Guest viewing is limited

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
đuôi của con chim đẹp lắm.nhưng tướng thì ko được mỏng lắm

thân

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Lại phải nuôi tay một em lửa. Con này là con của con của cặp lửa tạm gọi là đuôi dài của LV năm ngoái. Có lẻ là cặp chim đều là chim non dưới 1 năm tuổi, đẻ mùa đầu, lứa đầu tiên nên thiếu kinh nghiệm nuôi con. Con trống thì lo đạp mái, con mái thì chẳng ngó ngàng gì tới con của nó sau 8 ngày tuổi nên một lần nữa LV phải làm vú em :)

Sẵn tiện khoe với anh em con gà Serama nuôi ở nhà chơi:
Con gà Serama trống con này đã được chủ nhân khác mang về nuôi rồi, hihi..

Còn đây là con cha của nó, khoảng 7-8 tháng tuổi gì đó.

tronghai1404

Thành viên mới
SVC$
0
anh LV ơi em mới tập chơi thấy anh nuôi đã quá. nấu mình nuôi Chòe Lửa để thi cập trống mái bắt đầu như thế nào vậy anh.
mình sễ tìm cập trống mái quên vơi người là được hay phải tìm cặp chim nuôi từ chim con lớn lên .:a36::a36: mong anh chi giúp hic

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
anh LV ơi em mới tập chơi thấy anh nuôi đã quá. nấu mình nuôi chòe lửa để thi cập trống mái bắt đầu như thế nào vậy anh.
mình sễ tìm cập trống mái quên vơi người là được hay phải tìm cặp chim nuôi từ chim con lớn lên .:a36::a36: mong anh chi giúp hic

Bạn cứ nuôi cặp lửa nào mà cả hai trống và mái tương đối dạn người là được, nếu không kiếm được chim dạn người thì cứ mua chim bổi mới bắt về cũng vẫn ok vì đằng nào chim mái cũng thả vào trong aviary để nuôi. Chẳng cần phải quá cầu kỳ tìm chim hay, tướng đẹp, hót hay, đánh cầu gì cả.

Nhân tiện upload vài tấm hình chim lửa ở nhà mới chụp hồi trưa.

Chim bố cùng 3 trong 4 em lửa con mới bay ra khỏi tổ:

Chim mái mẹ của đàn con:

3 trong 4 em lửa được khoảng 6 tuần tuổi:

Em lửa thứ 4:

Em lửa trống này được khoảng 2 tháng rưỡi tuổi:

Cặp chim Troupial (tên khoa học là Icterus icterus) hiện đang nuôi con. Đây là clip chim mái vào tổ ấp trứng:
<embed type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allownetworking="all" wmode="transparent" src="http://static.photobucket.com/player.swf" flashvars="file=http%3A%2F%2Fvid847.photobucket.com%2Falbums%2Fab33%2Flacviet2010%2F00006_converted.mp4" height="361" width="600">

---------- Post added at 04:09 AM ---------- Previous post was at 04:05 AM ----------

<iframe width="560" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/XfsrfhZPU0s" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
hihi anh LacViet em thấy con lửa trống hai tháng rưỡi nhìn có tương lai lắm nha..Con Troupial tên việt nam là gì vậy anh LV?

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
mấy con lửa của anh lacviet nhin mê quá,ah anh cho em hỏi thường thì chim con bay ra khỏi tổ thì khoảng bao hniêu ngày thì chim con mới có thể tự mổ thức ăn,3 lứa trước của em đều bắt ra nuôi tay hết nên chưâ có kinh nghiệm trong vấn đề này.

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Khoảng 3 tuần sau khi ra khỏi tổ thì chim con bắt đầu tự ăn được rồi. Nếu bắt ra vào khoảng 1 tháng tuổi thì nên để ý xem có chú chim con nào ít ăn vì đòi được đút không. Nếu có thì cho thêm nhiều mồi tươi để tránh tình trạng các chú chim con khác ăn hết thức ăn, chú chậm ăn không có ăn. Vào thời gian này, nếu có lồng to thì nuôi cả bầy chung, nếu bắt ra riêng thì nên để chúng kế bên nhau và nhìn thấy nhau. Con không ăn đòi đút khi thấy các con khác bắt mồi và ăn thì nó cũng sẽ bắt chước làm như vậy. Khi con nào tắm trước thì các con khác cũng sẽ bắt chước theo.

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Em nuôi lửa non bằng tay sau 1 tháng mới thấy biết tự mổ ăn như vậy có chậm không anh nhỉ ! Một tháng tính từ khi trứng nở nhé.Em thường treo gần chim trưởng thành để nó học giọng học cách mổ thức ăn luôn.Em cho chim tập ăn cám luôn chứ không hề có mồi tươi gì cả !

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
hihi anh LacViet em thấy con lửa trống hai tháng rưỡi nhìn có tương lai lắm nha..Con Troupial tên việt nam là gì vậy anh LV?
Tên việt nam gọi là gì thì LV không biết được. Giống này ở Nam Mỹ nên chắc VN không có nên không có tên????

Em nuôi lửa non bằng tay sau 1 tháng mới thấy biết tự mổ ăn như vậy có chậm không anh nhỉ ! Một tháng tính từ khi trứng nở nhé.Em thường treo gần chim trưởng thành để nó học giọng học cách mổ thức ăn luôn.Em cho chim tập ăn cám luôn chứ không hề có mồi tươi gì cả !
Một tháng từ khi trứng nở là bình thường bạn à. Như LV có nói ở post trên chim con biết ăn 3 tuần (21 ngày) sau khi ra tổ tức là khoảng 21+12 ngày trong tổ = 33 ngày tuổi. Muốn cho chim con học tắm thì cứ treo gần con chim nào đó biết tắm thì chúng cũng học cách tắm theo luôn.

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Thêm tấm hình em lửa trống bây giờ khoảng 3 tháng tuổi. Hôm nay cho ra lồng tre chuẩn bị đi chơi ;)

Hai em lửa 2 tháng tuổi. Cùng cha mẹ với em lửa 3 tháng tuổi.

Em số 1

Em số 2

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Vài em lửa mới ra khỏi tổ hôm nay:

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
woa anh lacviet lại có thêm lứa mới rồi,anh mát tay thật đấy,năm nay anh ghép được mấy cặp và hện giờ anh được bao nhiêu lứa trong mùa này rồi,chắc khoảng 2 ngày nữa thì mấy chú nhóc của em mới dời khỏi tổ,em đang hồi hộp quá vì đây là lứa đầu tiên em để chim mẹ nuôi đến đi chuyền luôn,3 lứa đầu của em đều nuôi tay hết,mong anh lacviet chia sẻ ít kinh nghiệm nuôi chim ra khỏi tổ,cam ơn anh nhiều.

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Thank you bạn nqdung. :) Thật ra để cho chim bố mẹ nuôi chim con là dễ dàng nhất, chẳng phải lo hàng ngày đút cho chúng ăn. Chỉ cần cho đầy đủ hay dư thừa thức ăn hàng ngày trong một cái cóng đựng thức ăn lớn. Chim bố mẹ đút cho chim con ăn thì hay vương vãi thức ăn và chân, đầu dế, cào cào dưới đáy aviary cho nên cẩn thận về kiến bò lòng vòng quanh aviary. Cóng nước đừng có sâu quá phòng ngừa chim con không nhảy ra được và chết đuối. Chừng hai tuần sau thì bạn sẽ thấy chim bố mẹ bắt đầu đút cho chim con dưới đất hay thả mồi tươi vừa giết chết và vặt đầu, cánh, chân dưới đất để chim con nhảy tới ăn, ít đút cho chim con ở trên cành cây. Ngày đầu tiên khi chim con ra khỏi tổ thì chim bố mẹ sẽ hót nhiều, to và có hành động hồi hộp, khi mình tới gần cho ăn thì chim bố mẹ có vẻ hung hăng hẳn lên vì chúng muốn bảo vệ chim con. Bạn nqdung cứ việc cho chim ăn như bình thường, chỉ hạn chế tới gần lồng chim và ngồi ngắm chim trong một hai ngày đầu, sau đó thì mọi chuyện sẽ bình thường lại. Thân.

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
cám ơn anh lacviet đã chia sẻ kinh nghiệm của mình,chắc ngày mai là mấy chú lửa của em sẽ ra khỏi ổ,em hồi hộp quá,mồi tươi em để đầy đủ,riêng kóng nước thì em không bỏ vào AV em chỉ để 1 khay tắm trong AV thôi,lứa này là lứa thứ 4 của em là lứa em đầu tư nhiều nhất và chúng đã không phụ lòng của em đến giờ thì 4 chú lửa con phát triển bình thường,riêng 3 lứa đầu lứa nào em cũng chỉ được 3 chú thôi.anh lacviet thường xuyên cập nhật hình ảnh để anh em chiêm ngưỡng nhé

ldkdien

Thành viên mới
SVC$
0
Anh Lạc Việt ơi!
Em có hỏi ở một chủ đề khác nhưng chưa thấy hiện bài của em. Em muốn được tư vấn nếu làm aviary trong nhà thì có thể nuôi CCL sinh sản được không? Vì không đủ điều kiện về không gian và không có thời gian nên nếu làm ở ngoài thì sẽ mất cả Chim bố lẫn mẹ. Anh tư vấn giúp em nhé.
Cám ơn anh nhiều!
Trân trọng!

thaibao

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chỉ có chim mái làm tổ thôi phải không bác LacViet và chim trống sao nó cứ sợ sợ con mái liêu có vấn đề gì không?

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Anh Lạc Việt ơi!
Em có hỏi ở một chủ đề khác nhưng chưa thấy hiện bài của em. Em muốn được tư vấn nếu làm aviary trong nhà thì có thể nuôi CCL sinh sản được không? Vì không đủ điều kiện về không gian và không có thời gian nên nếu làm ở ngoài thì sẽ mất cả Chim bố lẫn mẹ. Anh tư vấn giúp em nhé.
Cám ơn anh nhiều!
Trân trọng!
Nuôi trong nhà cũng sinh sản được nhưng rất khó khăn hơn. Thứ nhất là chim dựa vào thời tiết khí hậu và độ dài của ban ngày để vào chu kỳ sinh đẻ cho nên nuôi trong nhà thì sẽ rất khó làm cho chim đi vào chu kỳ sinh đẻ. Nếu chim có đẻ trứng và ấp thì chim con cũng có thể không được khỏe mạnh bằng nuôi ngoài trời vì thiếu nắng. Không khí trong nhà không được tốt bằng ngoài trời vì đóng cửa, nấu nướng làm thiếu sự luân lưu và thay đổi không khí. Nếu bắt buộc phải nuôi trong nhà thì nên để kế bên cửa sổ để có ánh sáng ngoài trời thì sẽ tốt hơn và cần tẩm bổ vitamin, canxi nhiều hơn.

Chỉ có chim mái làm tổ thôi phải không bác LacViet và chim trống sao nó cứ sợ sợ con mái liêu có vấn đề gì không?

Thường thì chim mái sẽ tha rơm lót tổ. Trong lúc chim mái làm tổ thì chim trống chỉ đứng chổ khác hót hay ngó chim mái làm tổ. Bạn nói trống sợ mái là thế nào? Chim trống khi đã chịu mái thì thường sẽ nhường con mái ăn mồi trước. Khi mái ăn xong rồi thì chim trống mới bay xuống ăn sau. Nếu như vậy thì là bình thường.

thaibao

Thành viên tích cực
SVC$
0
Dạng như thấy mái bay tới thì nó né ra chổ khác, nhường cho ăn như bác nói nhưng thấy chim trống không chủ động lắm liệu nó có đạp mái không. Tới hôm nay tổ đã hoàn thành nhưng chưa có động tĩnh gì mới. Cảm ơn bác.

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em dùng thuốc vitamin và khoáng chăn nuôi gia súc gia cầm
Trong 1000 g thuốc chứa.
  • Vitamin B1: 1000 mg
  • Vitamin B2: 2800 mg
  • Vitamin E: 5000 mg
  • Vitamin B12: 0,5 mg
  • Vitamin PP: 12,5 g
  • Vitamin A: 7500 mg