Guest viewing is limited

tranquoclap

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có ai bik cách làm tổ cho chim yến phụng 1 cách dể ko chổ mình ko có chổ bán tổ cho TP mà mình củng ko bik làm sao mong các pro chỉ cách đơn gian cho mình nha thanks

Bạn đã có rất nhiều bài viết sai BOX khiến BQT đã chuyển và sửa giùm Bạn rất nhiều . Rất mong Bạn chú ý ! BQT sẽ xử lý theo luật nếu tình trạng này còn tái diễn .

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

aikin

"Aikin - yêu chim cảnh"
SVC$
0
Tổ sinh sản của vẹt HK không quá cầu kì, thường được đóng bằng gỗ mỏng nhưng phải đủ khả năng chịu được cái mỏ khỏe của chúng.Kích thức khoảng 15 cm* 20cm, có khoét một lỗ tròn làm cửa ra vào cho chim.Ở các tiệm bán thú cảnh có bán những chiếc tổ bằng nhựa, hay kim loại đẹp mắt và tiện dụng, tuy nhiên chim thực sự không thích loai vật liệu này như tổ gỗ,nên Tổ làm bằng gỗvẫn là lựa chọn tối ưu.
Vẹt HK không cần vật liệu lót tổ nhưng tập tính “gại ổ” thì vẫn còn.Nếu thấy chim dùng mỏ mổ về 1 góc tổ, thậm chí là cắn phá tổ (đây là lí do cần tổ có đủ độ cứng) thì chúng ta có thể biết chim sắp đẻ trứng. Hãy cho thêm vào một ít gỗ bào hoặc rơm khô mịn, sẽ giúp chim có cảm giác thoải mái và ít phá tổ hơn.

Chúc bạn nuôi thành công Yến phụng ( vẹt HK) sinh sản nha!

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đây là kiểu tổ thông dụng dành cho yến Phụng

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
mình đã xem tất cả các tổ yến phung (ở Hà nam mình gọi là vẹt hồng công ) của các bạn ở trong diễn đàn nhà mình .theo mình đều có nhiều điểm không hợp lý
Nuôi vẹt hồng công sinh xản đòi hỏi phải coi sóc rất nhiều trong khi vẹt đẻ trứng và lúc vẹt nuôi con bởi vậy hộp dùng làm tổ cho vẹt đẻ trứng và nuôi con (vẹt sẽ nuôi con trong hộp ấy luôn ) nhất thiết phải buộc gá bên ngoài lồng vẹt khoét lỗ để vẹt từ lồng sang tổ hai vợ chồng vẹt sẽ chạy ra chạy vào rất nhiều lần
trước hết mình sinh nói về kích thước hộp tổ vẹt chiều dài tổ nên dài bằng chiều rộng của lồng vẹt ,cao 15 cm rộng 15 cm là được rồi .mảnh bên trên của ổ bạn cắt rời ra non nửa chiều dài của hộp lắp bản lề để đậy mở thật dễ dàng làm móc cài chặt chẽ đấy là đầu hộp mảnh đầu hộp 15-15 ấy đục lỗ thoáng lấy thêm ánh cho hộp .lỗ thông từ hộp sang tổ làm nắt đậy như nắt lò than tổ ong ấy khi không có vẹt trong tổ đậy nắp này lại mở nắp bản lề lên là ta tha hồ chăm sóc cho tổ vẹt nhưng nhớ phải thật nhănh chóng vì vẹt không bỏ tổ lâu .Mảnh đắy tổ vẹt là quan trọng nhất của tổ vẹt bạn nên chọn mảnh gỗ thông tráng dày 2cm đến 2,5cm mới được bạn đục khoét một lòng chả đường kính 10cm dữa lòng chảo chỗ sâu nhất nên là 1,5cm nếu nông hơn vẹt khó ấm trứng không cần vật liệu lót ổ vẹt đâu chỉ cần có cái lòng chảo để trứng khỏi lăn lung tung là được rồi tập tính của vẹt hồng công là như vậy bạn cứ yên tâm
lứa vẹt đẻ đầu tiên (vẹt so) thường từ 2 đến 4 trứng bạn nên bỏ đi đừng cho ấp vì mẹ còn khờ mà con lại rất yếu không được ấp trứng chăm sót tốt chỉ vài tuần sau em nó lại dọn ổ đẻ lứa sau thường vẹt đẻ 2ngày một trứng thời gian đẻ phải kéo dài nên bạn phải cất trứng đi thăy vào đó trứng dả trứng mới không bị hư lúc nào vẹt đòi âm mới đặt trứng thật vào
chúc các bạn nuôi vẹt sinh xản thành công
thân chào

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom