Guest viewing is limited

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chỉ có cặp Than ắp thôi, Lửa thì trứng têu hết rồi đang đợi đẻ tóp mới. Em mới lấy con Nhồng con về chơi anh Lạc :a01::a01: thấy nó cũng tiếu tiếu, nên mua.

Red

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Cặp lửa già năm ngoái đẻ hiện lại đang nuôi con lứa thứ hai. Kỳ này chắc cũng không có nhiều chim con như năm ngoái. Chim con nở khoảng 2-3 ngày trước, vì bận đi xa nên chưa bắt hai con chim con của lứa đầu ra. Chắc mai sẽ kiếm cách bắt chúng ra nuôi riêng để bố mẹ dồn sức vào nuôi đám chim con lứa thứ hai. Hai con chim con lứa đầu đã bắt đầu tự ăn một mình và con trống cũng bắt đầu líu ríu chút chút. Khi nào bắt hai con chim con ra lồng riêng sẽ chụp vài tấm hình chia sẽ cùng các bạn.

Cặp lửa thứ hai (trống 2 mùa, mái 1 mùa) cũng có tin vui, tuy hình như chỉ có 1 con con mà thôi. Như vậy là mái một mùa là có thể đẻ được rồi nhưng tốt nhất vẫn là mái từ 2-3 mùa trở lên. Còn trống thì hai mùa là có thể cho đẻ thành công được.

Hiện tại còn cặp lửa thứ ba (trống 1 mùa, mái 1 mùa) thì chưa thấy trứng nở.

vinguyen_29

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mới tập nuôi lửa nhưng mê quá nên hôm qua tậu thêm 1 em lửa nữa. Em này hơi già khoảng 4-5 tuổi, đuôi ngắn hơn con trên, chỉ dài khoảng 17-18cm thôi. Mới mang về nhà đã hót chút chút nên up hai cái clip này lên cho anh em đánh giá. Cuối tuần mình rảnh sẽ ráng chụp hình cả hai em.

Clip con lửa mới:
<EMBED src=http://i412.photobucket.com/player.swf?file=http://vid412.photobucket.com/albums/pp205/LacViet2009/birdfair113008/clua02.flv width=448 height=361 type=application/x-shockwave-flash wmode="transparent">

Clip em nó hót một chút:
<EMBED src=http://i412.photobucket.com/player.swf?file=http://vid412.photobucket.com/albums/pp205/LacViet2009/clua01.flv width=448 height=361 type=application/x-shockwave-flash wmode="transparent">
con này nghe hot giong chim mai wa...khong biết thế nào..thân

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
con này nghe hot giong chim mai wa...khong biết thế nào..thân

hehe, con này là 100% trống đó bạn. Từ năm ngoái cho tới năm nay đã làm cha 20 con chim lửa con rồi. Còn nếu tính luôn số chim con bị chết trong tổ thì cũng gần được 30 con.

Hai con chim con lứa đầu của năm 2010 từ cặp lửa già năm ngoái. Khoảng 1.5 tháng tuổi:

Chim mái con

Chim trống con

Còn đây là em chim con mới toanh của cặp lửa đuôi dài (trống hai mùa, mái 1 mùa):

OrangeHorn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em chim con giống đuôi dài này được biết bao người đặt kì vọng, LV nhớ cập nhật thông tin thường xuyên về em này cho ae thưởng thức.

OrangeHorn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhìn chim Bố Mẹ thấy mà thương, lăng xăng đi lấy mồi lo cho từng đứa con, không những mấy đứa đả biết bay nhảy mà còn những đứa nằm trong tổ nữa. Trộm nghỉ những ai thấy cảnh này chắc là quí chim mình hơn.

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Hết Mẹ đút ăn bây giờ tới Bố đút :)

Chim con của cặp lửa trẻ đuôi dài:

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Hì Hì ...Đề nghị anh LacViet thường xuyên cập nhật thông tin của đám chim con cho mọi người theo dõi nha....lâu lâu mới post lên vài hình coi hông đã gì hết:a32:

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chu cha...mấy con Lửa con giống LacViet nghê nha.....con nhà tong không giống lông cũng giống cánh. hehehehe diểu chơi tý.

Lacviet năm nào cũng thu quạch khá hết.....chúc mừng anh nhé.

papu_carolin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhìn mấy tấm hình choè Lửa đầu tiên của Lạc Việt ghiền quá...:a15:
Bao giờ mình mới có điều kiện nuôi được như Lạc Việt.
Mong Lạc Việt thường xuyên update và chia sẻ những kinh nghiệm cho anh em trên diễn đàn đc học hỏi và tham khảo.:a21:

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Chu cha...mấy con Lửa con giống LacViet nghê nha.....con nhà tong không giống lông cũng giống cánh. hehehehe diểu chơi tý.

Lacviet năm nào cũng thu quạch khá hết.....chúc mừng anh nhé.

Hehe, Cám ơn anh RTH. Hy vọng năm nay anh cũng thành công vài lứa than, vài lứa lửa, và thêm vài lứa Mi nữa nhá!

Hì Hì ...Đề nghị anh LacViet thường xuyên cập nhật thông tin của đám chim con cho mọi người theo dõi nha....lâu lâu mới post lên vài hình coi hông đã gì hết:a32:
Chim con nở chưa? Lâu quá không thấy tin tức gì hết, không biết chúng thế nào rồi? hihi, lâu lâu mới rảnh xách máy hình ra chụp, chứ chụp hoài hình nào cũng giống hình nào nhìn đâu còn phê nữa :D

Nhìn mấy tấm hình choè Lửa đầu tiên của Lạc Việt ghiền quá...:a15:
Bao giờ mình mới có điều kiện nuôi được như Lạc Việt.
Mong Lạc Việt thường xuyên update và chia sẻ những kinh nghiệm cho anh em trên diễn đàn đc học hỏi và tham khảo.:a21:
Thực sự ra ở VN ai có chút đất dư sau nhà hay trên sân thượng chừng 1.5m x 1.5m x (1.8m chiều cao) là có thể nuôi chim đẻ được rồi. Nhỏ hơn chừng 1.2m x 1.2m nuôi cũng được nếu cặp chim dể chịu. Các cặp chim nhà mình cho đẻ trong aviary chỉ có 1.2 x 1.2 x 1.8 chiều cao mà thôi nên nhà bạn có sân thượng là có thể nuôi đẻ được. Hy vọng một ngày gần đây bạn sẽ thực hiện được ước mơ nuôi đẻ của bạn.

Up mấy tấm hình mới nhất:

3 chú chim con lứa thứ hai nghỉ mệt sau khi ăn no:

Chú chim con lứa đầu tiên của cặp lửa đuôi dài:
Mới tắm xong

Cha nào con nấy :)

OrangeHorn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhìn bầy chim non của LV mà chảy cả nước miếng :a35:, đồng thời làm cho nhớ mấy con chim con tội nghiệp của mình.
CHúc mừng LV, chắc chắn mùa này LV sẽ gặt hái thành công hơn năm ngoái.

tranquocnam

Thành viên tích cực
SVC$
0
Báo cáo mấy anh em ở diễn đàn tình hình chim non của mình rất khỏe mạnh, có thể tuần sau chúng ra khỏi tổ đó, chúng nó ra khỏi tổ thì mình chụp hình đưa lên cho anh em xem nha thông cảm bây giờ mình không thể chụp được

choeboi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn bạn đã cho mình xem những em lửa đẹp. Bộ đuôi dài và thẳng đẹp qúa.

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Wow, LacViet có mấy con lửa con đẹp quá. Năm nay chắc trắng tay rùi anh LacViet ơi. Chim non nở không có thời giờ lấy dế...qua ngày sâu bị quan ra ngoài tổ hết. hic hic hic.

Red

dthungpro

Thành viên mới
SVC$
0
minh cung co 1 em nhung nho hon khoang 10 ngay tuoi.chim nhu luc nay thi cho an j la tot nhat.ma chim cua minh chua biet tu an,co cach nao tap no tu an ko ban

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Bạn dthungpro: Nếu chim con do bố mẹ nuôi thì bộ mẹ sẽ bắt con mồi (dế, cào cào) rồi mổ cho con mồi gần chết, rồi để dưới đất gần chổ chim con đứng mà không đút cho chim con ăn. Sau một thời gian ngắn không thấy chim con ăn thì chim bố mẹ mới gắp mồi đó mà đút cho chim con ăn. Dần dần thời gian để mồi dưới đất lâu hơn và chim con sẽ bị đói nhiều hơn và cứ thế tự nhiên chim con biết mổ và mồi tươi mà bố mẹ nó để dưới đất. Thường thì cứ khoảng hơn 1 tháng cho đến 1.5 tháng tuổi là chim con tự biết ăn mồi. Nếu bạn nuôi tay thì cũng vậy, gắp vài con mồi rồi làm cho con mồi tê liệt hay gần chết rồi cứ thả dưới đáy lồng chung quanh con chim con. Sau chừng 0.5 giờ hay 1 tiếng mà không thấy chim con ăn thì đút cho chim con. Cứ làm như vậy vài lần trong ngày, chừng vài ngày là chim con có thể tự mổ ăn. Thức ăn tốt nhất cho chim con là những con mồi nhỏ vửa đủ miệng nó ăn, không lớn quá vì chim con chưa đủ sức xé con mồi ra làm nhiều mảnh nhỏ, thức ăn càng mềm càng tốt. Nói chung là dế, cào cào nhỏ chừng 2cm là tốt nhất, sâu nhỏ (mealworm) thì nếu cho ăn những con mới lột xác màu trắng là tốt nhất nhưng những con màu vàng cũng không sao. Loại sâu lớn (superworm) thì chỉ nên cho ăn những con mới lột xác màu trắng, chỉ cho ăn những con màu vàng vài con thôi, không nên cho ăn nhiều vì sâu có vỏ cứng làm chim con khó tiêu thụ.

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Wow, LacViet có mấy con lửa con đẹp quá. Năm nay chắc trắng tay rùi anh LacViet ơi. Chim non nở không có thời giờ lấy dế...qua ngày sâu bị quan ra ngoài tổ hết. hic hic hic.

Red

Sao buồn vậy anh Red. Mùa đẻ vẫn còn được vài tháng nữa, ráng lên anh! Chịu khó đi lấy mồi chút đẻ có chim con chơi. Cặp than của anh năm nay thế nào rồi? Thân.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom