Guest viewing is limited

MrMaster

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Có anh bạn có con chim này do vô tình bắt được mà ko biết con gì ??mọi người giúp đỡ dùm cái.Xin cảm ơn

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Đúng là con chim Cuốc non, như bạn khuyen&dat đã nói đó.

Hồi bé mình hay đi bẫy Cuốc, có lần gặp 1 con mẹ dắt 1 đàn con bé tí đen xì thế này. Bọn mình đuổi bắt, cả bọn chúng chạy xuống ao. Cả mẹ cả con lặn trốn biến xuống nước. Mò mãi, bọn mình mới túm được 1 chú Cuốc con như thế này rúc trong 1 cái hốc ở bờ ao, dưới nước, đem về nuôi. Nhưng không nuôi được. Hix... hix.....

Thân.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Theo em thì đây là cò hay vạc gì đó chứ không phải là cuốc đâu vì chân nó dài thế kia mà . Còn con cuốc thì chân ngắn như chân gà con và màu lông của nó hơi xám xám có sọc nâu trên lưng mỏ của nó cũng khác nhỏ và ngắn hơn .

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Chào bạn
Theo mình thấy con này hình như là chim trích , nếu đúng là chim trích thì khi lớn nó có bộ lông màu xanh rất đẹp. Mình có một thằng bạn dưới quê nuôi một em trích rất khôn nó thả đi đi lại lại trong nhà khi có người lạ nhất là con nít vào nhà là nó xông tới đá người ta , nhìn nó rất dễ thương.

rock_alonly_90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con này ở quê mình ( bình định) họ gọi nó là chim cúm núm, nó có cả dạng lông trắng đục nữa, con này nuôi lớn lên tí , vặt lông nướng là ác chiến lắm đó, nó còn là thuốc bổ dưỡng nữa đó pác ơi:a08:

MrMaster

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tóm lại là con gì đây,mỗi người nói 1 con mình ko biết là con gì cả :(

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
con này là quốc non đó bạn - loài này chim bố mẹ dẫn con đi ăn như gà vậy bác bắt được 1 chú thì làm thêm cái bẫy bắt cả me con anh em có luôn nhé thân

xuan viet

Thành viên mới
SVC$
0
đây không phải là con quốc đâu các anh à.mà là con sít con đấy con sít con hồi nhỏ nhìn rất giống con gà chọi con!:a20:

chim&ga

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng là con cuốc con .Nhưng có bác nào biết cách nuôi ko chỉ cho em với

anhtraixaydung

"Hạnh phúc trong tầm tay..."
SVC$
0
he he túm lại nó là con cuốc con, hay còn gọi là gà đồng, tìm thấy hình em nó đây

và theo tác giả là sau 4 tháng

(Ảnh của anh Ngnghai)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Đây là con quốc (cuốc) ngực trắng, tên khoa học và tiếng Anh là Amaurornis phoenicurus/White breasted Waterhen.

aikin

"Aikin - yêu chim cảnh"
SVC$
0
Đúng rồi đấy ạhh, đây là Chim Cuốc non, có nơi gọi là Đỗ quyên, hay Gà đồng. Loại này lớn lên rất đẹp, nhưng lúc nhỏ đen thui vậy áhh , ng ta quen nói "đen như Cuốc" mà

nhattantravinh

Thành viên mới
SVC$
0
Đây là con quốc (cuốc) ngực trắng, tên khoa học và tiếng Anh là Amaurornis phoenicurus/White breasted Waterhen.

mình cũng nuôi được 3 con cuốc, các bác nào biết cách nuôi cuốc mồi chỉ mình với, vì mình cho ăn tép, cá nhiều thì nó mập không kêu mà bớt mồi thì e nó thay lông.

nhattantravinh

Thành viên mới
SVC$
0
theo kinh nghiệm của mình nuôi cuốc mồi chủ yếu là cho ăn lúa, ngày chỉ cho ăn mồi tươi ( tép, cá, cua...) 2 lần: sáng, chiều, 2 ngày tắm 01 lần, khi tắm xong nhớ đổ nước nhé vì khi tắm cuốc thường hay ị lắm đó.khi nào rảnh thổi ống để cuốc quen dần, vào đầu mùa mưa là cuốc sẽ nổi kê trường canh từ sáng đến chiều, tiếp theo tập đi lục, mới thì bắt khoảng 2 con bổi là về, đi khoãng 5 lần là ok. sau đó đánh đến khi nào hết bổi luôn. nên nhớ cuốc từ 2 mùa trở đi mới đánh bổi được tránh nếu đi sớm wa cuốc sẽ bị bể, ở nhà kêu không ngủ được nhưng đem ra rừng sợ bổi im như thóc lôn. khi đó là tức đến chết luôn. cũng có thể kèm theo phát tiếng cuốc lấy từ trên mạng xuống, nhưng chỉ để biết bổi ở khu nào thôi, sau đó đem mồi đến để mồi đấu với bồi. cuốc mái thường hay nuôi làm mồi hơn trống vì chim mái sẽ bắt được trống và mái, còn trống chỉ bắt được trống thôi. 01 trống, 01 mái là ok.
có chúc khinh nghiệm chia sẽ cùng bạn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom