Guest viewing is limited

vanlong12

Thành viên mới
SVC$
0

mình có một chú như vậy , ở mình họ gọi là Chào Mào xanh nhưng chú hót như chào mào vậy .

notstop9406

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: cho mình biết đây là chú chim gì

theo cái dòng chữ dưới hình thì con này là chim đầu đen bulbul

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0

mình thấy con nào hao hao giống con vàng anh quá,nhưng chắc không phải rồi

maibatien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

con này người ta kiêu là Chào Mào núi . no hót như chào mào vậy con trên hình là con mái con trống cũng có cái mào trên đầu :a04:

badboyvn88

Thành viên mới
SVC$
0

theo cái dòng chữ dưới hình thì con này là chim đầu đen bulbul

Hi.con nhà bạn có giống thật không? cái hình này search trên mạng.có tên dưới đó.Chào Mào núi thì không.mình chưa thấy giống này bao giờ:a28:

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0

nó là Chào Mào đầu đen .........................................................

caibang_1

Thành viên mới
SVC$
0

chào các bác, em cũng mới tham gia diễn đàn này thôi. Các bác cho em hỏi: Em có nuôi một chú Chòe Lửa đang căng, chăm sóc tốt nhưng thời gian vừa qua em đi công tác 1 tháng nhờ người nuôi k biết thế nào khi em về thấy nó cứ bị xù lông, chảy nước mắt cho tắm vẫn tắm bình thường nhưng chỉ 1-2 ngày sau thế là chú nó tạ thế, em buồn quá. Có bác nào biết nó bị bịnh gì k? Có gì các bác cho em biết với nhé, chúc các bác mạnh khỏe, và có nhiều bài viết kinh nghiệm trên diễn đàn để xây dựng diễn đàn ngày một tốt đẹp hơn.:a17:

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình có một chú như vậy , ở mình họ gọi là chào mào xanh nhưng chú hót như chào mào vậy .
Nhìn không giống Chào Mào đầu đen trên em cho lắm,nhưng sao em thấy có cái vòng trên chân của nó kia.Chim quí hả bác???hi

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0

Họ Chào Mào đó bạn , loại này mình đã nuôi qua , khi chim dạn chiệu hót thì hót cả ngày luôn , giọng không hay lắm nhưng vui tai .:a04:

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình có một chú như vậy , ở mình họ gọi là chào mào xanh nhưng chú hót như chào mào vậy .
chú này là dòng Chào Mào thôi-lần trước mình cũng có thấy 1 con gần như chào mào má trắng mình vậy nhưng ko có mào-thì ra tìm hiểu thì đó là chào mào chanh-con này lai lai giũa chào mào núi nhưng lai ko có mào,chắc chú này hiếm thấy
con mắt nó màu xanh giống này chỉ là chim di cư bay qua thôi chứ nếu ở vnam mà cò thì dân chơi chim cũng phãi từng thấy qua rồi

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0

Tên tiếng anh: Black-headed Bulbul
Danh Pháp Khoa Học: Pycnonotus atriceps

Chào Mào vàng đầu đen Black-headed Bulbul (Pycnonotus atriceps ) là một thành viên của Họ Chào Mào ( Bulbul) của các loài chim chim tước. Nó được tìm thấy trong các khu rừng ở Đông Nam Á. Loài chim này có một bộ lông màu vàng chủ yếu là ô-liu với một cái đầu hơi xanh đen bóng. Một biến đổi màu xám nơi mà hầu hết ô liu vàng được thay thế bằng màu xám . Các đơn vị phân loại đặc biệt từ Andamans đầu ô liu, và ngày càng được xem như là một loài riêng biệt, các Chào Mào Andaman (P. fuscoflavescens). đầu đen tương tự như Chào mào gồ đen, nhưng có đôi mắt xanh (mặc dù ở chim non khó nhận dạng), một màu vàng rộng từ đầu đến đuôi, và không bao giờ cho thấy màu đen trên đầu (tuy nhiên, một số phân loài của mào đen cũng cơ bản Không có mào (crestless), nhưng lại có cổ màu đỏ hoặc màu vàng). Chào mào vàng đầu đen chủ yếu là ăn hoa quả và quả nhỏ, nhưng cũng có côn trùng. Nó thường sinh sống ở các đàn nhỏ, gồm 6-8 cá thể.

Phân loài và phân phối:

- atriceps (Temminck, 1822) - E Bangladesh (Sylhet và Chittagongs), NE Ấn Độ (S của R Brahmaputra, N Cachar và Manipur), Myanmar (ngoại trừ N) và S Trung Quốc (SW Vân Nam) S S Thái Lan, Tây Nam Campuchia,Lào S, S Việt Nam, bán đảo Malaysia và Greater Sundas, và W Việt Nam (Calauit, Dumaran, Palawan).
- hyperemnus (Oberholser, 1912) - hòn đảo Sumatra W (Simeulue, Nias, Mentawai Is).
- baweanus (Finsch, 1901) - Bawean I (N của Java).
- hodiernus (Bangs & JL Peters, 1927) - Maratua I (off E Borneo).

Tham Khảo:

^ BirdLife International (2004). Pycnonotus atriceps. 2006. IUCN Red List of Threatened Species. IUCN 2006. www.iucnredlist.org. Retrieved on 12 May 2006. Database entry includes justification for why this species is of least concern

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cũng là một dạng CM núi, chỉ thiếu là cái Mào và con mắt thôi,

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom