Guest viewing is limited

letoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình mới bắt về 2 căp bạc Má loại finche (1 cặp mà mới màu càe sữa, và 1 cặp mà đen), thấy người bán cho ăn kê và thóc, mình cũng cho ăn như zậy, có nghe là cho ăn rau, mình cũng mua cho ăn rau xá lách, cho mình hỏi ngoài rau xà lách, Bạc Má còn ăn loại củ quả gì nữa không các Bác, mình thả chung 4 con trong lồng (nhốt từng cặp tốt hơn hay thả chung có ảnh hưởng gì không ạ), chứ không có ngăn ra, xin các bác chỉ giáo, và cho hỏi bạc Má nuôi con có tốt không? hay là cần phải kiếm cặp sắc nhật về làm vú em hả các Bác.
Xin các bác chỉ giáo, vì mới nuôi bạc Má lần đầu
thanks các bác :a32:

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
So với các giống chim cảnh nhỏ khác, bạc má có thân hình hơi lớn nên dùng kiểu lồng Yến Hót cho chúng là thích hợp nhất.

Trong thiên nhiên BM thường làm tổ trong hốc cây có lót cỏ rác cho êm, nên khi nuôi đẻ trong lồng ta dùng tổ kiểu của Yến Phụng nhưng lớn hơn 1 tí, bên trong lót cỏ khô hoặc xơ dừa xé nhỏ, giống chim này coi vậy mà nhát lắm do đó trong thời gian chim đẻ và ấp trứng ta không nên thăm tổ hoài khiến nó có thể bỏ tổ. Bạc Má được 6 tháng tuổi thì sẽ đẻ lứa đầu mỗi lứa từ 3 ->6 trứng, ấp 16 ngày là nở. Em có thể nuôi chung cả 2 cặp cũng được nhưng diện tích chuồng phải rộng hơn và số tổ chim đặt trong chuồng phải nhiều hơn số cặp chim 1 tí nhằm tránh việc chúng dành tổ trong mùa sinh sản. Nhưng để chúng sinh sản và nuôi con tốt thì nên nuôi mỗi cặp 1 chuồng thôi, chuồng nên đặt ở nơi yên tĩnh.

Thức ăn chính của BM là kê, lúa, rau xà lách. Ngoài ra thỉnh thoảng em nên cho ăn thêm ruột kê trộn trứng để cung cấp chất đạm cho chim cũng có người còn cho chúng ăn cả lúa mộng nữa ( lúa ngâm nước vài ngày cho nứt mộng). Giống như các loài chim sinh sản khác ngoài thức ăn và nước uống ra em nhớ cung cấp đầy đủ khoáng chất và mai mực cho chúng.

Vài dòng vắn tắt chúc em nuôi thành công

letoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
A Lý Vũ cho LT hỏi thăm chút nhé!
Trong chim cảnh về Finch thì như có lẽ GC với Chị LuLu, và Anh là Lt thấy thích loại Finch nhỏ nhất đúng không?
Vì Toàn đọc trên diễn đàn thì thấy GC fải gọi là nhà sưu tầm Finch quá, vì thấy GC rất rành về lài Finch này thì fải. Loài nào GC cũng rõ về cách sinh hoạt cúa các làoi Finch. hihihihi
Chúc lời riêng mong các anh chị bỏ qua cho nhé. :a39:

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chào các bạn , việc cho bạc má ăn rau thì mình hơi ngại không cho vì rau ngày nay vệ sinh không đảm bảo nên có lúc chim cũng ngộ độc thực phẩm thì nguy . Mình nuôi 2 cặp bạc má ( đen và cafe ) năm ngoái có đẻ nhưng không nở , năm nay chưa thấy làm tổ gì cả ...

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Rau xanh là thành phần không thể thiếu trong khẩu phần của chim, nếu kỹ trước khi cho ăn bạn nên rửa sạch thôi.

@letoan : ngoài anh, GC, LuLu ra trong này cũng còn rất nhiều người mê finch lắm như anh TDP, hoalo_biglong, Hoàng Quân, minhhung, vophanhoang........có lẻ các bạn ấy ít viết bài nên em không biết đó. GC là người quen của anh, cô ta rất am hiểu về finch và cả canary nữa, anh học hỏi ở GC về nuôi chim cảnh nhỏ nhiều lắm

letoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lê Toàn cảm ơn anh Lý Vũ đã tặng cho lê Toàn con sắc nhật trống. hihihihi
Có bác nào dzư con sắc nhật mái hú Lê Toàn với nhé, để cho nó có cặp có đôi, chứ ko mình nó buồn lắm.
Xin cám ơn các Bác :a44:

tracryum

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chỉ dùm em cách phân biệt Bạc má trống mái với!Đang tính tìm vài cặp về nuôi chơi mà ngại khâu này quá!Không biết người bán có thuốc mình không nên đành nhờ các anh chị trong diễn đàn vậy!Xin cảm ơn!

cuongcaotn

Thành viên mới
SVC$
0
thỉnh thoảng e có bẫy khuyên nhưng bạc má rất hay sập về ko biết vào cám kiểu gì.a có thể chỉ giúp e ko?e đã thấy có người nuôi bạc má ăn cám nhưng vẫn phải thêm sâu tươi.hiện giờ con chim hơn 1 năm lồng rồi.hỏi kinh nghiệm thì họ ko nói:a09::a09:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom