Guest viewing is limited

haroozen

Thành viên mới
SVC$
0
cho hỏi mấy bác có kinh nghiệm trồng lan hồ điệp một tí:a04:.e là lính mới nên có ít kinh nghiệm lém.nhà e trồng hồ điệp ở tầng một nhưng mà mấy cái cây nó còi lém:a42:.nhà khong có điều kiện làm giàn phun .mấy tiền bối có cách nào làm cho nó tươi tốt hơn ko chỉ dùm e:a40:

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
cho hỏi mấy bác có kinh nghiệm trồng lan hồ điệp một tí:a04:.e là lính mới nên có ít kinh nghiệm lém.nhà e trồng hồ điệp ở tầng một nhưng mà mấy cái cây nó còi lém:a42:.nhà khong có điều kiện làm giàn phun .mấy tiền bối có cách nào làm cho nó tươi tốt hơn ko chỉ dùm e:a40:

Bạn có thể cho biết chi tiết thêm một chút về vị trí để cây, cách trồng, chế độ ánh sáng, chế độ tưới hàng ngày của bạn. Nếu có thể, bạn cho xem ảnh. Thì anh em mới tìm ra nguyên nhân và tư vấn giúp bạn chính xác được.

Ở đây, mình xin tư vấn mấy điểm cơ bản về Hồ điệp để bạn tham khảo nhé:

Hồ điệp là loài đơn thân, không có các giả hành tích nước và dưỡng chất, vì vậy nó không chịu đựng được khô hạn lâu, bạn cần tưới đủ ẩm cho chậu và giá thể.

Hồ điệp lá to, mọng, không chịu được nắng gắt trực tiếp quá lâu, cần được che lưới 50-70%, chỉ nên có ánh nắng sáng sớm.

Do môi trường và giá thể ẩm, nên nấm bệnh dễ phát triển, dễ làm thối rễ HĐ. Bạn nên phun tưới thuốc phòng chống nấm định kỳ.

* Khi mua về, nếu cây được nhà sx trồng bằng rêu, thì bạn cần tháo dỡ gần hết số rêu đó ra, rồi trồng lại bằng than củi, dùng một nửa số rêu còn tốt phủ vòng quanh phía ngoài chậu để khi tưới hút nước nhanh, nhả dần xuống than cho đủ 1-2 ngày. Khi nó mục bạn phải gắp bỏ đi, thay cái mới tốt vào.
Nếu môi trường xung quanh khô quá, thì bạn nên đặt chậu HĐ trên một khay nước, chú ý không được để chạm nước, ướt lâu quá rễ HĐ sẽ bị thối, cây sẽ còi cọc.

Chúc bạn vui.

Thân.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Em trồng Hồ Điệp đơn giản hơn anh Diabay , cái quan trọng là chọn giống phải chọn cây to khẻo , lá không bị thối vàng bất cứ 1 chấm nhỏ cũng không chọn phải chọn cây lá xanh toàn bộ , rể cũng tươi tốt không bị thúi do úng nuớc , lá trên cao phải lớn hơn lá tầng dưới thì chứng tỏ cây lan phát triển tốt .
Em trồng như sau :
1 . Nếu cây trồng trong chậu nhựa thì dùng dao lam cắt dọc hai bên chậu rồi xé bịch ngựa đó bỏ vào chậu có đường kính 22 cm cho than xung quanh dùng dây cước cột cố định cây lan vào chậu .
2 . Nếu cây trồng bằng chậu gốm thì để yên vậy trồng nếu chậu nhỏ quá thì đặt vào chậu lớn hơn cho thêm than cột chậu cố định .
Lan trồng phải có lưới che và vị trí của giàng lan phải có nắng từ sáng đến chiều , ngày tưới 2 lần , ngày mưa không tưới . Thế thôi mà Hồ Điệp nhà em có hoa liên tục ... :a04:

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
Chọn Hồ điệp được như bạn xanh_tim thì còn gì bằng nhưng mua được những cây như thế rất nhiều thời gian lựa chọn mà có khi lại không có hàng mà mua !!!
-Trồng Hồ điệp theo kinh nghiệm của mình thì phải che mưa hoàn toàn ,che bằng lưới thì tối đa là ba năm cây sẽ phát bệnh .vài dòng trao đổi

rongvang

Thành viên mới
SVC$
0
mấy huynh cho em hỏi nay với, cay hồ diêp em trồng bị hư hết lá còn mỗiii bộ rể, vậy cây còn phát triển được không, bộ rể nhìn còn tốt lắm:a36:

haroozen

Thành viên mới
SVC$
0
xin lỗi mấy bác vì thời gian qua bận quá nên giờ mới có dịp vào lại diễn đàn,cảm ơn mấy bác đã chỉ giáo :a01:

Thiện Mỹ

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy huynh cho em hỏi nay với, cay hồ diêp em trồng bị hư hết lá còn mỗiii bộ rể, vậy cây còn phát triển được không, bộ rể nhìn còn tốt lắm:a36:

Cho xin tấm hình đi bạn, thấy hình mới biết cây ra sao thì mới chỉ bạn cách khắc phục được.....

dodacduc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhân thể cùng là HĐ. Tôi xin hỏi ACE cây HĐ của tôi chơi tết xong đem ra cắt hoa phát hiện cây bị mềm lá,rễ có chiếc bị thối thì sử lý ra sao ACE hướng dẫn tôi cứu cây HĐ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom