Guest viewing is limited

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Ðề: Khi nào cho chim ngủ?

Thường giờ giấc chim ngủ thì giống như ngoài rừng hay gà thôi, tầm khoảng 6h là chim về tổ để nghỉ ngơi sau 1 ngày bay nhảy hót hét, chim nhà mình chăm thì cũng vậy mặt trời tắt nắng, tối thì cũng tự động thu hình xù lông, rút đầu ngủ, có thể dk chăm tốt nhà cửa yên lặng nên chim sẽ ngủ sớm, còn nhà ai có việc làm khuya ồn ào đèn sáng thì chim nó phải thức theo mình thôi, cho nên tốt nhất cứ tới giờ là trùm áo lồng, chọn loại màu tối tối để ánh đèn k chiếu vào, tủ lại để nơi yên tỉnh thì chim sẽ tự ngủ thôi. Còn sáng thì mình dậy thì mở áo lồng ra cho nó thấy ánh sáng mà tỉnh thôi hihihi .

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0

Anh thanhthang có lẽ đã tư vấn quá chuẩn rồi ạ
em vốn ở trọ nên không thể treo Chym ngoài ngõ được, nên tất cả mang vào nhà bếp và phòng vệ sinh...
Và lun có cái bô để đi tiểu, sáng dậy mang đi đổ lun chứ nữa đêm làm các chú bay nháo nhác thì suy chym lắm...........:a32:

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bạn ơi, chim chứ đau phải người đâu mà biết coi đồng hồ xem máy giờ mà đi ngủ. Chim đi ngủ là do chủ có cho chim ngủ hay không. Khi chim buồn ngủ (Khoãng 5giờ) là nên cho chim vào chỗ tối, tủ lồng lại là chim sẽ ngủ. Còn nếu mà chim buồn ngủ mà cứ để đèn thì đố nó ngủ được luôn á

amymobile

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim em thì khac ạ. Cứ con nào em thích nhất là đi ngủ chung với em. Em đi ngủ vào lúc 11h thì nó củng sẻ ngủ. Nghẹt cái sáng nó toàn dậy trước em k à :a01:

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Nhà mình tầm 10-11h mới tắt đèn ngủ, và mình đã kiểm chứng dù có trùm áo lồng tối thì nó vẫn ko ngủ (cụp đầu vào cánh)...chỉ khi nào tắt đèn thì nó mới ngủ thôi

Do đó mình có ý này, mọi người cho vài ý kiến nhé:
+Mình có cái ban công + 1góc khuất (cũng là nơi treo lồng buổi sáng) chỗ đó bảo đảm ko bị dính mưa dù có giông hay bão gì cả.

+Hôm nay có test thử cho 1con ở ngoài đó, 2con ở trong nhà: thì thấy tầm 7h tối là con ở ngoài cụp đầu vào cánh rồi, còn 2con trong nhà đến bây giờ (8h hơn) vẫn ko chịu ngủ mà cái đầu cứ lắc wa lắc lại.

+Nếu như treo lồng ngoài ban công (tránh dc mưa nhưng ko tránh dc gió) thay vì thế mình sẽ tăng cường 2áo lồng, hoặc là làm thêm cái rèm che khuất gió lại thì mọi người nghĩ có nên ko? Đêm xuống sương lạnh liệu nó thấm vào lồng ko hả mọi người?

Xin cám ơn rất nhiều.

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào Mào nhà em nó không ngủ ở cầu mà cứ đậu vào nan ngủ. thế có là bình thường không các bác

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

ttbhhieumobile

Thành viên mới
SVC$
0
còn chú CM nhà e thì cứ chiều tối lại nhảy xuống đáy lồng ngủ,bác nào chỉ e cách khắc phục cho chú CM e lên kèo ngủ với.thanks

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Nhà mình tầm 10-11h mới tắt đèn ngủ, và mình đã kiểm chứng dù có trùm áo lồng tối thì nó vẫn ko ngủ (cụp đầu vào cánh)...chỉ khi nào tắt đèn thì nó mới ngủ thôi

Do đó mình có ý này, mọi người cho vài ý kiến nhé:
+Mình có cái ban công + 1góc khuất (cũng là nơi treo lồng buổi sáng) chỗ đó bảo đảm ko bị dính mưa dù có giông hay bão gì cả.

+Hôm nay có test thử cho 1con ở ngoài đó, 2con ở trong nhà: thì thấy tầm 7h tối là con ở ngoài cụp đầu vào cánh rồi, còn 2con trong nhà đến bây giờ (8h hơn) vẫn ko chịu ngủ mà cái đầu cứ lắc wa lắc lại.

+Nếu như treo lồng ngoài ban công (tránh dc mưa nhưng ko tránh dc gió) thay vì thế mình sẽ tăng cường 2áo lồng, hoặc là làm thêm cái rèm che khuất gió lại thì mọi người nghĩ có nên ko? Đêm xuống sương lạnh liệu nó thấm vào lồng ko hả mọi người?

Xin cám ơn rất nhiều.

AI giúp đỡ em về cái khoảng đêm xuống sương lạnh có ảnh hưởng đến CM ko vậy :a09:

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
có điều kiện thì treo ở chỗ tối trùm áo lại , ko có thì chỉ trùm áo lồng tạm thôi chứ biết sao giờ. Em sinh viên mùa thì thức trắng đêm mà toàn lo cho mấy chú cm mất ngủ thôi. hì hì

hoathancaibang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
còn chú CM nhà e thì cứ chiều tối lại nhảy xuống đáy lồng ngủ,bác nào chỉ e cách khắc phục cho chú CM e lên kèo ngủ với.thanks
CM của bạn xuống đáy lồng ngủ có lẽ do đêm bị thằn lằn nó mò vào ăn cám, em nó sợ nên xuống dưới ngủ,
2 chú CM nhà mình mình để ngoài phòng khách ( 1 chú k trùm áo lồng, 1 chú chỉ trùm 1/2 lồng ) Tại mình ở nhà có 1 mình nên ngoài phòng khách mình tắt đèn từ lúc 7h:D mình toàn chui trong phòng ngủ chơi games và lướt web + vào forum chaomao.vn:a36:

minhhung2507

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng mới nuôi CM nhưng đang tìm hiểu hơn về cách ngủ của Cm
mình có 1 con CM tối mình treo trong nhà nhưng mình thấy lâu lâu nó nghe tiếng tv lại hót toáng lên là sao vậy ?
có cách nào khắc phục chỉ dùm mình đi :D:a36:

copden

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chuyện cho chào mào có giấc ngủ yên bình thì cũng không phải là vấn đề quá khó, các bạn cứ xem việc cho chim ngủ là việc "sau chăm sóc". tức là ban ngày ta chăm sóc cho chim (tắm nước, tắm nắng, ăn uống, ... ), chiều về khi chim đi ngủ vẫn phải chăm sóc. khi trời vừa tối (tuỳ theo mỗi người và thời gian thích hợp) mà ta cho chim đi ngủ bằng cách trùm áo lồng. như tôi đã nói ở trên, áo lồng có thể tuỳ theo màu tối hay sáng và sở thích của mỗi người mà sử dụng, nếu trường hợp các bạn ở phòng trọ hay thức khuya, mở đèn sáng thì nên chọn áo lồng màu tối và chất liệu vải dày cho hạn chế bớt tiếng động và ánh sáng.

khi trùm áo lồng thì nên kiểm tra áo lồng đã trùm kín hết chưa (các bạn nên mua áo lồng đúng với kích cỡ của lồng đang nuôi) , vị trí treo chim có an toàn không? tốt nhất nên khoan tường bắt cái eke vào là an toàn, tránh xa mèo chuột. còn trường hợp thạch sùng, gián chui vào lồng là do áo lồng chưa kín và khít với nan lồng.

Cái gì cũng vậy, từ từ thì em nó sẽ thích nghi, có thể lúc đầu khi trùm vào em nó sẽ thấy lạ và sợ, nhưng vài ngày thì quen dần và không thấy trường hợp chim bị sợ áo lồng (trường hợp này không thích hợp đối với các bạn nuôi chim rất kỹ, thấy chim sợ là tháo ra ngay và không sử dụng nữa?).nhà mình buổi tối treo chim ngay phòng khách, cũng mở đèn, thức khuya, và mình đã áp dụng cách trùm áo lồng màu tối và vẫn thấy chim ngủ bình thường.

Thực tế cho thấy cũng có vài con tỏ ra khó chịu, khi tắt đèn thì nhảy xoành xoạch trong lồng, nhưng nếu lồng có cầu phụ phía trên thì việc nhảy hoảng đó cũng sẽ dần dần được giải quyết và chim chỉ nhảy 1 vài cái khi ta tắt ánh sáng đột ngột nhưng khi chạm vào cầu phụ thì đứng yên và khò 1 giấc đến sáng. Có con thì khi ngủ hay bám nan lồng mặc dù ta có trùm lồng hay không? có ánh sáng hay không? có để cầu phụ hay không? âu sao cũng là cái tật xấu mà chim khó bỏ được. có con khi khi ngủ cứ đứng trên miệng cóng nước hay cóng thức ăn, qua 1 đêm thì ôi thôi chẳng cón gì là nước uống hay thức ăn nữa vì chim ngủ trên miệng cóng nên ị vào trong đó - đó cũng là 1 tật xấu của chim mà cách khắc phục không phải là dễ.

Lại một lận nửa trích dẩn bài của bạn. Mình hoàn toàn đồng ý với bạn

- Vấn đề khổ sở nhất với Chào Mào ngủ là chuột nhắt tiếp đến là thằn thằn gián
- Chuột nhắt là nhửng con chuột nhỏ bằng ngón tay cái đến ngón chân cái nó đả mò vào lồng thì nguy cơ chim mất chân nặng hơn mất đầu ==> tử vong. Khắc khục treo lồng áp tường hoặc trên trần nhà xuống có vật cản trở ko có đường đi cho chuột ( lưu ý chỉ cần 1 sợ dây nhỏ như dây điện hoặc 1 vật thể gần lồng là lủ chuột này có thể bò hoặc nhảy vào lồng
- Thằn lằn. Khi treo chim áp tường dù có áo lồng nhưng vẩn hở 1 lổ nhỏ thì thằn lằn vẩn mò vào đc. Thằn lằn mò vào là ăn thức ăn thừa của chim nếu cám thơm ngon nó sơi cả cảm===> phí cám . Thứ nhất là nếu bò qua chổ chim ngủ sẻ bị hoảng nhảy loạn xạ lầu ngày chim sợ ngủ bán nan lồng con hậu quả của việc ngủ bám nan lồng thì ko bàn ở đây nửa. Cách khắc phụ chọn áo lồng khít với lồng từ trên xuống đến chân lồng. Chú ý ở phía trên nóc kéo sợ dây thun thật sát với móc lồng.
- Có 2 cách treo chim trong nhà ( để chống chim tặc và các loại động vật săn môi ban đêm)
+ Một là khoan lổ đóng tắc kê tường ép lông chim vào ( đối với lồng vuông lồng tròn ko nên vì lâu ngày sẻ làm lồng biến dạng đặc biệt là các loài lồng lớn và nặng)
+ Hai lài làm sào hoặc dây trên nhà xuống cần khống chế tất cả các tiếp xúc với sào và dây làm sao cho chuột ko mò đến đc và áo lồng như đả nói trên. Áp dụng với nuôi chim sl nhiều
+ Với gián thì nếu bạn treo chim cao thì sẻ ko bị làm phiền

- Trên đây là một vài kinh nghiêm nhỏ bé của mình tâm sự cùng anh em

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom