Guest viewing is limited

satria

Thành viên tích cực
SVC$
0
con lửa của e bắt từ Lâm Đồng xuống,trước đây nó hót kinh lắm,hót cả ngày sau khi đem xuống SG khoảng 3 ngày thì nó bắt đầu hót lại nhưng k nhiều..vì 1 lí do vô tình nó bị hoảng k hót ,.từ lúc bị hoảng tới giờ là khoảng 10 ngày rồi nhưng vẫn k thấy hót lại,k còn lanh lẹ như trước nữa.hiện tại e đag cho ăn cám+sâu wi+cào cào,2 ngày tắm nước 1 lần,sáng nào cũng tắm nắng khoảng 20phút nhưng nó vẫn k lên lửa lại.có cách nào gúp e nó phục hồi lại k làm ơn chỉ e với.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: chòe lửa bị tụt lửa,cần ae giúp

Chòe Lửa!
Là giống bảo vệ lãnh địa, mỗi con một vùng riêng, cá mái đó mà mùa không sinh sản cũng có một nơi riêng. Việc ta chăm nó ở nhà và quen chỗ thì đó là lãnh địa của nó.

Việc nó ở Lâm Đồng xuống SG đi xe xa không quen cũng khiến nó hoảng, về SG ta chưa kịp làm nó yên lại thì nó hoảng là chắc. Hơn nữa do thời tiết, do môi trường sống lạ không quen, do thức ăn lạ. Cho nên xuống là đúng.

Bạn cứ chăm sao cho nó ăn quen lại cám. Cần treo nó một chỗ cố định.
Để cho nó làm quen lại với chỗ mới. Chòe Lửa là giống chim rừng núi, ở trong bụi nên không cần phơi nắng quá, ta chỉ tắm phơi nắng khô lông là vừa. Một khi nó quen lại môi trường sẽ hót, nhưng e nó hoảng và rồi lạ thời tiết cũng khiến nó thay lông.

7lua

Thành viên mới
SVC$
0
Chào bạn!
Bạn nên trùm lồng để yên 1 chổ khoảng 2 3 ngày sau đó mở lồng từ từ trong khoảng 1 tuần (giống chim bổi nhưng tiến độ nhanh hơn) để chim được bình tỉnh làm quen lãnh thổ mới, nếu nhà bạn có chim khác nên để tránh khu vực này tránh chim lửa của bạn bị đè, trong thời gian khoảng 1 tuần này bạn nên ít cho ăn sâu quy nhé chủ yếu là cào cào vì trùm lồng chim ít vận động ăn sâu sẽ làm chim no lâu nhưng nặng bụng, nếu cho chỉ 1 vài con khoảng chiều tối, bột vẫn cho bình thường cần nhất là tắm đầy đủ mỗi ngày để chim khỏe khoắn và cho ăn nhiều cào cào. Chúc em lửa của bạn sớm bình phục, thân

satria

Thành viên tích cực
SVC$
0
cảm ơn bach đe và 7lua,hi vọng e nó sẽ mau lên lửa lại.khổ nỗi nhà chật mà 2 con còn lại hót suốt chắc e nó khó lên lại wá,k có chỗ để cách ly nó:a25:

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
em có cách này. e đã áp dugj cho em lửa của anh Huythanh3006 về con lửa sẻ của anh rớt từ lầu 3 xuống tần 1. lồng thì gãy từa lưa. con chim nín gần 1 tháng. sau đó em nói anh mua lửa mái về kè. sau 2 ngày em nó lên lửa lại à. nhanh lắm. các mod thông cảm em đánh dấu không đc

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

sontd_87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chít chòe lửa mất lửa

các bác ơi cho em hỏi cách lấy lại lửa cho em ccl nhà em với.15 ngày rồi không em no ko hót ?????:a36:

dulong

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chít chòe lửa mất lửa

Em này là lửa thuộc hay bổi, lý do bị mất lửa. Bạn hỏi chung chung quá sao giúp được bạn.:a24:
Thân

sontd_87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

a minh xin nói ky hơn là em này lủa thuần.đã dạn người rồi.vì điều kiện ko cho phếp nên mì chỉ có thể cho em nó ăn cám và cào cào tươi thôi chứ ko cho em no ăn sâu tươi được.xin bác tư vấn để em co thể nghê em nó hót.thank...

hainguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

các bác ơi cho em hỏi cách lấy lại lửa cho em ccl nhà em với.15 ngày rồi không em no ko hót ?????:a36:
trời mới có 15 ngày mà bác đả la làng rồi, con lửa nhà em 2 tháng chua hot, chưa đi gió luôn, lửa thuộc đó nha, nhưng chơi chim cần có chử NHẨN bác àh, từ từ em nó củng hot thoi, bác cứ chăm sóc em nó tốt vào, Cào Cào, Dế, Sâu cứ thế mà làm
chúc bác có dc con chim hay

quocanh_td

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

trời mới có 15 ngày mà bác đả la làng rồi, con lửa nhà em 2 tháng chua hot, chưa đi gió luôn, lửa thuộc đó nha, nhưng chơi chim cần có chử NHẨN bác àh, từ từ em nó củng hot thoi, bác cứ chăm sóc em nó tốt vào, Cào Cào, Dế, Sâu cứ thế mà làm
chúc bác có dc con chim hay

bạn cứ làm như bạn này nói!
lửa thì phải từ từ mới lên dc!
dế thì ko co kũng dc nhưn sâu với cào cào thì phải có mổi ngày!
chúc bác sớm có dc e chim ưng ý!!!
thân!!

nh0xac190

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chòe mất lửa !!!

Tình hình là em có một chú lửa 1 mùa , mới thay lông xong , giờ em nó chưa có lửa gì hết ae có thể giúp mình lấy lại lửa cho em nó được không ???? bằng cách nào ae chỉ rõ và tận tình nha !!! Thank ae .

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: chòe mất lửa !!!

muốn chim nhanh lên lửa bạn phải chăm sóc cho chu đáo. nhưng chất lượng cám tốt và ổn định. mồi tươi sáng cho ăn 15 đến 20 con cào cào non loại lớn. tầm 8 giờ mang ra phơi nắng đến 8h 30. sau đó mang vào treo chổ nào thoáng mát yên tĩnh ko cần trùm lồng. đế trưa hay chiều cho nó tắm nước. sau đó bổ sung thêm mồi tươi như trứng kiến cào cào liu điu gián đất, cá lóc con. nhớ là cho ăn sau khi tắm. 5 giờ trùm lồng cho nó đi ngủ. chổ ngủ ko có gián kiến thằn lằn phá là chim mất giấc ngủ, nuôi điều độ một thời gian chim sẽ lên lửa mà ko cần thúc sâu quy. tuy lâu lên lửa hơn so với khi có sâu nhưng chim có lửa nó sẽ chơi bền hơn

thân

dat1131993

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cho nó ăn đầy đủ, o thay thức ăn nha nó sốc là die đó. treo nơi yên tĩnh, mở 1/3 áo lồng , uj` từ từ mở hết , kon` như bạn có điều kiện hốt 1 em chim mái zề thì em nó khoái lửa lên zù zù thui. chúc bạn mau thành công!

nh0xac190

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chim của mình ở nhà mình mở file Chòe Lửa hót, thì em nó vẫn hót lại và đánh đuôi, nhưng em nó không có bung tướng đẹp như mấy em khác mà chỉ đứng im một chỗ hót thôi àk, với lại lông của em nó không được sát cho lắm . vậy là sao hả các anh .

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0

tướng đẹp! ra dáng đẹp hay ko là tùy theo con. tuy nhiên theo bạn mô tả thì chim của bạn chưa căng lửa nên chưa ôm lông. bạn tắm nắng và tắm nước cho nó điều điều vào. đi dợt để nó nhanh lên lửa. chim còn yếu lửa bạn nên treo ra xa xa với những chú chim dữ. đến nơi cho nó nghỉ ngơi 10 -> 15 phút sau đó treo lên. mở áo lồng treo chừng 10-> 15 phút rồi lấy xuống nếu muốn ở lại chơi thì bạn trùm áo lồng lại để ra xa xa một chút. ko để nó chơi lâu hơn

Thân

nh0xac190

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nếu như theo như bạn nói ! ở nhà mình thì em nó, chịu hót lại khi nghe file à, chứ kè chim khác vô thì nó không chịu chơi, tuy là kè chim cùi, nếu như mang ra hội em nó không dám chơi mà bị mấy con khác đè thì sao hã bạn???

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0

nếu như theo như bạn nói ! ở nhà mình thì em nó, chịu hót lại khi nghe file à, chứ kè chim khác vô thì nó không chịu chơi, tuy là kè chim cùi, nếu như mang ra hội em nó không dám chơi mà bị mấy con khác đè thì sao hã bạn???
chim khi nghe chim khác hót, hoặc nghe file mà nó hót có 2 trường hợp. trường hợp 1 là chim khỏe mạnh đủ lửa hót để cảnh báo bảo vệ lãnh thổ. loại này kè chim sẽ chơi lại
trường hợp 2 chim nhát gan, ko có lửa, yếu lửa khi nghe chim khác hót, hoặc nghe file nó sẽ hót lại nhưng báo là nó đang sợ và thường nó chỉ hót 1,2 giọng ngắn và ko liên tục. trường hợp này kè chim sẽ thu hình tức là rút đầu
Nếu chim yếu ko có sức thì ko nên mang đi cội. con chim mang đi cội thì ít nhất ở nhà phải hót. tức là có lửa dù ít hay nhiều, khi mang đi tùy theo con chim nhiều lửa hay ít lửa mà treo gần hay xa, treo nơi trung tâm chim dữ hay chim yếu. chim đã quen cội hay chưa, nên trùm áo lồng hay mở.
Nếu chim đã ko có lửa hoặc yếu lửa thì ko nên mang ra cội vì nó sẽ bị con khác đè lâu lên lửa hoặc ko lên lửa luôn
nếu con chim đang bắt đầu lên lửa thì nên đi dợt ra treo xa và treo ở khu vực chim yếu lửa chim bổi mỗi lần dợt chừng 5,10 phút là trùm lồng lại nếu ở lại uống cafe thì mang nó ra xa. còn ko thì chở về luôn

Thân mến

Duy KHải

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đọc thớt này cũng học đc nhiều kinh nghiệm hay ghê , thanks các bác nhiều !

hmhung2002

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
việc chơi chim đầu tiên là bạn phải kiên nhẫn, chim ko hót 15 ng hay 1 tháng là chuyện bình thường. chim từ xứ lạnh => xứ nóng thay đổi khí hậu chim ko hót là đúng rồi, bạn cần treo chim ở nơi yên tĩnh, tắm nắng, nước, sâu + cào cào là achim sẽ hót lại nhanh thôi, chúc chú choè của bác mau hót

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom