Guest viewing is limited

vngladiator

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy bác có kinh nghiệm cho em hỏi sao em chích lửa của em hay cắn báo lồng thế, như vậy em nó có bệnh gì không và các bác chỉ giúp cách khắc phục tình trạng này, ngoài ra em nó vẫn ăn uống sinh hoạt bình thường, thanks !

VINACHIM

"yêu người ... yêu đời..."
SVC$
0
chuyện đó thì bình thường và không có gì đáng ngại đâu vngladiator à ! nhất là những chú đang trong quá trình căng lữa ( nó cuồng và muốn cắn ấy mà :a42: ), hồi trước mấy con lữa của vnc còn có chiêu cắn xé xong roài đem báo vụn thả vào ly nước nữa :a17:
sau này vnc không đặt trọn tờ báo dưới đáy lồng nữa mà để 4 góc báo loài ra ngoài rồi kẹp lại bằng phần thân lồng và phần đáy lồng ( dành cho lồng quả ), mọi người vẫn mở ra để dọn vệ sinh ấy
và vnc thấy rất hiệu quả !
có thể hơi khó hình dung :a01: nên vnc sẽ cố gắng post hình minh hoạ lên cho bạn tham khảo !
thân !

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Mình thì hơi có nghi vấn: Khi chim phát triển mạnh, nhất là ở giai đoạn hoàn thiện cơ thể, nhu cầu về vi lượng cho cơ thể tăng cao. Ở ngoài thiên nhiên, chim có thể ăn thêm sạn đất để lấy thêm vi lượng, nay chúng ta nuôi nhốt, nó đành chịu. :a03:

Có thể thức ăn chúng ta chưa đủ vi lượng cho nó, nên nó bị cảm giác thiếu chất, thường hay mổ cắn các thứ, không riêng gì báo.

Trước đây mình có ấp và chăn nuôi sản xuất chim Cút công nghiệp: Khi thiếu vi lượng, nó thường ăn linh tinh, cắn rỉa lông của nhau ăn khủng khiếp.
Sau đó, mình tăng chất vi lượng tên là Premix vào cám, chỉ vài ngày sau:..... hoà bình trở lại. :a04:

Nghi vấn này của mình không biết có đúng không, xin các bạn có nhiều kinh nghiệm bổ khuyết.

Thân.

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
em nghĩ là có thể chim đang tìm sâu rơi vải đó.hoặc lúc anh cho chim ăn cào cào thường bỏ dưới đáy lồng nên bây giờ thèm ăn cào cào nên xuống cắn báo lồng để tìm cào cào..hihi:a01::a01:

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh bachlong nói đúng đấy, vì chim ăn sâu và có 1 số con bị rơi ra khỏi cóng rùi rớt xuống báo lồng rồi lại chui xuống đáy lồng để nấp và ăn những cám vụn của chim rớt ra đó, nếu các bạn không tin thì hãy để báo lồng khoảng 1 tuần và cho ăn sâu , nếu hết sâu chim sẽ làm như vậy
thân gửi

VINACHIM

"yêu người ... yêu đời..."
SVC$
0
vâng !
giả thiết của anh diabay là khả năng chính xác cao nhất , đúng là vnc quên nói đến phương án này :a01:
nếu mình chú ý thì nhiều khi có thể thấy nó tỉa cả những phần gỗ mềm của lồng nữa, thậm chí là bứt cả lông để..... ăn :a42:
nguên nhân có thể là do chúng thiếu chất xơ ( thành phần chính của giấy là xenlulozơ mà ), và mồi tươi hoặc những loại thức ăn đặc dụng sẽ là nguồn cung cấp xenlulo thích hợp cho chim !
mong mọi người góp ý !
thân !

vngladiator

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng đồng ý với bác VNC, chắc tại thiếu chất nên nó mới xé báo ăn thui, mấy bác biết có thức ăn gì bổ sung chất sơ thì chỉ dùm em với. Còn chuyện chim tìm sâu ăn thì chắc chắn không có vì chim mình chẳng bao giờ mình dể thiếu mồi hết, mình cho ăn mồi tươi là chính thôi, đặc biệt em lửa của mình rất ít ăn sâu, nó chỉ thích ăn dế hay liu điu thui còn sâu bỏ vào thì đói mới ăn chút chút, có gì mấy tiền bối chỉ bảo thêm cho em chút nha, thân !

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Mình có một phương án này, bạn nghiên cứu thử xem:

Nếu đoán nó thiếu Canxi thì buộc 1 miếng nang mực cho nó rỉa.

Nếu đoán nó thiếu vi lượng, mà nó không quen ăn cám, thì bạn dùng 1 tí cám Cút hoặc cám gà úm, pha vào nước sạch, để lắng hoặc lọc cám đi, rồi lấy nước trong mà cho nó uống.
Nếu 2-3 ngày sau nó hết hiện tượng đó, là đúng "tủ" rồi. Cách này an toàn, không có hại gì cho chim cả.

Thân.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom