Guest viewing is limited

h04u28y

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tác dụng của việc cho Cu ăn thóc thì đã quá rõ. Còn việc cho ăn cám chim các bạn đã thử chưa? Mình thấy việc cho Cu ăn cám chim thứ nhất về dinh dưỡng đầy đủ hơn việc cho ăn thóc, kê . . . Còn 1 điều nữa đó là khi chẳng may bị sổng chim cũng sẽ quay về do trong tự nhiên không có cám. Mà chú ta ăn quen cám rồi :a18:
Nhưng mặt không hay khi ăn cám là phân chim ướt và hôi!
Xin các bạn cho biết quan điểm của mình về việc này nha!

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Ái chà, anh này đưa ra ý tưởng hay quá nhỉ! Có ai đã áp dụng thử chưa cho mọi người biết với..
Theo DTH nghĩ thì ít ai áp dụng lắm . Vì cu đất là loại chim được người dân Vn chơi từ rất lâu đời và đa dạng lắm. Một người nông dân , một thợ rừng trên núi cao hay một quan chức... giữa chốn phồn hoa.. đều nuôi được. Mà cám thực phẩm cho chim thì mới có trong thời gian gần đây thôi.
Tôi phải thử thì mới có ý kiến ý ..... hihi. Có ai là BS thú y và để ý xem hệ thống tiêu hóa của chim cu và chim hót khác có khác nhau không nhỉ?
DTH

hanguyentn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chuyện đó bình thường thôi. có người cho cu gáy ăn khoa hoc điều độ lắm: mỗi lần 1 ít, có giờ cố định, cho thêm đậu xanh, kê và nhiều thứ khác mà cu khó kiếm ở ngoài tự nhiên... hay đến nỗi cu dạn người và sống thả như nuôi bồ câu.

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào HA, hồi nhỏ mình cũng nuôi cu con lên , dạn và thả trong nhà.Lúc mình còn ở QN và nhà thì có vườn và rộng nhưng hỡi ơi giai đoạn đầu thì OK , sau đến tuổi trưởng thành có chim ngoài về thế là nó lên đường mà không nói lời từ biệt.......Vậy tốt nhất là nhốt thật chắc.... ha ha

Chỉnh sửa lần cuối:

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Chim Cu cho ăn cám hình như mập ra và đi ị phân mềm hơn ăn thóc,tiếng gáy thì không thấy có gì thay đổi(đó là cảm nhận của e)vì con Cu của e cho cám hay thóc nó cũng ăn như bình thường luôn.E nuôi nó 7 năm rùi nhưng chưa lần nào dám thử để nó tự do ra ngoài.Mặc dù đã thấy nhiều bác nuôi thả như Bồ câu nhưng e vẫn sợ nó 1 đi ko trở lại:D

chim_sonla

Thành viên mới
SVC$
0
em có 1 em cu mồi, nuôi từ bé nên bây giờ nó chỉ ăn cám thui, cho ăn thóc nó ko chụi ăn. lám thế nào để nó chụi ăn cả 2 thứ hả các bac1:x:x

CUGAYBINHDINH

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tác dụng của việc cho Cu ăn thóc thì đã quá rõ. Còn việc cho ăn cám chim các bạn đã thử chưa? Mình thấy việc cho Cu ăn cám chim thứ nhất về dinh dưỡng đầy đủ hơn việc cho ăn thóc, kê . . . Còn 1 điều nữa đó là khi chẳng may bị sổng chim cũng sẽ quay về do trong tự nhiên không có cám. Mà chú ta ăn quen cám rồi :a18:
Nhưng mặt không hay khi ăn cám là phân chim ướt và hôi!
Xin các bạn cho biết quan điểm của mình về việc này nha!

Theo mình nếu mà nuôi cu thịt thì cho ăn cám tốt hơn nhưng nếu nuôi cugay để đi đánh thì cần nuôi theo kê,lúa và cũng có cách bổ xung dinh dưởng thêm như áo tròng đỏ trứng gà hay chất khoán...nhưng mình vẫn muốn nuôi thức ăn truyền thống của cugay hơn nhưng thường hạ thổ cho ăn đất và kết hợp phơi nằng,nếu là chim mồi thì nên đi đánh hay đi dợt đống nũa là ok rồi.thân

mr_pjpj

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cái này đúng chủ đề em đang wan tâm rồi,em đồng ý rằng cho ăn lúa và hạt kê là tốt nhất nhưng nếu cho cu gáy ăn cám cũng hay.cu gáy của em chỉ toàn ăn cám thôi:a01:có lẻ nhờ zậy mà nó sống gần 17 năm rồi mà vẫn giử đc phong độ rất tốt,nếu ko bít thì chẳng ai ngỉ nó sống lâu zậy đâu?mấy bữa trước em có tập cho nó ăn thóc lại nhưng nó nhịn đói 3 ngày liền nhất định ko chịu đụng lấy 1 hạt.em bó tay rồi,bác nào có cách gì hay chỉ cho thằng em này với nha?cảm ơn mấy bác trước lun đó?

ptd

Thành viên tích cực
SVC$
0
cái này đúng chủ đề em đang wan tâm rồi,em đồng ý rằng cho ăn lúa và hạt kê là tốt nhất nhưng nếu cho cu gáy ăn cám cũng hay.cu gáy của em chỉ toàn ăn cám thôi:a01:có lẻ nhờ zậy mà nó sống gần 17 năm rồi mà vẫn giử đc phong độ rất tốt,nếu ko bít thì chẳng ai ngỉ nó sống lâu zậy đâu?mấy bữa trước em có tập cho nó ăn thóc lại nhưng nó nhịn đói 3 ngày liền nhất định ko chịu đụng lấy 1 hạt.em bó tay rồi,bác nào có cách gì hay chỉ cho thằng em này với nha?cảm ơn mấy bác trước lun đó?

nếu chim cu gáy của bạn chỉ quen ăn cám và đã ăn với thời gian dài như vậy thì không nên tập cho ăn thóc lại làm gì, thật ra trong các loại cám tổng hợp hiện nay có rất nhiều thành phần dinh dưỡng, khoáng chất rất tốt cho cu gáy, vì vậy khi cho ăn cám thì đở phải lo chim thiếu khoáng chất bạn ạ, còn tập cho chim ăn thóc thì hệ tiêu hóa của chim sẽ phải thích nghi lại, mà con chim của bạn tuổi cũng đã lớn, cho ăn thóc lại khó tiêu, có khi còn có hại cho chim ấy chứ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom