Guest viewing is limited

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
Chào Mào nói riêng và chim cảnh nói chung.

chắc có lẽ anh em chơi chim ít ai quan tâm đến vấn đề cho chim ngủ đúng hok? bởi vì em thấy nhìu nhà cứ để chim ngoài phòng khách chừng nào mình đi ngủ mới tắt điện khi đó chim mới ngủ được, chứ thực chất khi trùm áo lồng thì vẫn có ánh sáng lọt vào làm chim ngủ hok đc ( sau nhìu lần quan sát thấy chú chim cưng cứ đứng ngơ ngác).:a10: trong lòng :a36:

em nói qua tập tính tự nhiên của chim rừng chút: (sau nhìu lần quan sát mấy chú chim rừng sau nhà) khi trời gần tối thì chim rừng đã tìm chổ ngủ rồi đến khi trời vừa tối hẳn cũng là lúc chim chìm vào giấc ngủ(rúc đầu vào cánh), lúc này thì khoảng 19h.nhưng ở nhà, nhà nào ngủ sớm thì trên 21h và hơn thế nữa, lúc này chim lồng không ngủ đc=>ảnh hưởng đến sức khỏe của chim lồng rất nhìu:a24:

sau lần phát hiện này em khắc phụ bằng cánh chìu tối đem chim vào phòng ngủ của mình cho chim ngủ khi mình vào sinh hoạt gì thì nhẹ nhàng để khỏi ảnh hưởng đến giấc ngủ của chú ấy.nhưng khi vào tp học nhà trọ thì chật hẹp nên em đem vào nhà tắm cho chim ngủ em thấy cũng ổn
em viết topic này mong anh em nào có kinh nghiện trong lĩnh vực này thì tích cực bàn luận để cho giấc ngủ của những chú chim yêu quí đc ngon giấc.
thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Lê Vũ Định

Thành viên mới
SVC$
0
Mình ở Bình Dương, cũng chơi Chào Mào từ khi còn bé. Đến năm 2002 sau khi tốt nghiệp phải đi Sài Gòn học không có thời gian, nên chia lại 2 chú chào mào mồi cho a e chơi. Vài tháng nay vô tình phát hiện 4room SVCVN nên máu nỗi lên, người bạn mới chia lại 1 chú, chơi cũng được lắm. Khi còn bé mình đã phát hiện được điều bạn nói và mỗi tối mình thường bỏ chim vào phòng trống, tối ở nhà để chim được ngủ sớm. Nhưng đây là lần đầu tiên mình thấy có bạn chia sẽ vấn đề này trên 4room.
Không nhưng Chào Mào, mà các giống chim khác như: than, lửa cũng cần chế độ này. Bỡi lẻ nếu để chim thức khuya thường xuyên sẽ làm thay đổi nhịp sinh học của chim. Hồi trước mình có nuôi lữa. Vì gia đình theo nghiệp buôn bán nên nhà thức khuya lắm. mình treo chim trong phòng khách đèn lúc nào cũng sáng. Sau 1 thời gian dài thì những chú Chòe Lửa hot đêm nhiều hơn ngày. Ban ngày chỉ nói gió là chính.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
theo mình nghĩ nếu nhà chật hẹp, không có điều kiện nhiều thì nên trùm áo lồng cho chim khi trời tối. đặc biệt là nên tìm mua áo lồng màu sậm hoặc màu đen.khi đó ánh sáng sẽ vào trong lồng ít hơn.
chim mình vẫn hay treo ở phòng khách, tối mình trùm áo lồng màu sậm, thấy không vấn đề gì, quan sát thấy chim vẫn ngũ bình thường. đừng tác động mạnh làm chim giật mình là được rồi.

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
cứ nương theo lẽ tự nhiên mà làm thôi bác ạ, tức là tối trời thì chim nên được đi ngủ, kể cả đến những loài chim cảnh trong nhà như yến hót, là loại chim đã khá quen với nhịp sinh hoạt của con người thì việc cho chim ngủ từ chập tối cũng có những tác dụng tích cực vậy nên theo thiển ý của em thì chiều tối khi chim rừng bay về tổ cũng là lúc mình trùm áo lồng và không động chạm đến lồng chim nữa ạ...Em xin hết.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
theo mình nghĩ nếu nhà chật hẹp, không có điều kiện nhiều thì nên trùm áo lồng cho chim khi trời tối. đặc biệt là nên tìm mua áo lồng màu sậm hoặc màu đen.khi đó ánh sáng sẽ vào trong lồng ít hơn.
chim mình vẫn hay treo ở phòng khách, tối mình trùm áo lồng màu sậm, thấy không vấn đề gì, quan sát thấy chim vẫn ngũ bình thường. đừng tác động mạnh làm chim giật mình là được rồi.

chắt là do chim anh quen hay sao đó.em kinh nghiệm của em thì hok nên mua áo lồng màu sậm, đen.ban ngày mình đi đâu hay treo gần thì trùm áo lồng lại thì tối tăm lắm,chim khó sinh hoạt, và em cũng nhận ra nhìu con trùm áo lồng đen hoắc sậm thì hoảng lắm,nhảy chịu hok nổi.
.hãy làm cho chim theo đúng nhịp sinh học của nó để cho chim luôn có sk tốt nhất.
thân

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
mình nhất chí với bạn thanhbonsai9x áo lồng các loại chim cảnh không nên dùng mầu đen và hạn chế các mầu xậm và các loại vải quá dày
đối với mình tất cả các loại chim mình nuôi đều trùm cho chim đi nghủ rất sớm ,nhọ mặt người thì việc cho chim đi nghủ đã song suôi cả rồi đấy là công việc đương nhiên phải thực hiện từ đời ông cụ mình nuôi chim cơ thấy được các bạn quan tâm đến giấc nghủ của chim nuôi trong lồng mình rất vui cảm ơn
thân chào

C

chaomao.vip

Guest
Đúng rồi , mình cũng đang bị hoàn cảnh giống bạn nè. ở nhà trọ chật hẹp quá nên con chim kung ngủ ko được ( vì mình và mấy đứa ở chung phòng trọ nó thức khuya và coi ti vi ồn lắm)
Chim nó phải ngủ yên tĩnh thì nó chơi mới sung sức được :a40:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
Đúng rồi , mình cũng đang bị hoàn cảnh giống bạn nè. ở nhà trọ chật hẹp quá nên con chim kung ngủ ko được ( vì mình và mấy đứa ở chung phòng trọ nó thức khuya và coi ti vi ồn lắm)
Chim nó phải ngủ yên tĩnh thì nó chơi mới sung sức được :a40:

vâng đúng vậy.như mình đã nêu trên.làm móc trong phòng tắm tối sau khi tắm song khoảng 7,8 h là cùng đem chim vào treo cho nó ngủ, nếu có đi vệ sinh gì thì nhẹ nhàng một chútm mặc dù ko tối ưu nhưng dù sao cũng đỡ hơn treo chim thức cùng mình.hihi
thân
thanhbonsai

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tháng vừa rồi mình 2 con CM của mình bị chết, đau lòng qua 1 đi mất... Sáng ngủ dậy đã thấy em nằm dưới sàn, cong queo, co quắp.... Không phải bi bệnh, không phải mèo hay chuột vồ mà thủ phạm là.... con thằn lằn:a36:
Thằn lằn lúc mình tắt đèn, chui vào lồng ăn thức ăn của chim: chuối, hoa quả, thực phẩm... làm chim giật mình tung lồng dữ dội cho đến khi kiệt sức rồi chết...
Không biết có bác nào bị trường hợp này giống em chưa ? Kiểu này phải tủ áo lồng trước khi đi ngủ quá !

ntdung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng bị trường hợp như bạn, chim bị thằn lằn vô lồng, sáng ra thấy con chim sù một cục và hót không nổi phải mất 1 tuần mới lấy lại phong độ, mà con thằn lằn này chuyên nằm dưới lớp giấy báo

KIMI

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin chào !
Cũng giống như các bạn , mấy chú chim nhà kimi bị thằn lằn quậy phá suốt đêm.
Xin hỏi xem có ai biết cách đuổi thằn lằn không ạ? Nhà Kimi từ ngày có mấy chú chim thì thằn lằn trở nên béo tốt ,dân số tăng cao, mấy chú chim no đủ rồi chẳng thèm nếm mùi thằn lằn nữa, Bây giờ phải làm sao để các chú chim không bị quân thằn lằn làm mất khí thế đây các bạn ? Có ai làm quân sư cho ý kiến giúp môi người nhe.
Thanks
KM

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Xin chào !
Cũng giống như các bạn , mấy chú chim nhà kimi bị thằn lằn quậy phá suốt đêm.
Xin hỏi xem có ai biết cách đuổi thằn lằn không ạ? Nhà Kimi từ ngày có mấy chú chim thì thằn lằn trở nên béo tốt ,dân số tăng cao, mấy chú chim no đủ rồi chẳng thèm nếm mùi thằn lằn nữa, Bây giờ phải làm sao để các chú chim không bị quân thằn lằn làm mất khí thế đây các bạn ? Có ai làm quân sư cho ý kiến giúp môi người nhe.
Thanks
KM

Diệt thằn lằn thì dễ nhưng cũng không dễ. Cách này Chip chưa làm nhưng từng thấy nhiều. Đó là tìm cho được 1 con tắc kè hoa (loại hay ngâm rượu) về thả trong nhà, hay nhất là 1 đực 1 cái. Trong vài tháng thì đội quân thằn lằn sẽ tan biến, khi tụi này đủ lớn, thị chuột con cũng là món khoái khẩu. Tiện ích lắm.
Nhưng có 1 phiền toái nhỏ nhưng không nhỏ nếu bạn bị yếu tim và thường ở nhà buổi tối 1 mình, vì tắc kè vào buổi tối hay kêu, mà tiếng kêu thì rất to, rất rợn với phục nữ, đặc biệt sau mỗi đợt tắc kè tắc kè tắc kè thì thơờng kết thúc bằng một tràng kè kè kè kè nghe như tiếng người cười. Sợ chưa?
Còn 1 cách nữa là dùng keo dính chuột, bôi lên tấm ván vuông 30x30, bôi keo chừa 1 khoảng ở giữa, ghim 1 con cào cào hoặc sâu superworm còn sống bằng 1 đinh ghim cho ngọ ngoậy ở giữa, móc lên tường như treo đồng hồ chỗ thằn lằn hay mò tới, mò vô cũng nhiều lắm, nhưng được vài hôm là có kinh nghiệm, lờn thuốc ngay.
Sao con gì ở gần người cũng ranh và khôn ta?
Vài dòng thư giãn cuối ngày cùng bạn.

Thân

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Quay lại chủ đề "cho Chào Mào và chim cảnh ngủ như thế nào?"

Cũng như đa số các bạn nói rồi: Nên cho chim ngủ theo như tự nhiên. Tức là chim thường đi ngủ từ 6h chiều đến 5-6h sáng hôm sau (khoảng 12 tiếng là ok).

Tuy nhiên do điều kiện nuôi nhốt trong lồng và điều kiện sinh hoạt mỗi nhà mỗi khác, lại còn phụ thuộc vào từng con chim, từng loại áo lồng (sáng mờ cũng sợ, tối kín mít cũng sợ...). Làm sao đây?

Qua một thời gian theo dõi và thử nghiệm bản thân mình rút ra cách làm tạm gọi là hiệu quả, hầu hết các chú chim CM nhà mình nuôi đều chấp nhận dù treo trong nhà hay ngoài hiên, khi có đèn sáng hay không có.

Đó là: Nuôi chim trong lồng cao, có cầu ngang dưới thấp, cầu phụ trên cao. Trước khi trời tối hẳn ta chùm áo lồng lửng trên cầu ngang, dưới cầu phụ. Như vậy, khi chim thấy trời chưa tối hẳn vẫn đứng dưới cầu ngang, nhưng khi muốn đi ngủ thường tìm nơi kín đáo sẽ tự động nhảy lên cầu phụ và yên tâm khò.ò.ò...Trong trường hợp trong phòng có đèn sáng chim cũng tự nhảy lên ngủ chứ không đợi ta tắt đèn. Đến sáng ra, khi ngủ đã đủ chim tự động nhảy xuống cầu ngang hót chào bình minh và điểm tâm ít thức ăn, nước uống. Nếu em nào thấy chưa ngủ đủ vẫn ngủ nướng thêm cho đến khi đủ (trừ trường hợp chủ bắt phải dậy).

Xin nói thêm, chim không thích ngủ trống trải, nhiều ánh sáng, nhưng cũng không ưa ngủ bị chùm kín mít tối đen đâu. Chúng bao giờ cũng muốn ngủ có thế vẫn quan sát được để tránh côn trùng, chuột bọ quấy phá theo bản năng.

merci_lavie

Thành viên tích cực
SVC$
0
Quay lại chủ đề "cho chào mào và chim cảnh ngủ như thế nào?"

Cũng như đa số các bạn nói rồi: Nên cho chim ngủ theo như tự nhiên. Tức là chim thường đi ngủ từ 6h chiều đến 5-6h sáng hôm sau (khoảng 12 tiếng là ok).

Tuy nhiên do điều kiện nuôi nhốt trong lồng và điều kiện sinh hoạt mỗi nhà mỗi khác, lại còn phụ thuộc vào từng con chim, từng loại áo lồng (sáng mờ cũng sợ, tối kín mít cũng sợ...). Làm sao đây?

Qua một thời gian theo dõi và thử nghiệm bản thân mình rút ra cách làm tạm gọi là hiệu quả, hầu hết các chú chim CM nhà mình nuôi đều chấp nhận dù treo trong nhà hay ngoài hiên, khi có đèn sáng hay không có.

Đó là: Nuôi chim trong lồng cao, có cầu ngang dưới thấp, cầu phụ trên cao. Trước khi trời tối hẳn ta chùm áo lồng lửng trên cầu ngang, dưới cầu phụ. Như vậy, khi chim thấy trời chưa tối hẳn vẫn đứng dưới cầu ngang, nhưng khi muốn đi ngủ thường tìm nơi kín đáo sẽ tự động nhảy lên cầu phụ và yên tâm khò.ò.ò...Trong trường hợp trong phòng có đèn sáng chim cũng tự nhảy lên ngủ chứ không đợi ta tắt đèn. Đến sáng ra, khi ngủ đã đủ chim tự động nhảy xuống cầu ngang hót chào bình minh và điểm tâm ít thức ăn, nước uống. Nếu em nào thấy chưa ngủ đủ vẫn ngủ nướng thêm cho đến khi đủ (trừ trường hợp chủ bắt phải dậy).

Xin nói thêm, chim không thích ngủ trống trải, nhiều ánh sáng, nhưng cũng không ưa ngủ bị chùm kín mít tối đen đâu. Chúng bao giờ cũng muốn ngủ có thế vẫn quan sát được để tránh côn trùng, chuột bọ quấy phá theo bản năng.

Đúng như chú Hùng nói, mình quan sát mấy em cm nhà mình buổi tối nếu trùm áo kín mít nó chỉ đứng yên yên một lúc rồi bắt đầu nhảy hết bên này bên nọ rồi cứ thế bám vanh ngủ, nên khi cho chim đi ngủ mình chỉ che áo một phần lồng để các em nó ko thấy nhau vào buổi sáng hôm sau thôi, bình thường mọi người nếu ko chú ý thì cứ tưởng trùm kín là các em nó yên vị ngủ trên cầu phụ, nhưng thực chất chưa chắc đã như thế. Mình chỉ che 1 phần lồng, thấy làm như thế thì chú chim chịu đậu cầu phụ cuộn tròn ngủ ngon lành, còn ko thì cứ bám vanh lục sục cả đêm. Mà ko trùm kín còn có cái lợi nếu nhà ai nóng thì các em nó ko bị nóng quá chứ các bác thử nghĩ xem như mấy hôm trước 38-40 độ C nằm quạt còn nóng ko ngủ đc, trùm kín thế khác nào đắp chăn, chắc các em nó cũng ko dễ chịu gì.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Chuyện cho Chào Mào có giấc ngủ yên bình thì cũng không phải là vấn đề quá khó, các bạn cứ xem việc cho chim ngủ là việc "sau chăm sóc". tức là ban ngày ta chăm sóc cho chim (tắm nước, tắm nắng, ăn uống, ... ), chiều về khi chim đi ngủ vẫn phải chăm sóc. khi trời vừa tối (tuỳ theo mỗi người và thời gian thích hợp) mà ta cho chim đi ngủ bằng cách trùm áo lồng. như tôi đã nói ở trên, áo lồng có thể tuỳ theo màu tối hay sáng và sở thích của mỗi người mà sử dụng, nếu trường hợp các bạn ở phòng trọ hay thức khuya, mở đèn sáng thì nên chọn áo lồng màu tối và chất liệu vải dày cho hạn chế bớt tiếng động và ánh sáng.

khi trùm áo lồng thì nên kiểm tra áo lồng đã trùm kín hết chưa (các bạn nên mua áo lồng đúng với kích cỡ của lồng đang nuôi) , vị trí treo chim có an toàn không? tốt nhất nên khoan tường bắt cái eke vào là an toàn, tránh xa mèo chuột. còn trường hợp thạch sùng, gián chui vào lồng là do áo lồng chưa kín và khít với nan lồng.

Cái gì cũng vậy, từ từ thì em nó sẽ thích nghi, có thể lúc đầu khi trùm vào em nó sẽ thấy lạ và sợ, nhưng vài ngày thì quen dần và không thấy trường hợp chim bị sợ áo lồng (trường hợp này không thích hợp đối với các bạn nuôi chim rất kỹ, thấy chim sợ là tháo ra ngay và không sử dụng nữa?).nhà mình buổi tối treo chim ngay phòng khách, cũng mở đèn, thức khuya, và mình đã áp dụng cách trùm áo lồng màu tối và vẫn thấy chim ngủ bình thường.

Thực tế cho thấy cũng có vài con tỏ ra khó chịu, khi tắt đèn thì nhảy xoành xoạch trong lồng, nhưng nếu lồng có cầu phụ phía trên thì việc nhảy hoảng đó cũng sẽ dần dần được giải quyết và chim chỉ nhảy 1 vài cái khi ta tắt ánh sáng đột ngột nhưng khi chạm vào cầu phụ thì đứng yên và khò 1 giấc đến sáng. Có con thì khi ngủ hay bám nan lồng mặc dù ta có trùm lồng hay không? có ánh sáng hay không? có để cầu phụ hay không? âu sao cũng là cái tật xấu mà chim khó bỏ được. có con khi khi ngủ cứ đứng trên miệng cóng nước hay cóng thức ăn, qua 1 đêm thì ôi thôi chẳng cón gì là nước uống hay thức ăn nữa vì chim ngủ trên miệng cóng nên ị vào trong đó - đó cũng là 1 tật xấu của chim mà cách khắc phục không phải là dễ.

Chỉnh sửa lần cuối:

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Tháng vừa rồi mình 2 con CM của mình bị chết, đau lòng qua 1 đi mất... Sáng ngủ dậy đã thấy em nằm dưới sàn, cong queo, co quắp.... Không phải bi bệnh, không phải mèo hay chuột vồ mà thủ phạm là.... con thằn lằn:a36:
Thằn lằn lúc mình tắt đèn, chui vào lồng ăn thức ăn của chim: chuối, hoa quả, thực phẩm... làm chim giật mình tung lồng dữ dội cho đến khi kiệt sức rồi chết...
Không biết có bác nào bị trường hợp này giống em chưa ? Kiểu này phải tủ áo lồng trước khi đi ngủ quá !

Cho LV hỏi là 2 con CM bị chết của bạn tối treo ở trong nhà hay ngoài sân vậy? Mình không nghĩ là chim chết do quá hoảng sợ vì con thằn lằn chui vào lồng ăn cám. Nếu chim hoảng sợ, nó phải bay lung tung trong lồng một thởi gian khá lâu cho đến khi kiệt sức rồi không bay được nữa, không bay được nữa cũng chẳng thể nào bị chết được trừ khi quá hoảng sợ đến nỗi tim ngừng đập mới chết được. Mà con chim bị hoảng sợ đến nỗi tim ngừng đập mà chết chỉ vì con thằn lằn nhỏ thì hơi vô lý vì khi ta thò tay vào lồng bắt chim ra thì chim phải hoảng sợ hơn nhiều vì ta to lớn hơn con chim gấp trăm lần. Vả lại, nếu treo trong phòng thì lúc chim bay hoảng loạn chắc chắn sẽ gây ra tiếng động ồn ào. Đêm khuya mà nghe thấy tiếng chim bay hoảng loạn trong lồng chắc bạn phải nghe thấy, mà nghe thấy thì sẽ tỉnh giấc ra ngoài coi chim ra sao. Chắc là phải có nguyên nhân nào khác làm 2 con CM của bạn chết vào ban đêm.

Về vấn đề cho chim ngũ thì chúng ta nên cho chim ngũ đúng giờ giấc như chim ngoài trời là tốt nhất.

hoangtacqn

Thành viên mới
SVC$
0
mùa hè khỏi cần trùm áo lồng cũng được , nếu có trùm thì trùm để hé chút xíu

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
uhuhuh
Giờ em đã hiểu vỉ sao
uhuhuh
đau đớn quá
Em nuôi một chàng CM rất chi là oai hùng từ thời há mỏ ra đút...
Mào cậu ta lun dựng và lun kêu sung lắm
vậy mà khi tự mổ ăn được thì lại ngỏm...
Đêm đó em thức dậy thì thấy cậu ta lìa nhân gian rồi
Hóa ra là con thằn lằn khốn nạn
....
Em đang phân vân xem có nên xịt thuốc diệt côn trùng rồi tiếp tục bỏ các cục cưng vào WC ngủ nữa hông?
hihihi:a43:

---------- Post added at 04:45 PM ---------- Previous post was at 04:42 PM ----------

Diệt thằn lằn thì dễ nhưng cũng không dễ. Cách này Chip chưa làm nhưng từng thấy nhiều. Đó là tìm cho được 1 con tắc kè hoa (loại hay ngâm rượu) về thả trong nhà, hay nhất là 1 đực 1 cái. Trong vài tháng thì đội quân thằn lằn sẽ tan biến, khi tụi này đủ lớn, thị chuột con cũng là món khoái khẩu. Tiện ích lắm.
Nhưng có 1 phiền toái nhỏ nhưng không nhỏ nếu bạn bị yếu tim và thường ở nhà buổi tối 1 mình, vì tắc kè vào buổi tối hay kêu, mà tiếng kêu thì rất to, rất rợn với phục nữ, đặc biệt sau mỗi đợt tắc kè tắc kè tắc kè thì thơờng kết thúc bằng một tràng kè kè kè kè nghe như tiếng người cười. Sợ chưa?
Còn 1 cách nữa là dùng keo dính chuột, bôi lên tấm ván vuông 30x30, bôi keo chừa 1 khoảng ở giữa, ghim 1 con cào cào hoặc sâu superworm còn sống bằng 1 đinh ghim cho ngọ ngoậy ở giữa, móc lên tường như treo đồng hồ chỗ thằn lằn hay mò tới, mò vô cũng nhiều lắm, nhưng được vài hôm là có kinh nghiệm, lờn thuốc ngay.
Sao con gì ở gần người cũng ranh và khôn ta?
Vài dòng thư giãn cuối ngày cùng bạn.

Thân
Có khi nào diệt xong các ả thằn lằn thì Chym lại là món ngồi ngon hông ạ????

haichep

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em không bị thằn lằn bò vào lồng nhưng bị bọn gián nó bò vào làm chim hoảng, bay lung tung. Thế là phải đi sắm cái áo lồng cho gián không bò vào được. :a43:

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Khi nào cho chim ngủ?

Xin chào, em mới nhập môn nuôi Chào Mào và còn nhiều vấn đề chưa biết lắm.

Em có đọc sơ đâu đó nghe nói tầm 6h tối là đắp lồng cho chim rồi, nhưng ai cho em biết khi đắp lồng như thế chim có ngủ liền ko hay đúng giờ giấc của nó nó mới ngủ vậy?

Nhà em ko có điều kiện tầm 10h tối mới tắt đèn vậy có ảnh hưởng đến chim ko?

Và nếu như 6h đắp lồng cũng như tắt đèn thì chim ngủ ngay 1giấc tới 5-6h sáng àh?

Xin cảm ơn!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom