rõ và cẩn thận vì hôm qua mắc bận một chút.
Việc cho chim tắm buổi trưa , trong đó việc cho tắm nắng cũng phải phù hợp với từng hoàn cảnh .
Nếu nhà bạn mà có sân vườn, có cây cối , không khí mát thì việc cho chim tắm nắng 5-10 phút trước khi tắm là điều cần thiết ( Lửa là loài chim cần nắng lên bạn không phải lo ) Việc tắm nắng trước khi tắm giúp chim có điều kiện sới tung bộ lông , hất đi trước những bụi bẩn và cho lông tơi xốp vì thế khi tắm sẽ hiệu quả hơn , :a01: sạch đến tận chân lông và da thịt ...
Nếu nhà bạn ở thành phố , không khí nóng bức , ngột ngạt thì ta cần linh động hơn trong việc tắm nắng cho chim bằng cách cho tắm qua nắng ( nghĩa là tiếp xúc gián tiếp hoặc giảm cường độ của nắng bằng cách cho tắm nắng dưới một tấm mành trúc chẳng hạn , hoặc những tia nắng xuyên qua các cành cây..vvv....vv.
Việc phơi nắng sau tắm là cần thiết vì khi tắm xong chim cần làm khô lông nhanh và tuốt dầu cho các cọng lông bóng mượt , lúc này gặp nắng là điều kiện tốt để có bộ lông đẹp, Và cũng cần để ý điều kiện, hoàn cảnh như ta cho tắm nắng.
:a45:1 con chim trong thiên nhiên có bao h bạn thấy nó tắm liên tục mỗi ngày ko?
Cái này thì thật sự mình không có thời gian nhưng qua quan sát , đối với Lửa khi ta cho sang Lồng lần nào là nó tắm lần ấy và giao lưu thăm hỏi . Ngay như anh Lạc Viet nuôi trong Avary cũng cho thấy sự ham tắm của em nó . Như vậy ngoài thiên nhiên không có lý do gì khiến cho loài chim này không tắm thường xuyên nếu gần nguồn nước và cơ thể bình thường.
Vài lời trao đổi và bổ xung cho bài viết trên . Rất cảm ơn bạn đã trao đổi kinh nghiệm !

chaomaonui

Moderator
SVC$
0
anh Đại Linh ơi!thế CM mình nên cho tắm 1 tuần 2 hoặc 3 lần thôi anh nhỉ????

WindDance

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn cứ cho cháu nó tắm thỏi mái nhé........tắm càn nhiều thì càn tốt đấy. Có điều kiện ở nhà thì cho cháu nó tắm thỏi mái, còn phải đi làm thì co điều kiện là cho cháu nó tắm nhé. Chim tắm là tốt chứ ......

Thân

WindDance

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a04: tắm thì ngày nào em cũng tắm hết mà giờ là lần đầu tiên em nghe đến Chào Mào cho tắm nhiều sẽ bị tuột lửa chích choè lửa nhà em mấy ngày nay ko đi học buổi sáng nên ngày nào em cũng tắm cho em nó hết:a01:

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Cặp lửa cũa mình nuôi trong aviary cũng tắm 2 hoặc 3 lần trong ngày.. Mình nghĩ tắm thường xuyên sẽ làm cho con chim đuợc thoải mái giữa thòi tiết nóng...ko sao đâu.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
anh Đại Linh ơi!thế CM mình nên cho tắm 1 tuần 2 hoặc 3 lần thôi anh nhỉ????
. Vấn đề này lạc đề với topic nhưng mình cũng xin trả lời rồi chuyển qua TOPIC phù hợp sau.Đối với CM thì mình vẫn cho tắm theo bản năng cơ thể nó muốn ! Ngày nào mình cũng cho qua lồng tắm . Em nào chịu thì ngày nào cũng tắm ầm ầm. em nào không chịu chỉ tắm lớt phớt chút thì mình cho ra . nói chung được tắm táp ngon lành lên khá căng và chơi tốt .
Chú nào cách ngày khong cho tắm mà mang đi dợt là xấu hổ luôn đó . ra đó chẳng chịu chơi mà cứ đòi tắm không à !:a01:

dungpro83hd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thấy hình như Chòe Lửa là loài rất thích tắm thì phải.vì lần nào cho các em nó qua lồng tắm là các em ấy nghịch nước ngay. kể cả mấy hôm trời se lạnh.Mình nghĩ cứ để các em nó tự nhiên,cứ cho qua lồng tắm em nó tắm thì tắm mà ko thì thôi.Mình nghĩ ko ai hiểu em nó bằng chính bản thân em nó đâu.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom